ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Honda FREED : Full Review /*-*/  (อ่าน 71107 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Honda FREED : Full Review /*-*/
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 22:59:34 »
ถ้า FREED กดราคาประมาณ 6-7 แสน รับรองรุ่งแน่นอน
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Honda FREED : Full Review /*-*/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 23:03:29 »
ขอบคุณมากครับ

ผมชอบรถรุ่นนี้นะ มันเหมาะที่จะเป็นรถคันที่สองของบ้านสําหรับไว้ใช้งานในเมืองจริงๆ
เหมาะสําหรับแม่บ้านเอาไว้รับส่งลูกไปโรงเรียนและรับส่งอากงอาม่าไปโรงพยาบาล
แต่มันขาดๆเกินๆแบบที่คุณ Jimmy บอกจริงๆ
และราคามันแรงเกิน ทําใจไม่ได้

ตอนนี้กําลังมองรถคันที่สองสําหรับแม่บ้านอยู่ ตัวเลือกจากเดิมที่มีไม่กี่ตัวเลือกคือ
Teana 200XL, Focus TDCi, Altis 1.6E CNG, March, Fieata
ตอนนี้มีเพิ่มมาอีกคือ
Freed รุ่น S หรือ E, Nissan Juke 2012 (ถ้าราคา 8-9 แสน), New Civic 2012

ยุคนี้นํามันแพง สงสัยอาจจะเสร็จ Altis CNG ไม่ก็ March หรือ Fiesta
ถ้า Freed E เหลือสัก 8 แสน อาจจะไปสู่ขอ เอ่อ... ตื่น...ตื่น... เลิกฝันได้แล้ว... ฮ่า ๆ

มีคําถามนิดนึงครับ รถที่เป็นประตูสไลด์ไฟฟ้า ส่วนใหญ่ถ้าเปิดฝาเติมนํามัน ประตูไฟฟ้าด้านนั้นจะไม่ทํางาน
ไม่รู้ว่า Freed มีระบบความปลอดภัยนี้หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 23:07:08 โดย DummyNose »

ออฟไลน์ ohaboy

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 23:04:57 »
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 23:11:12 »
ขอบคุณค่ะ...^^

เห็นด้วยกับความขาดๆเกินๆ ของฮอนด้าในช่วงนี้เช่นกันค่ะ
อะไรที่ควรจะมีก้อไม่มี  บางอย่างที่ดีอยู่แล้วก้อดันไปเอาออกซะงั้น - -*

รอชมคลิปอยู่นะคะ...

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 23:17:12 »
ความคุ้มค่า กับราคาของรถ สวนทางกันอย่างสิ้นเชิง

ออฟไลน์ kittiphat32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 23:44:54 »
วันนี้เจอตัวเป็นๆ กำลังเลี้ยวเข้า เดอะมอลล์ บางแค

คิดว่าจะไม่ได้เห็นซะแล้ว
ผมยังไม่เคยเห็นคันจริงออกมาวิ่งเล่นบนถนนสักคัน ราคามันช่างทรม๊านทรมานใจจริง ๆ

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 00:08:04 »
honda น่าจะตัด จอ dvd zulex นั่นออกไป และเอา keyless entry มาแทน

กุญแจแบบแยกตัวนี่มันเหมือนสมัย 10 ปีที่แล้วอะ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 01:22:29 »
คุณจิมมี่ .. แล้วแผงประตูเวอร์ชั่น Jp นี่เป็น "พลาสติก" เหมือนเวอร์ชั่นไทย รึเปล่า?

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 02:00:24 »
เหมือนครับ แต่ต่างดีเทลกันนิดหน่อย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 02:07:49 »
เจ้า freed เป็นถรุ่นหนึ่งที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวในเรื่องของการคิดที่แหวกแนวมาจากแนวคิดทั่วๆไป
แต่ที่ตกม้าตายมีเรื่องราคานี่ละครับที่บานปลายไปซะขนาดนั้น
คนที่จะควักเงินซื้อความเด่นของตัวรถถอยรูดเป็นแถวเลย
เสียดายรถแปลกๆดีๆที่ดันมาตกม้าตายเรื่องราคาเนี่ยแหละ

Honda กรื๊ด เอ๊ย freed
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 02:18:44 »
ที่ระยอง มีป้ายแดงออกมาวิ่งแล้ว 1 คัน สีเทาดำครับ

ออฟไลน์ choord

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 08:46:45 »
เมื่อกี้ไปหาโฆษณาที่คุณจิมมี่บอกไว้ตอนต้นเรื่อง
เออ...จริงๆด้วยครับ

ส่วนใครยังไม่เคยเห็น ไปดูเอาเองได้จากกระทู้นี้เลยครับ
http://thaifreed.com/index.php?topic=393.0

