ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเพื่อทุกๆคนที่ลังเลครับ Lancer EX 2.0 กับ Teana 2.0 เืลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 10211 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
คำถามเพื่อทุกๆคนที่ลังเลครับ Lancer EX 2.0 กับ Teana 2.0 เืลือกอะไรดีครับ Lancer EX 2.0 กับ Teana 2.0 เืลือกอะไรดีครับ
พิจรณาจาก
1.ช่วงล่าง
2.ความคุ้มค่า
3.ความแรงของเครื่องยนต์

เหตุผลที่เอา2คันนี้มาเปรียบเทียบ   ราคาใกล้เคียงกัน  ช่วงล่างมีคนบอกว่าดีทั้งคู่  ความแรงของเครื่อง อันนี้ยังไม่ทราบ พี่จิมมี่ยังไม่ได้ทำรีวิวของ EX

พี่ๆช่วยcommentให้หน่อยครับ เชื่อว่ามีคนอยากทราบอีกมากอยู่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รถมันคนละประเภทกันเลยครับ

EX = C-Segment หรือ Compact Sedan ขับติดสปอร์ตนิดๆ ไม่มาก
Teana = D-Segment หรือ Midsize Sedan ขับแนวนุ่มๆ สบายๆ เรื่อยๆ

ต้องถามตัวเองแล้วละว่าชอบแบบไหน?

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
รถคนหละสไตล์ เลยนะครับ . .

1. ช่วงล่าง ต่างกันนะครับ Lancer EX 2.0 จะแน่นๆ ส่วน Teana 2.0 นุ่ม สบายๆ ตามสไตล์ รถขับชิวๆ ครับ
(ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ จากการขับช่วงสั้น)

2.ความคุ้มค่า ต้องถามก่อนว่า เน้นด้านไหนครับ สมรรถนะ หรือ การใช้งานครับ
(ข้อนี้คงต้องแล้วแต่การตอบโจทย์ของแต่หละผู้ใช้หละครับ)

3.ความแรงของเครื่องยนต์ Lancer EX 2.0 เร่งแรงดีกว่าอย่างไม่ต้องสงสัยครับ ... 
เนื่องจากTeana 2.0 เป็นรถใหญ่ที่ ต้องใช้เครื่อง ที่เล็ก ลากไปน่ะครับ

อืม...ถ้าผมไม่มีครอบครัว ขับคนเดียว(แต่บางครั้งอาจมีคนไปด้วยบ้าง) อยากได้รถแรงๆหน่อย
ขับตามใจฉัน อยากซิ่งๆ คงเลือกLancer EX 2.0
แต่ถ้าผมมีครอบครัว มีลูกแล้ว อยากได้รถใหญ่ขับสบาย ใช้ทางไกลได้ คงเลือกTeana 2.0ครับ

(ผิดพลาดประการใด ขออภัย ครับ)  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 20:08:35 โดย premed »
..

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ช่ายครับ ผมว่ารถมันคนละแบบ

ต้องเลือกตามสไตล์ของพี่แล้วล่ะ

เป็นผมถ้าขับคนเดียวก็จะเลือก EX แหละครับ

เพราะหน้าตาของมันด้วย

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
สำหรับผมนะครับ
ถึงจะมีหรือไม่มีครอบครัวก็ตาม ถ้าราคารถมันใกล้เคียงกันขนาดนั้น  ผมขอเลือกรถใหญ่กว่า ( ต้องดูสมรรถณะ ด้วยนะว่าไม่เหลืออด ) ซึ่งตัวเทียน่าเอง เครื่อง
2.0 ก็โอเคแล้วครับ ( เอาตัวเองเป็นเกณฑ์ ) เพราะรถราคาขนาดนั้นแล้ว
ผมไม่เห็นความจำเป็นเลยว่าต้องมาเลือก รถเล็กแต่เครื่องโตเลย  ผมเลือกจากความคุ้มค่านะครับ 
รถขนาดประมาณ EX ผมว่าตัวที่น่าสนใจคือ GLS ltd บางท่านอาจจะมองว่าแต่รถมันสปอร์ตกว่านะ
ก็ใช่แหละครับ งั้นเป็นผมขอเลือกเลือก TEANA 2.0 sport ล่ะกันครับ  เอะแต่เกินงบรึป่าว
เพระเทียน่า  ขับแล้วกว่าอ่ะครับ 
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ PuppyKak

