ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถรุ่นไหนบ้างที่มี defect แต่ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้เลย  (อ่าน 8250 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
อยากทราบครับว่ามี defect ในรถรุ่นไหนบ้างที่กลายเป็นปัญหาติดตัวที่ไม่สามารถแก้ไขหรือทำอะไรได้เลย เป็นเอกลักษณ์ติดตัวของรถรุ่นนั้นไปโดยปริยาย โดยที่ผู้ใช้ได้แต่ทำใจยอมรับชะตากรรมไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Civic FD ต๊อกๆครับ บางคันเปลี่ยนเครื่องสี่ตัวก็ไม่หาย ไม่นานได้ยินวิ่งผ่านอยู่ เสียงยังกะเฮลิคอปเตอร์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Activehybrid

3ไฟโชว

Fiestaเพาเวอร์ฉิบ..

เชฟแทบทุกรุ่น

ออฟไลน์ CNX

3ไฟโชว

Fiesta เกียร์ดัง คลัช รั่วซึม กระตุก

เป็นวิบากกรรม ของผม 55
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

promt

• บุคคลทั่วไป
เป็นโรคประจำตัวของรถ

ซีวิค ต้อกๆ
ครูซ เกียร์
บีเอ็ม ไฟไหม้ ระบบไฟฟ้าไม่ดี
เฟียสต้า เกียร์

ทั้ง 4 คัน มี 2 คันเป็นของคนใกล้ตัวทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
pajero sport (2012) ไม่แน่ใจว่ารุ่นใหม่ๆ โดยเฉพาะ 2014 แก้แล้วรึยัง
มีปัญหาดังนี้
      - เฟืองท้ายหอน
      - โช๊คแตก รั่ว ซึม

มีปัญหากันจนขนาดมีคำกล่าวจากมิตรสหายหลายท่านว่า

"ไม่หอนไม่รั่ว แสดงว่าได้ปาเจโร่ของปลอม"

ปล. ผมได้ปาแท้ๆมาครัช เจอทุกอาการที่ชาวบ้านเป็น T_T
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
3ไฟโชว

มาสด้า3 นี่โฉมนี้หรือเปล่าครับ คือ ของผมไฟโชว์ก็ไปศูนย์ลบโค๊ดออก ตอนนี้ประมาณเดือนนึงยังดีอยู่ครับ หรือมันจะกลับมาเป็นอีก

ออฟไลน์ YenChar

แคมรี่ตาเหยี่ยวไง 10 กว่าปีแล้ว
ยกขึ้นปุ๊บ โช๊คตายเลย ตอนแรกๆเคลมจนเบื่อ

เฟียสต้า ช่วงล่างเทพ เกียร์เทพ นอกเมือง แต่ขับในเมืองแล้วปวดหัว
รุ่นน้องผมขับลงลานจอดตรงสาทร เกียร์เอ๋อ กระตุก พังอยู่บนลานจอด

รถเพื่อนอีกคน FD ต๊อกๆ
มันไม่ได้ผิดปกติอะไร ปลายไหล 200 ได้ อัตราสิ้นเปลืองดี ขับดี แต่แค่มันน่ารำคาญ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

มาสด้า 3 เค้าแก้แล้วนี่นา แล้วมันก็ไม่ได้เป็นทุกคัน รถผมก็ไม่เป็น ใครเป็นก็ไปอัพเดท ECU ได้เลยครับ แก้ปัญหาไฟโชว์ แต่อัพไม่ได้ทุกศูนย์นะครับ เช็คก่อนไปด้วย งงกับมาสด้าเหมือนกันแฮะ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ JeansZ

Isuzu All New Dmax เพลา​หลุด​ขณะ​ขับ อันตรายมากๆ ครับ รถเพื่อนผมเอง เพิ่ง​ออกมา​ได้​ไม่​ถึง 2 เดือน