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 08:53:20 »
ในที่สุด การบำบัดไอเสียในรถญี่ปุ่น แบบสองที ก็เกิดขึ้นอย่างชัดเจน โดยเห็นได้จากรถรุ่นนี้
ผมเดาว่า อัตราสิ้นเปลืองในเมือง คงจะหนีไม่พ้นแถว ๆ เดียวกับ BMW Series 3  E90 N46 แน่ ๆ เพราะมันเลี่ยงไม่ได้ที่การฉีดน้ำมันเพิ่มไปอีก จากเดิมที่มี O2 แ่ค่ตัวเดียวปรับแค่ หนา บาง แต่นี่ มันหมายถึง การเผา ทำลายไอเสียแบบป้อนกลับเต็มรูปแบบเลยนะ ดีที่เครื่องมันเล็ก รอบเดินเบาเลยซดไม่มาก

ถ้าใครใช้ในเมือง รถติดหนัก ๆ รอบเดินเบานาน แวะมาแชร์อัตราสิ้นเปลืองกันหน่อยนะครับ อยากรู้จริงๆ จะทำได้ขนาดไหนกับเครื่อง 1500cc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 20:08:14 โดย jaesz »

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:44:48 »
ขอบคุณ สำหรับรีวิวดีดีครับ คุณจิมมี่ และ ทีมงานอ้วนผอมใจดี
ชัดเจน ตรงประเด็น ดีมากครับ
ฮอนด้า ควรจะ พิจารณาข้อเสนอของคุณจิมมี่ ในทุกประเด็นให้มาก
โดยเฉพาะด้านราคา

วันนี้ ผมไปซื้อหนังสือ ยานยนต์ ฉบับ กพ 2553
รันอิน Honda Freed รุ่น 1,074,500 บาท
คนเขียน ลงท้ายไว้ว่า
ค่าตัว Honda Freed 4WD ในญี่ปุ่น ราคา ล้านเก้า เยน
ส่วน CR-V ราคา สองล้านเก้า เยน
เมื่อเทียบกับ ราคา CR-V ในบ้านเรา
รู้สึกว่า Honda Freed ออกจะเกินเลยไปหน่อยมั๊ง

ควรจะมีการลง ราคา Freed และ CR-V ทุกรุ่นที่ขายในญี่ปุ่น ให้ คนรักรถ ได้อ่าน ใน รีวิว นี้ ด้วยนะครับ

สมัยนี้ ข้อมูลทั่วโลก ส่งถึง ผู้ซื้อรถ ได้อย่างรวดเร็ว
หมดสมัย อ้าง ออฟชั่น รายละเอียดเล็กน้อย มาสร้างส่วนต่างราคา เกินเวอร์ ในประเทศไทยแล้วครับ
ยิ่ง ฮอนด้าไทย หาข้ออ้าง มาสนับสนุน ราคา Freed มากเท่าไร
ผู้ซื้อคนไทย ก็ ยิ่ง หาข้อมูล มาแย้ง ได้มากอีกเท่าตัว

ผมจะคอยดูว่า ฮอนด้าไทย จะหาทาง แก้ไข เรื่อง ราคาที่ผิดพลาดของ Freed vs CR-V ได้อย่างไรครับ

จะเลือก รักษาหน้า โดย ไม่ยอม ลดราคา มาในระดับ สัดส่วน ที่เป็นจริงใน ญี่ปุ่น เมื่อเทียบกับ CR-V
โดย แลกกับ ความโกรธจัด ของ คนที่หลง ซื้อไป แล้ว มารู้ทีหลังว่า ถุก ฮอนด้าไทย ตั้งราคา ฟัน ฟัน ฟัน เกินจริง
จะทำกัน เช่นนี้ จริงๆหรือ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:49:36 »
เราไม่คิดจะลงราคา CR-V เทียบให้ครับ

เหตุผล เพราะ รถมันคนละกลุ่มตลาดกันครับ

ถ้าขืนเรายังโพสต์ลงไป
ก็จะยิ่งเท่ากับ ชี้นำ

และ เราไม่ต้องการให้ กระบวนการสร้างเสริมความรู้ ในเรื่องการจำแนก Segment ของรถ ต้องมาพังลงด้วยมือของเราเองหนะครับ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 14:35:12 »
ความรู้สึกตัวเองคิดว่า  รุ่น Top  ไม่น่าเกิน 1 ล้านครับ

เฮ้อ  ถ้าเป็นแบบที่คิดไว้ ก็คงรอซื้อใช้ไปแล้วครับ

แต่ทราบว่ากดราคาไม่ลงเลยเปลี่ยนไปเล่น PPV  แทนแล้วครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 15:35:09 »
ขอบคุณ สำหรับรีวิวดีดีครับ คุณจิมมี่ และ ทีมงานอ้วนผอมใจดี
ชัดเจน ตรงประเด็น ดีมากครับ
ฮอนด้า ควรจะ พิจารณาข้อเสนอของคุณจิมมี่ ในทุกประเด็นให้มาก
โดยเฉพาะด้านราคา

