ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่นแต่เครื่องยนต์ผลิต ?  (อ่าน 4194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
รถญี่ปุ่นแต่เครื่องยนต์ผลิต ?
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 16:55:17 »
     คำถามว่า ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น    แต่เครื่องยนต์ผลิตและนำเข้าจากจีน   คุณยอมรับที่จะซื้อหรือไม่  ( กรณีถ้ารู้ )
พอดีผมมีข้อมูลในมือแต่ไม่สามารถบอกได้  อยากทราบความเห็น 

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
Re: รถญี่ปุ่นแต่เครื่องยนต์ผลิต ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 16:59:43 »
Parts บางชนิด ของ Porsche ก็ Made in China

เครื่องยนต์ของมอเตอร์ไซค์ Bigbike  BMW บางรุ่น ก็ Made in China

iPhone ก็ Assembly in China

ตราบใดที่ มีการ Supervised และ QC โดยบริษัทแม่

จะผลิตที่ไหนในโลก ก็ไม่ได้แตกต่างกันซักเท่าไหร่หรอกครับ

(เชื่อมั้ยว่าโรงงานผลิตเบนซ์ในบ้านเรา ถ้า Audit Line การผลิตไม่ผ่านโดยทีมงานจากบริษัทแม่ รถที่ผลิตมาก็ขายไม่ได้)
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: รถญี่ปุ่นแต่เครื่องยนต์ผลิต ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 17:04:56 »
บอกตรงๆว่าไม่แคร์เท่าไหร่ (ยกเว้นเรื่องเดินสายไฟ) ตราบใดที่ QC โดยบริษัทแม่ จะประกอบหรือหล่อเหล็กที่ไหนก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 17:17:04 »
บอกตรงๆว่าไม่แคร์เท่าไหร่ (ยกเว้นเรื่องเดินสายไฟ) ตราบใดที่ QC โดยบริษัทแม่ จะประกอบหรือหล่อเหล็กที่ไหนก็เหมือนกัน

ผมซื้อเครื่อง 200cc lifan มาใช้งานที่สวน 4 เครื่องแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
เคยซื้อเครื่องหน้าตาเหมือนกันแต่คนละโรงงานถูกกว่า 2 พันมาใช้ คิวซีไม่ได้เรื่อง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 20:10:56 »
บอกไปเถอะครีบยี่ห้อไหน
อย่างฟอร์ดเฟียสต้า เครื่องอินเดีย เกียร์เมกซิโก ก็มาเจอกันได้ที่นี่
เว้นอย่างเดียวแจ้งว่าผลิตที่นี่ แต่จริงๆผลิตที่อื่นมาสวม อย่างนี้นี่โดน อิอื

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 01:14:27 »
เครื่อง Toyota ตระกูล A, SZ, ZZ, ZR ไงครับ ผลิตที่เทียนจิน ประเทศจีน ข้อมูลไม่ได้หายากขนาดนั้นครับ ถามว่ายอมรับที่จะซื้อไหม... ก็...

;)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 07:28:10 »
 :D :D โตโยต้า bb ไงครับ ใช้เครื่อง 3SZ-VE VVT-i  จากจีน

เเต่ก็ขายดีมากๆในญี่ปุ่นนะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 08:35:05 »
เครื่อง Toyota ตระกูล A, SZ, ZZ, ZR ไงครับ ผลิตที่เทียนจิน ประเทศจีน ข้อมูลไม่ได้หายากขนาดนั้นครับ ถามว่ายอมรับที่จะซื้อไหม... ก็...

;)
  เยี่ยมครับ นับถือเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 08:53:41 »
เอาที่รู้  ๆตอนนี้ อะไหล่ VW group (VW, AUDI, SKODA, Porsche) ผลิตในจีน 80% จะมีโรงหล่อลูกสูบ กับเครื่องในยุโรปอีกประปราย พวก BOSCH, ZF (SACHS, LAMFORDER) Magnetti Marelli, etc มีโรงงานในจีนแล้ว

ถ้าผลิตด้วยบริษัทที่มีชื่อเสียง ผมก็ไม่รังเกียจ แต่ถ้ามาจากห้องแถว เอาพวกจีนเตี๊ยะ นั่งทำ นั่งประกอบ ผมก็ไม่เอา

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 10:46:13 »
ปัญหาไม่ได้ว่าจะผลิตที่ไหน ของดีไม่ดี หลักๆคือการควบคุมคุณภาพในการผลิต

