ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการแก้ไขปัญหา ยางครับ...  (อ่าน 1664 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอคำแนะนำการแก้ไขปัญหา ยางครับ...
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 07:40:55 »
ข้อมูล
รถ  x-trail  t 31  ปี 10  ยางติดรถ  h/t  เปลี่ยนออกไปตั้งแต่ห้าพันโลแรก เหตุผล  ประสิทธิภาพการหยุด  และการกลับรถมีเสียงดัง

ชุดที่ 2  gr 90     235/60 r 16   ใช้ลมยาง  32  ทั้ง4  เส้น   การวิ่ง ฯลฯ  สมบูรณ์มั่นคง  แต่ยางหมดสภาพตามอายุ...จึงเปลี่ยนใหม่

ชุดที่ 3  เป็น c1s    235/60  r 16   ณ  ปัจจุบันใช้ลมยาง  36  ทั้งสี่เส้น.....เหตุที่ผมเพิ่มลมยางจากชุดเก่า  เนื่องจาก  มันนุ่มเกินไป  ขับแล้วเวียนหัว เหมือนเมารถ 

ปัญหาที่เกิดขึ้น  เวลาเข้าโค้ง  มีอาการโอเวอร์สเตรียร์  (ไม่รู้ถูกหรือไม่)  เวลาวิ่งเข้าโค้งไปปกติ  ยางชุดเดิมวิ่ง80 -90  ไม่มีอาการอะไร  แต่ยางชุดใหม่  วิ่งไปได้สักครึ่งโค้ง  มันจะเริ่มตัดเลน เข้าเลนใน  ต้องดึงพวงมาลัยกลับ  ทั้ง ๆที่ความเร็วยังแค่   60-70 เท่านั้น   ไม่ว่าเข้าซ้ายหรือขวา มีอาการเช่นกัน

จากปัญหา  ผมควรจะทำอย่างไร
                             1.  เพิ่มลมยาง  +ลดลมยางเพื่อลดอาการ  ได้หรือไม่
                             2.  หากแก้อย่างข้อแรกไม่ได้  ทำอย่างไรได้บ้าง  ที่ไม่เสียเงินเพิ่ม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ขอคำแนะนำการแก้ไขปัญหา ยางครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:35:07 »
ตั้งศูนย์ถ่วงล้อสลับยางก่อนไหมครับ?

ปล. ยาง C1S มันไม่ได้เหมาะกับรถทรงสูงแบบนี้สักเท่าไหร่นะ... จริงๆ น่าจะใช้ Proxes T1Sport มากกว่า
ปล.2 รุ่นเดียวกัน ของผมไมเนอร์ แฮ่ๆ...
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ udis

Re: ขอคำแนะนำการแก้ไขปัญหา ยางครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 13:01:28 »
น่าจะเป็นยางไม่ดีนะครับหรือไม่เหมาะกับรถมั้งครับ ถ้าไม่เอาแบบเสียเงิน

เพิ่มลมยางไม่น่าจะช่วยอะไรครับ ยิ่งจะแย่เข้าไปใหญ่นะครับ ผมว่า แต่ลองดูก็ได้ครับ ประหยัดและไม่เสียเงินเพิ่มครับ
ยางเดิมยังอยู่ไหมครับ ลองสลับกลับมาใช้ดู หรือมีเพื่อน หรือคนในคลับ ลองสลับกับอีกคันดูครับ

ถ้าไม่มีอาการก็น่าจะเป็นที่ยางครับ หรือก่อนจะเปลี่ยนจาก GR-90 มีอาการไหมครับ

ขอให้แก้ได้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 15:15:10 »
น่าจะเป็นยางไม่ดีนะครับหรือไม่เหมาะกับรถมั้งครับ ถ้าไม่เอาแบบเสียเงิน

เพิ่มลมยางไม่น่าจะช่วยอะไรครับ ยิ่งจะแย่เข้าไปใหญ่นะครับ ผมว่า แต่ลองดูก็ได้ครับ ประหยัดและไม่เสียเงินเพิ่มครับ
ยางเดิมยังอยู่ไหมครับ ลองสลับกลับมาใช้ดู หรือมีเพื่อน หรือคนในคลับ ลองสลับกับอีกคันดูครับ

ถ้าไม่มีอาการก็น่าจะเป็นที่ยางครับ หรือก่อนจะเปลี่ยนจาก GR-90 มีอาการไหมครับ

ขอให้แก้ได้ครับ

ที่จริงก็รู้ว่ายางไม่เหมาะอยู่...เลือกหา การรับน้ำหนักให้ใกล้เคียงกับของเดิมที่สุด  ที่เป็นยางเก๋งใหญ่ และเหมาะสมกับรถ

ตอนใช้  GR-90   ตั้งแต่เริ่มต้น  จนเปลี่ยนออก  ไม่มีอาการนี้  หนึบ  คม  แม่นยำมาก  ดอกยังเต็ม  แต่คนทักว่าหมดอายุ  ก็เลยเปลี่ยน  ปล.  ยาง ปี 10....

ตั้งศูนย์ถ่วงล้อสลับยางก่อนไหมครับ?

ปล. ยาง C1S มันไม่ได้เหมาะกับรถทรงสูงแบบนี้สักเท่าไหร่นะ... จริงๆ น่าจะใช้ Proxes T1Sport มากกว่า
ปล.2 รุ่นเดียวกัน ของผมไมเนอร์ แฮ่ๆ...

ผมไม่ให้เขาตั้ง 0 เอง(ฟรี)  ด้วยความเชื่อมั่นว่ารถสมบูรณ์ดี  ไม่เคยกระแทก ลงหลุม  ฯลฯ  ก่อนเปลี่ยนปกติดี   ตอนแรกจะลองแม็กพร้อมยางป้ายแพงของเจ้าจุก  แต่ยางรับน้ำหนักได้น้อยไป

ส่วนผม  จะเริ่มปรับลมยาง  ตั้งแต่  30 -40 ปอนด์   ลองเรื่อย ๆ   ใจผมเข้าใจว่า  แก้มยางอ่อนไป ....

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 19:41:09 »
****สงสัยว่าจะได้เรื่องแล้ว......  ตอนเย็น นำเครื่องวัดลมของตัวเองลงไปวัดลมยาง  เฮ้ย  48 ปอนด์/เส้น  ทั้งสี่เส้น   นี่ขนาดสั่ง 36 ปอนด์นะ ผิดไป 12  ปอนด์ ตอนนี้เปิดออกไปแล้ว  ขอให้หายเถอะ ****

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:28:10 »
****สงสัยว่าจะได้เรื่องแล้ว......  ตอนเย็น นำเครื่องวัดลมของตัวเองลงไปวัดลมยาง  เฮ้ย  48 ปอนด์/เส้น  ทั้งสี่เส้น   นี่ขนาดสั่ง 36 ปอนด์นะ ผิดไป 12  ปอนด์ ตอนนี้เปิดออกไปแล้ว  ขอให้หายเถอะ ****

เยี่ยม!