วันนี้ ผมไปซื้อหนังสือ ยานยนต์ ฉบับ กพ 2553
รันอิน Honda Freed รุ่น 1,074,500 บาท
คนเขียน ลงท้ายไว้ว่า
ค่าตัว Honda Freed 4WD ในญี่ปุ่น ราคา ล้านเก้า เยน
ส่วน CR-V ราคา สองล้านเก้า เยน
เมื่อเทียบกับ ราคา CR-V ในบ้านเรา
รู้สึกว่า Honda Freed ออกจะเกินเลยไปหน่อยมั๊ง

ควรจะมีการลง ราคา Freed และ CR-V ทุกรุ่นที่ขายในญี่ปุ่น ให้ คนรักรถ ได้อ่าน ใน รีวิว นี้ ด้วยนะครับ

สมัยนี้ ข้อมูลทั่วโลก ส่งถึง ผู้ซื้อรถ ได้อย่างรวดเร็ว
หมดสมัย อ้าง ออฟชั่น รายละเอียดเล็กน้อย มาสร้างส่วนต่างราคา เกินเวอร์ ในประเทศไทยแล้วครับ
ยิ่ง ฮอนด้าไทย หาข้ออ้าง มาสนับสนุน ราคา Freed มากเท่าไร
ผู้ซื้อคนไทย ก็ ยิ่ง หาข้อมูล มาแย้ง ได้มากอีกเท่าตัว

ผมจะคอยดูว่า ฮอนด้าไทย จะหาทาง แก้ไข เรื่อง ราคาที่ผิดพลาดของ Freed vs CR-V ได้อย่างไรครับ

จะเลือก รักษาหน้า โดย ไม่ยอม ลดราคา มาในระดับ สัดส่วน ที่เป็นจริงใน ญี่ปุ่น เมื่อเทียบกับ CR-V
โดย แลกกับ ความโกรธจัด ของ คนที่หลง ซื้อไป แล้ว มารู้ทีหลังว่า ถุก ฮอนด้าไทย ตั้งราคา ฟัน ฟัน ฟัน เกินจริง
จะทำกัน เช่นนี้ จริงๆหรือ

ผมว่า ลองทำความเข้าใจตลาดรถยนต์ไทย / อาเซียน เสียใหม่นะครับ

รถยนต์สไตล์นี้ ถึงตั้งราคาถูกลงมาเท่า Jazz ก็ใช่ว่า มันจะขายดิบขายดี จน Jazz ยอดขายตกนะครับ

ในอาเซียน ค่อนข้างชัดเจนแล้วว่า อินโด นิยมรถแบบนี้ที่สุด จึงไปตั้งไลน์ประกอบที่นั่น แล้วก็ส่งมาขายที่ไทยส่วนนึง (ในปริมาณที่น้อยกว่า)

ส่วนในไทย รถเก๋ง ขายได้เยอะที่สุด จึงตั้งไลน์ประกอบ Jazz , City , Civic ที่นี่ แล้วส่งส่วนน้อยไปขายประเทศอื่นๆ

ขนาดในอินโด Honda ที่โน่นยังต้องให้ลูกค้าชาวอินโดรอรถกันนาน 2-3 เดือนเลยครับ

แล้วจะลดราคาให้ถูกลง เพื่อต้องไปเร่งไปเค้นให้ผลิตออกมาให้มากกว่านี้ทำไมล่ะครับ

ทั้งกำไรต่อคันที่ลดลง แถมยังไปแย่งยอดขาย Jazz , Civic , CR-V ของ Honda Thailand อีกด้วย !!??

จริงมั้ยครับ ?

ดูอย่าง MU-7 สิ  เท่าที่ผมจำได้ Isuzu ไม่เคยลดราคาลงเลยครับ มีแต่อัดโฆษณา อัดอุปกรณ์เพิ่มเติมเข้าไปให้มากขึ้น

** นี่ถ้า เวลาผ่านไประยะนึง มันยังทำยอดขายได้เรื่อยๆ โดยไม่ต้องปรับราคา อัดออพชั่น ไม่ต้องอัดโฆษณา

มันจะกลายเป็นว่า รถรุ่นนี้ สำหรับคนที่ชอบอะไรแปลกๆ ใหม่ๆ แถมยังแสดงฐานะตัวเองว่า ไม่ได้ยากจน ไม่ได้คิดว่า จะซื้อรุ่นนี้ เพราะว่าราคามันถูก อีกตะหากนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 15:37:40 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 17:23:56 »
เท่าที่อ่านมาผมว่าเป็น Mini MPV ที่พอใช้ได้ในหลายๆ ด้านเลยนะ
ปัญหาใหญ่ที่สุดคือราคานี่แหละ น่าจะลดลงมาสัก 1 แสน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Pong000