เพราะฉะนั้น จะมาจากจีน แต่มาจากผู้ผลิตที่มีมาตรฐาน ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 13:37:16 »
ตอนนี้อะไรๆก็ผลิตที่จีน ถ้าเป็นการผลิตที่มีการควบคุมคุณภาพที่มีมาตรฐานสูงก็ไม่มีปัญหาอันใด ในเมื่อจีนเป็นแหล่งใหญ่สำหรับผลิตสินค้าระดับสูงหลายๆอย่างทั้งกระเป๋า เครื่องใช้ไฟฟ้า รถยนต์และอื่นๆๆๆๆอีกมากมายยังงี้แล้วน่าสนใจนะครับว่าถ้าจีนกล้าทำของดีมีคุณภาพสูงโดยแอบเอาความรู้จากการผลิตในสินค้าต่างๆมาใส่ในของดีของตัวเองจะเป็นยังไงบ้าง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 14:00:00 »
เมนบอร์ด คอมพิวเตอร์ ที่เราๆท่านๆใช้อยู่ ก็ยัง เมดอินไต้หวัน เลยครับ   ;D

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 14:36:53 »
นอกเรื่องรถนิดนึง.....

ผมชอบนะครับของจากจีน โดยเพาะอาหมวยทั้งหลาย เพราะผมสาย oriental ครับ 5555

ปล: ยกเว้นเบื่อเซ็งกรุ๊ปทัวร์จีนกากๆครับ ทำไมเมื่อก่อนไม่ค่อยเห็นทัวร์นรกกันแบบนี้เลย ไม่ได้ว่าชาติอื่นไม่มีไม่ดีนะครับ
ผมเข้าใจว่ามันมีเริดมีดีมีมั่วมีชั่วมีเลวปนกันทุกชาติทุกที่แหละ แต่ผมอาจจะดวงซวยไปเจอเองกะตัวเรื่องทัวร์เจ็กเลยเซ็งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 14:40:20 โดย Noom_mtb »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 15:31:08 »
ต้องแยกแยะ ระหว่างของจีน กับของที่ผลิตในจีน
ตอบ ผมยอมรับได้ครับ
ยางจีน จีนแท้ๆ เลย เกี่ยวกับความปลอดภัยของชีวิต บางคนยังกล้าใช้เลยครับ (แต่ผมไม่ใช้นะ)

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 18:53:09 »
นอกเรื่องรถนิดนึง.....

ผมชอบนะครับของจากจีน โดยเพาะอาหมวยทั้งหลาย เพราะผมสาย oriental ครับ 5555

ปล: ยกเว้นเบื่อเซ็งกรุ๊ปทัวร์จีนกากๆครับ ทำไมเมื่อก่อนไม่ค่อยเห็นทัวร์นรกกันแบบนี้เลย ไม่ได้ว่าชาติอื่นไม่มีไม่ดีนะครับ
ผมเข้าใจว่ามันมีเริดมีดีมีมั่วมีชั่วมีเลวปนกันทุกชาติทุกที่แหละ แต่ผมอาจจะดวงซวยไปเจอเองกะตัวเรื่องทัวร์เจ็กเลยเซ็งๆ

อันนี้ไม่ได้จะดูถูกคนจีนหรือประเทศเรานะครับ

แต่คือมีคนเคยไปถามคนจีนเหมือนกัน (ไม่ใช่เดินไปถามตอนเค้ามาเที่ยวในไทยนะ) ว่าทำไมมาไทยละทำอะไรแบบที่เราๆเห็นกัน

เค้าบอกว่าคนจีนเค้าจะมี 3 ระดับตามการเงินครับ คือ โคตรรวย รวย ปานกลาง (ไม่ค่อยมีจน)

โคตรรวยนี่จะเหมือนคนจีนที่มีมารยาทประมาณ 60%คนญี่ปุ่น 40%คนไทยครับ คือโกนขนจั๊ก อาบน้ำทุกวัน เสื้อไม่ใส่ซ้ำ พวกนี้จะเที่ยวพวกยุโรป เมกา

รวยนี่จะเหมือนคนจีนขึ้นมาอีกหน่อยนึง ลดความเป็นญี่ปุ่นครับ คือเริ่มมีมารยาทแบบจีนๆนิดหน่อยแล้ว พวกนี้จะเที่ยวพวกญี่ปุ่น/เกาหลี/ฮ่องกง ไม่ก็นานๆทีไปอังกฤษหรืออะไรแถบๆนั้นบ้าง

กลางๆนี่ก็คือที่เราเจอในไทยนั่นแหละครับ