ผู้เขียน หัวข้อ: *** คุณตุ้ม ฉันทนา วัฒนารมย์ ลาออกจากผู้บริหาร Volvo Thailand แล้วนะครับ ***  (อ่าน 10013 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ช่วงนี้ ผู้บริหารลาออกถี่จัง

นี่ก็เวียนบรรจบถึงค่ายรถสวีดิชกันบ้าง

คุณตุ้ม ฉันทนา วัฒนารมย์ แม่ทัพแห่ง Volvo Cars ประเทศไทย
ก็เพิ่งลาออกเมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015 ที่ผ่านมา

แต่ใครจะมาแทนที่นั้น ยังปิดข่าวกันเงียบอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ H3T

ทำแล้วเหนื่อยใจ ใครจะทนอยู่ได้นานครับ
 เป็นกันทุกค่ายที่ฝรั่งไม่ให้ความสำคัญกับคนไทย มีปัญหาก็ไม่ร่วมมือทั้งที่มีทางแก้ที่ดีแต่กลับไม่เห็นชอบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่าห่วงจัง

อนาคตของ Ford Volvo จะเป็นแบบ Chevy GM ไหมครับ

และจะแย่ถึงขั้นออกจากตลาดไปแบบ Jeep ไหมครับ :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

พอดีไม่รู้จักคุณฉันทนาเท่าไหร่ แต่มีข่าวแบบนี้ คงมีความดีงามไว้พอสมควร ก็ขอให้คนใหม่รักษาคุณภาพไว้ อย่าให้(อะไหล่)หายไปไหนนะครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ xc60 มา3ปี เข้าศูนย์ก็ดีนะคับ อะไรเสียเปลียนให้เลย ครั้งหลัง ฝาท้ายดังศูนย์ดันไปเปลี่ยนโช๊คหลังให้

กลับมาเสียยังดังอยู่ผมไปซื้อหกเหลียมแบบจีบมาตั้งตัวล๊อกฝาท้ายใหม่หายเลย คับ

ออฟไลน์ rojsak2021

น่าจะรอ  new xc 90 ทำตลาดก่อนนะครับรุ่นไฮไลท์เลย เสียดายคนมีความรู้ความสามารถครับ ผมว่า volvo ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไหร่ในไทยถ้าเทียบกับ benz หรือ bmw  คหสต นะครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
เป็นไปได้ไหมครับว่าจะโดนดึงไปปั้นแบรนด์ยุโรปอีกแบรนด์ที่กำลังจะเริ่มทำตลาด ผมแค่คิดเล่นๆนะครับ  :P :P

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
คงต้องมีเลือดใหม่มาครับไม่อย่างนั้นเหมือนย่ำอยู่กับที่

ออฟไลน์ Auto

เป็นไปได้ไหมครับว่าจะโดนดึงไปปั้นแบรนด์ยุโรปอีกแบรนด์ที่กำลังจะเริ่มทำตลาด ผมแค่คิดเล่นๆนะครับ  :P :P
ก็อาจมีส่วนครับ

แต่ลูกน้องผมย้ายงานไปอยู่ Volvo  โรงประกอบที่บางนา สวีดิชแอซแซมบลีย์  ก็โดนปลดออกไปไม่นานเพราะบริษัทโละพนักงานครับ      ตอนเรียนจบก็เคยไปสมัครงานที่โรงประกอบนี้เหมือนกัน แล้วก็เคยได้สัมภาษณ์งานที่ Volvo หัวหมาก   โชคดีของผมก็ได้มั้งที่ไม่ได้งาน ที่นี่เพราะเราไม่มีความสามารถพอ         แต่แนวคิดบอกได้เลยว่าผู้บริหารฝรั่งมาเจอกับลูกค้าคนไทยคงไปด้วยกันยาก     ลูกค้าคนไทยต้องการการดูแลเอาใจใส่และราคาต้องไม่แพงจนเกินไป

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

อาจจะมีการทาบทามจากค่ายอื่นก็ได้ครับ ใครจะรู้

คนทำงานเก่ง ทำงานดี รู้ถึงหูบริษัทไหน ย่อมมีสั่นสะเทือน

ออฟไลน์ kiwiwi

ผู้บริหารฝรั่ง แต่เป็นลูกจ้างของจีน แล้วเจอลูกค้าไทย
ออกทะเลเลยครับ แบบนี้

ออฟไลน์ deathsheep

MGสินะครับ :)