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 17:38:42 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมว่าอย่างน้อยตัวtopต่ำกว่าล้าน ตัวlow7แสนก็ยังดีอ่าครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 17:59:59 »
ขอบคุณครับ

เห็นด้วยถ้าราคาไม่แพงคงขายดีกว่านี้ :D

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 18:15:06 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับเทสต์ไดรฟ์ดีๆ

รถน่าสนใจมากครับ

ถ้าไม่ลดราคาเป็นแสน แบบสรีม ที่ เคยมาจากอินโดเหมือนกัน

ขอเปลี่ยนเครื่องเป็น 1.8L แบบ CITY ที่ขายในจีน

รับรองจะให้พี่น้องไปจอง 1 คัน
(อยากให้ขยายขนาดเครื่องมากกว่า จะได้มั่นใจเวลา เร่งแซงที่ 100-140)

Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 18:56:40 »
เห็นเครื่องก็เดาแล้วว่า บุคลิกต้องคล้ายๆแจ๊สแต่อืดกว่า แต่พออ่านผลแล้วก็โอเคมันไม่ถึงกับแย่นะ วิ่งได้แบบพอเพียงเลย
เสียดาย ถ้าเครื่องใหญ่กว่านี้นิดคงจะดี รถราคาเกือบล้าน ได้เครื่องเล็กๆแบบนี้มันรู้สึกไม่คุ้มค่านัก ;D ;D ;D ;
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 21:58:43 »
น่าใช้มากมาย ถ้าราคาตัวท๊อปไม่เกิน 800,000 ไม่ต้องเลื่อนไฟฟ้าก็ได้

ผมว่าคงมีแม่บ้านซื้อไว้รับส่งลูกกับไปตลาดเยอะอยู่แน่นอน

อย่างน้อยก็ภรรยาผมคนหนึ่งละ แต่ราคาไม่ผ่าน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 13:36:27 »
ราคาเกินห้ามใจ
??????????? ?????????????

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 21:42:02 »
พวกญี่ปุ่นก็ทำอะไรพลาดง่ายๆ เนอะ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ car mood

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 01:38:35 »
ดีไซน์ภายในไม่ค่อยโดน  สนใจประตูไฟฟ้า  แต่ราคาแพงเกิน เผอิญเครื่องสหกรณ์ กระเด็นกระดอนเมื่อตกหลุม(อันนี้ขำๆ ไม่รู้จริงป่าว) ... โดยรวม ไม่ work สำหรับผมนะ

ออฟไลน์ Naeky

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 15:07:30 »
เมื่อไหร่จะลงคลิปของ Freed อ่ะครับ รอดู ๆๆๆ อยู่
ps.ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kut_tan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:31:49 »
ถ้าของฮอนด้า ผมสอบถามเกือบทุกสาขาแล้ว มีเซลล์2คนครับ ที่ผมประทับใจมาก   น้องผมเอารถคนเก่าไปเทิร์นได้ราคาดีเหมือนหลายคนแนะนำ  บอกเค้าว่าอยากได้รถเร็วอ่ะครับ  น้องเค้าก็จัดการให้เร็วขึ้น   ส่วนของแถมน้องเค้าให้ลิสรายการว่าอยากได้อะไรบ้าง  น้องเค้าก็ให้ได้ ลองโทรไปสอบถามได้ครับ คุณยุ้ย 086-3173356 ฮอนด้า สาขาบางกอกน้อย หรือ คุณโดนัท 086-3080548 ฮอนด้า สาขาภาษีเจริญ 

ออฟไลน์ kut_tan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:32:14 »
ถ้าฮอนด้าภาคใต้ ผมประทับใจฮอนด้าสาขาหาดใหญ่ เพื่อนๆหลายคนบอกตรงกันว่าให้ไปจองกับ คุณพล น้องเค้าให้ของแถมเยอะดี น่ารักครับให้ตามคำขอ และผมเอารถเก่าไปเทิร์นด้วย น้องเค้าติดต่อให้หลายที่ จนได้ราคาสูงกว่าที่คิดไว้ เลยอยากแนะนำครับ ลองโทรไปสอบถามได้ครับ คุณพล 086-4055095   อยากให้ได้ของแถมเยอะๆกันทุกคนและขายต่อได้ราคา

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:42:38 »
เฮียจิมมี่ครับ...ดินแดนตากาล็อก มัน ฟิลิบปินส์นะครับ...ไม่ใช่อินโดฯ ^^