ถึงจะมีหรือไม่มีครอบครัวก็ตาม ถ้าราคารถมันใกล้เคียงกันขนาดนั้น  ผมขอเลือกรถใหญ่กว่า ( ต้องดูสมรรถณะ ด้วยนะว่าไม่เหลืออด ) ซึ่งตัวเทียน่าเอง เครื่อง
2.0 ก็โอเคแล้วครับ ( เอาตัวเองเป็นเกณฑ์ ) เพราะรถราคาขนาดนั้นแล้ว
ผมไม่เห็นความจำเป็นเลยว่าต้องมาเลือก รถเล็กแต่เครื่องโตเลย  ผมเลือกจากความคุ้มค่านะครับ 
รถขนาดประมาณ EX ผมว่าตัวที่น่าสนใจคือ GLS ltd บางท่านอาจจะมองว่าแต่รถมันสปอร์ตกว่านะ
ก็ใช่แหละครับ งั้นเป็นผมขอเลือกเลือก TEANA 2.0 sport ล่ะกันครับ  เอะแต่เกินงบรึป่าว
เพระเทียน่า  ขับแล้วกว่าอ่ะครับ 

อ่านแล้วรู้สึกเห็นด้วยครับ

ถ้าไม่สนใจหน้าตาล่ะ ผมคงซัดเทียน่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมยังไม่เคยลองขับทั้งคู่

แต่ผมจะเลือกเทียน่า

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ถ้าไม่ซีเรียสกับอัตราเร่ง(ซึ่งจริงๆแล้วถ้าไม่เท้าขวาหนักจริงๆ Teana 2.0 ก็ตอบโจทย์ได้ครับ อัตราเร่งไม่อืดเลยเมื่อเทียบกับรถส่วนใหญ่ในตลาด) ก็ Teana เลยครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ koruru

เห็นด้วย เทียน่า2.0 ก็เกินพอคับ
ex2.0 ไม่น่าเล่น ออฟชั่นไม่มีอะไรเด่นๆ ราคาแรงไปนิดนึง
ถ้าราคาแพงกว่า altis2.0รุ่นล่าง นิดหน่อยน่าสน

ออฟไลน์ akkavit

จริงๆชอบ ex มากนะครับ ถ้าผมเป็นคนมีเงิน ชอบแต่งตัวให้รถ ผมจะเลือก EX เพราะสวยแต่งง่าย ได้ใจวัยรุ่น เด่นตา

แต่ ทีนี้ สมมติถ้าผมเป็นมนุษย์เงินเดือน ถ้าทำงานแล้วได้เงินที่พอจะผ่อนรถได้ผมกลับเลือก  ทีน่า  ครับ  จากความเห็นส่วนตัวเลยนะครับ

เพราะ 1 ภาพลักษณ์ไม่กระโปโล
         2 วัสดุที่ใช้ ภายใน ทีน่า ดูมีระดับกว่า และถ้าใช้ไปนานๆ น่าจะทดทาน กว่ามาก
         3 การใช้งานทีครอบคลุม มากกว่า ถึงแม้เราจะบอกว่าเราอยู่ในเมืองเป็นหลัก ไม่ต้องการรถที่ใหญ่มากนัก แต่บางครั้งถ้าเราเกิดไปเที้ยว ตจว หรือ เดินทางไกล  รถใหญ่ จะเป็นแสงสว่างให้เราทันที  รวมไปถึงขนของได้มากมายก่ายกองมากขึ้น

แต่คงเอาทีน่าไปแต่งหน้าทาปากให้ดู ดุดันสะหน่อยนะครับ ทุกวันนี้  ออกแนว ผู้ดี ไปสักหน่อย

ออฟไลน์ Chris Evn

นอกเรื่อง เมื่อวานไปร้าน SNOP ร้ชดา ซ.4 มา
เจอ Lancer EX 2.0 GT จอโชว์หน้าร้าน

แล้วยังเข้าไปโปรโมทในร้านด้วย กลยุทธดีจริงๆ

ออฟไลน์ o_jaja

• Newbie
  • *
  คล้ายความเห็นด้านบนครับ ขึ้นอยู่ว่าชอบรถแนวไหน แต่ถ้าเป็นความเห็นผม ณ ตอนนี้
  ต้อง Teana ครับ เน้นขับนิ่มๆ ดูผู้ใหญ่หน่อยๆ

ออฟไลน์ PREM

เอ ถ้าขับคนเดียว ไม่แน่ว่าผมจะชอบสมรรถนะของ EX มากกว่า
แต่ว่าเรื่องอื่นๆ ทั้งความสบาย คุณภาพ ความสวย ฯลฯ ผมให้ Teana หมดเลย

เพราะฉะนั้นผมเลือกคันที่อยู่ในรูป display ครับ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SomWang

• Newbie
  • *
ชอบแบบนุ่ม..เลือก เทียน่าครับ..