Ford Fiesta รุ่นก่อนเปลี่ยนโฉม ขับ​อยู่​ดีๆ พวงมาลัยล็อกค้างขณะ​กำลังเลี้ยวเข้า​ซอย

E220 CDI ควันดำ ควันออกเยอะกว่ากระบะแต่งที่วิ่งเร็วกว่าอีก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ sk-non

FD ผมเอง คันนึงต๊อก อีกคันไม่ต๊อก

รับ Maz3 sky มา
หวังว่าจะแก้ไขได้

ออฟไลน์ Auto

Fortuner  เบรคไม่ดี ทื่อ 
  Vigo Prerunner  ยกสูงขับ 2wd  เบรคไม่ดี ทื่อ  ร่อนลงข้างทาง รถหมุนง่ายตอนเจอถนนลื่น

ถ้าไม่มีอาการที่กล่าวมาก็ไม่ใช่รถของแท้เหมือนกัน 

ออฟไลน์ MUK

-เฟียสต้า คนกล่าวถึงกันดีจังครับ โอน้อ  หน้าผมก็ขายทิ้งไปแล้ว

ออนไลน์ FyGI

คาลิปเปอร์เบรค Swift ECO

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

Accord G8 เดินเบาสั่น เกียร์หอนครับ ไม่รู้คันอื่นเป็นกันหนักขนาดไหน แต่ของผมแก้ตั้งแต่ได้รถมาเดือนแรกจนผ่านไป 4 ปีก็ยังไม่หาย ขายทิ้งไปเลย

ออฟไลน์ chamanow88

E90 เพื่อนใช้กระจกมองข้างไม่เมมโมรี่ สตาร์ทรถทีไรต้องปรับใหม่ทุกที เข้าศูนย์ไม่หายต้องใช้ไปแบบนี้ :o

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
แต่ก็แปลก รถรุ่น/ยี่ห้อที่มีปัญหา ดังที่กล่าว กลับขายดี กว่า รถอีกหลายๆรุ่นยี่ห้อ ที่ ไม่ค่อยมีปัญหา

ออฟไลน์ mamaman

E90 เพื่อนใช้กระจกมองข้างไม่เมมโมรี่ สตาร์ทรถทีไรต้องปรับใหม่ทุกที เข้าศูนย์ไม่หายต้องใช้ไปแบบนี้ :o

::)

โอ ราคารถเท่าไหร่นั่น

ออฟไลน์ localgame

บางอาการที่พิมพ์ๆกันมานี่ ไม่ใช่defectรถ หรือ สามารถซ่อมได้รึเปล่าครับ แบบเบรคทื่อ ควันดำ เพลาหลุด รอบเดินเบาสั่น เกียร์หอน บางอย่างมันอยู่ที่วิธีการใช้รถด้วยรึเปล่าครับ

morphling14

fiesta
- ซิลเกียร์ น่าจะแก้ปัญหาได้แล้ว
- แร๊กพวงมาลัยดัง น่าจะแก้ปัญหาได้แล้ว
- ตอนนี้มี TCM (ชุดควบคุม+มอร์เตอร์)ที่ใช้เปลี่ยนเกียร์เริ่มเสียกันหลังอายุรถ 3 ปี

ปล.เรื่องเกียร์กระตุกถ้าเป็นรุ่นปี 2011 q1 ลงไปน่าจะได้เฟริมแวร์ตัวเก่าเกียร์กระตุกกระจุยกระจายแต่พออัพใหม่ก็ดูเป็นผู้เป็นคนขึ้นมากๆ

keanetona

แอกคอร์ด G8 หัวฉีดเจ๊ง ..... ตอนนั้นผมเปลี่ยนไปหัวนึง แต่ยังเหลืออีก3 และไม่รู้ว่ามันจะเจ๊งวันไหน