เกิดอะไรขึ้นหว่า. รู้จักคุณตุ้มเพราะพี่จิมมี่พูดถึงทุกคราที่เอ่ยถึงvolvo

ออฟไลน์ mothsan

MGสินะครับ :)

เกิดอะไรขึ้นหว่า. รู้จักคุณตุ้มเพราะพี่จิมมี่พูดถึงทุกคราที่เอ่ยถึงvolvo
MG มันเป็นแบรน์จีนนิครับ  ;D
เป็น VW หรือ เปล่า

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
น่าห่วงจัง

อนาคตของ Ford Volvo จะเป็นแบบ Chevy GM ไหมครับ

และจะแย่ถึงขั้นออกจากตลาดไปแบบ Jeep ไหมครับ :'(
เปลี่ยนก้ดีละครับ เค้าคงเหนื่อยมากละล่ะครับ เจอแต่ปัญหา เค้าคงหาสิ่งที่ดีกว่า ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ตราบใดที่มันยังขายได้เรื่อยๆก้ยังออกจากตลาดยากคับ อย่างจี้ฟ นี่เจ๊งจริง แต่อันนี้ต้องรอดูต่อไปครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ delete

รอดูก่อนก็ได้ครับ อาจจะเปลี่ยนไปทำงานกับเจ้าอื่นมั้งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ทราบมาว่า จะไปร่วมทำหนังสือเด็กกับเพื่อนหนะครับ

ออฟไลน์ Volta

เคยอ่านบทสัมภาษณ์คุณตุ้ม ในไทยไดรฟ์เวอร์
เรื่องแนวคิดในการทำตลาดวอลโว่ คุณตุ้มเป็นคนที่ใส่ใจกับลูกค้ามากๆคนนึงเลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
รึว่าจะย้ายไปอยู่พี่ใหญ่ของเยอรมันที่จะมาสร้างโรงงานบ้านเรา (เดาเอานะ แต่ก็อยากให้เป็นจริง)

ผมอยากเห็นรถค่ายนี้วิ่งในบ้านเราพอๆ พี่โตทั้ง 2 ค่ายจากญี่ป่นเหมือนในจีน

ออฟไลน์ yod artstu

เหมือนพี่สาโรจน์ จาก Ford ไปทำอสังหา เลยครับ เปลี่ยนแนว  ;D
: )

ออฟไลน์ jumpon77

รอดูความชัดเจนดีกว่าครับแต่ยังไงVolvo Thailand ไม่ล่มแน่นอนครับเพราะว่าคนใช้Volvo เยอะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ SM.

ทำแล้วเหนื่อยใจ ใครจะทนอยู่ได้นานครับ
 เป็นกันทุกค่ายที่ฝรั่งไม่ให้ความสำคัญกับคนไทย มีปัญหาก็ไม่ร่วมมือทั้งที่มีทางแก้ที่ดีแต่กลับไม่เห็นชอบ

อันนี้โดนกับตัวเหมือนกัน ฝรั่งมี logic ของเค้า จากที่เค้าเห็นมาจากบ้านเมืองเค้า แต่บางครั้ง ใช้ไม่ได้กับคนไทย

ออฟไลน์ Noise

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมถือว่า เป็นข่าวที่น่าเสียดายสำหรับวอลโว่ พี่ตุ้มเองจากที่เคยมีโอกาสร่วมทำงานด้วยช่วงนึง พี่เค้าทุ่มเทเพื่อวอลโว่มาโดยตลอด เป็นหนึ่งในลูกค้าที่ผมชื่นชมเป็นอย่างมากครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
น่าห่วงจัง

ผมว่าFORD เขาพัฒนาทั้งรถ และ บริการ นะครับ ผมว่าเขาก็ค่อยๆดีขึ้นนะครับ
รถเขาก็ดีจริง ใครขับฟอร์ดมาแล้วมีติดใจระบบช่วงล่างแน่ๆ มาสด้าที่ว่าแน่ๆยังแพ้ฟอร์ดเลย
แล้วมาสด้ากับฟอร์ดเรื่องการบริการไม่หนีกันแล้วละครับ ที่เป็นห่งคือGMไทยมากกว่า
ทั้งศูนย์ ทั้งการบริการ ค่าแรงอะหลั่ยแพง ปิดการผลิตรถไปหลายรุ่น แบบนี้วิกฤติกว่าไหมละครับ (จากประสบการณ์จริงของคนใช้เชฟวี่)