ออฟไลน์ tana

• Newbie
  • *
 ชอบใครชอบมันครับ เป็นผมเลือก  Lancer EX 2.0 
(แต่รออ่านreview  ของคุณ  J!MMY ก่อน)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเลือก เทียน่าครับ

หน้าตา เท่าที่ได้เห็นคันจริง เทียน่าสวยกว่าครับ EX หน้าหมูบๆตูดโด่งยังไงไม่รู้ (ความคิดส่วนตัวนะครับ)
เครื่อง 2.0 ของทั้งคู่้ ผมว่าถ้าเอาวัดกันจริงๆ EX น่าจะกินด้วยน้ำหนักรถที่เบากว่า และโครงสร้างของรถที่เล็กกว่า
แต่ 2.0 ของเทียน่าผมว่้าใช้งานทั่วไปปกติ แรงเหลือๆครับ
ภาพลักษณ์ผมก็ยังให้เทียน่าเหมือนเดิมที่ออกแนวดูหรูๆ ส่วย EX ดูสปอร์ตๆ (ก็ผมชอบรถแบบหรูๆนิ) ;D

สุดท้ายเลือกที่คุณชอบที่สุดครับ ไปลองเล้ยยยยย  :D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

ของผมนะ ตอนแรกกะว่าจะซื้อ ex2.0 แต่ไปดูแล้วขับแล้ว ไม่ชอบภายในมากๆ แต่ภายนอกokเลย การขับขี่ชอบเบรกมากๆ เบรกดีดีกว่าteana บางคันที่ขับอีกอัตราเร่งไม่ตื่นเต้นเท่าไหร่แต่ok ช่วงล่างติดsportขับแล้วอยากกระแทกจังเหอๆ  แต่ถ้าซื้อก็ซื้อ teana2.0 ครับ เพราะขับจริงอยากได้นุ่ม และเงียบมากกว่าเวลาขับเร็วๆ

แต่พอไปดู teana sports series เลยไปซื้อ 250xvเลย เหอๆ สรุปเราเป็นคนยังไงเนี้ย  งงตัวเองไม่รู้จักจบ ไปได้เรื่อย

ออฟไลน์ Lookkaew

รักมิตซูนะ ไปนั่งตัว 2.0 ก็ชอบมากๆ
แต่ถ้างบถึง 2.0 XL แล้วล่ะก็... ไม่มอง EX หรอกครับ
เอา 2.0 XL แน่ๆ มันดูไฮโซและน่านั่งกว่าครับ
แต่ขับ EX 2.0 หล่อโคตรๆ ครับ Teana กลายเป็นคุณหญิงป้าไปเลย

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
กลุ่มแรก ถ้าเป็นคนเท้าขวาไม่หนัก หรือไม่ได้เน้นความแรงมากนักก็น่าจะเลือก Teana 2.0 ครับ

กลุ่มหลัง ขับรถเร็ว ชอบอัตราเร่ง พูดง่ายๆ คือวัยรุ่นหน่อย ก็คงไม่ชอบรถคันใหญ่แต่เครื่องเล็กแน่ๆ ละครับ

ผมเองก็เป็นหนึ่งในคนกลุ่มหลัง เลยขอเลือก Lancer EX 1.8 ดีกว่าความแรงคงไม่ได้ต่างกับตัว 2.0 มากมายนัก
แม้ส่วนหนึ่งผมจะชอบรถคันใหญ่หน่อยก็ตามแต่ EX ก็ไม่ได้แคบมากมาย นั่ง 4คนสบายๆ (หรือเปล่า55+)

ออฟไลน์ beavis

• Newbie
  • *
เป็นคนหนึ่งที่คิดมากกับเรื่องแบบนี้ เพราะจอง TDCi ไป แต่ไปนั่ง Teana2.0 ถึงกับอึ้ง ข้างในมันช่างแตกต่างกับราคาเท่ากัน แต่ก็คิดไม่ตก เพราะใช้รถบางทีก็อยากเร่งได้ทันใจ ขับแล้วสนุก แต่บางอารมณ์ก็อยากขับนิ่มๆ หรูๆ ตัดสินใจยากครับ แต่สุดท้ายก็เลือกที่รูปทรงภายนอกที่เราชอบอยู่ดี เฮ้อ รักพี่เสียดายน้อง