เพิ่มอีกหน่อย

อีซูสุ Deca ช่วงล่างนับญาติกับร้านยาง ยางสึกเป็นบั้งไวมากครับ แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย รถของบริษัทอื่นก็ไม่เป็น แต่รุ่นใหม่หายแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 21:33:14 โดย keanetonaเฉยๆ »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
  Fortuner  เบรคไม่ดี ทื่อ 
  Vigo Prerunner  ยกสูงขับ 2wd  เบรคไม่ดี ทื่อ  ร่อนลงข้างทาง รถหมุนง่ายตอนเจอถนนลื่น
   ถ้าไม่มีอาการที่กล่าวมาก็ไม่ใช่รถของแท้เหมือนกัน 

คนใกล้ตัวผมที่ใช้วีโก้ขับสองยกสูงราว 10 คัน 2 ปี 5 ปี 10 ปีบ้าง  ยังเห็นขับกันปกติดีนะครับ หรือว่าเขาขับวีโก้ปลอม

ออฟไลน์ YAmodels

อัลเมร่า
เบรคหลังหอน ลูกปืนล้อดัง ลูกปืนพัดลมหม้อน้ำแตก
คนใช้รุ่นนี้ต้องโดนกันมาแล้ว

ออฟไลน์ gundam126

เรนเจอร์4ประตู รถเพื่อนผมเอง มีอาการเกียร์หลุด พอขับไกลๆ ขับความเร็วสูงๆ บางครั้งเกียร์จะเหมือนค้าง กลายเป็นเหมือนเกียร์ว่างแทน ไปแก้ไขที่ศูนย์มาแล้วหลายครั้ง แต่แก้ไม่หาย ไปในคลับเรนเจอร์ ก็มีอีกหลายคนเจออาการนี้

ออฟไลน์ Pattisth

• Newbie
  • *
ของผมmazda3 skyactiv กับfortunerโฉมแรกครับ ไม่รู้เป็นไรเวลาเปิดไฟเลี้ยวมันกระพริบครับ แต่ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟถอยติดปกติครับ มีแต่ไฟเลี้ยวนี่แหละครับแก้ไม่หาย ;D
<3 skyactiv

ออฟไลน์ lufy

vios 2013 ครับ มีดีเฟล็ค สามารถแก้หายได้ แต่วิธีแก้เจ๋งมาก
 คอนโซลตรงไมล์ดัง และคอนโซลกลาง วิธีแก้ไขที่ศูนย์ใช้คือรื้อคอนโซนเอาแผ่นซับเสียงหรือหาฟองน้ำรองให้หายดัง ปัจจุบันใช้มาจะ 2 ปีปล่อยมันดังไป ดังบ้างไม่ดังบ้าง ไม่อยากรื้อคอนโซล

ออฟไลน์ Eddy5659

ของผมmazda3 skyactiv กับfortunerโฉมแรกครับ ไม่รู้เป็นไรเวลาเปิดไฟเลี้ยวมันกระพริบครับ แต่ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟถอยติดปกติครับ มีแต่ไฟเลี้ยวนี่แหละครับแก้ไม่หาย ;D

ง่า แนะนำให้แก้ด่วนนะครัช อันตุราย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ soklong

กรรมเวร บางคนแยก defect ไม่ออก

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
BMW Series 1 ปั๊มติ๊ก Fuel Pump เน่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

อัลเมร่า
เบรคหลังหอน ลูกปืนล้อดัง ลูกปืนพัดลมหม้อน้ำแตก
คนใช้รุ่นนี้ต้องโดนกันมาแล้ว

มาร์ชก็เป็นครับ ผมเคลม

- ลูกปืนทั้งสี่ล้อ
- โช้คดันฝาท้าย
- และตรวจสภาพชุดถุงลมนิรภัยคู่หน้า

เดี๋ยววันจันทร์ 9 มีนา จะไปเคลมพัดลมหม้อน้ำอีกชุดนึง ก่อนหมดวารันตี 3 ปีครับ