ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกรถSuvสักคันคุณจะเลือกอะไรระหว่างBmw X3 20dกับLexus Nx300hหรือรุ่นอื่น  (อ่าน 7965 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anuvit Ladleng

• Newbie
  • *
ในราคาประมาณ 2 ล้านปลายถึง 3 ล้านปลาย คุณจะเลือกอะไรหรือมีรุ่นอื่นที่ประมาณนี้ไหมครับ (เพราะอะไรถึงเลือกรถรุ่นนี้) และคันไหนคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมากที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 18:39:56 โดย O-oAnuvito-O »

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ถ้าไม่ได้เผื่อว่าต้องลุย ลองเพิ่มตัวเลือก 3GT เข้าไปอีกตัวครับ  ตอนไปลองนั่งและสำรวจภายใน มันโดนจริงๆ ครับ
ผมยอมรับว่า ตัวเองใจไม่ถึงที่จะออกรถในราคา 3 ล้านครับ 555  แค่ D seg ญี่ปุ่น มาเป็น 316i ก็ปลื้มกับสมรรถนะ
แล้วครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ FlyMe

ผมใช้แต่ diesel มาหลายปีแล้ว ก็คงเลือก X3 diesel เพราะประหยัดและทน
เครื่อง diesel + เกียร์ ZF 8 speeds + BSI และราคาที่ตอนนี้ส่วนลดน่าจูงใจ ทำให้ผมไว้ใจ BMW ต่อไป
เครื่องและเกียร์ชุดนี้ เกือบจะเป็นเครื่องสหกรณ์ มีใช้ใน X1, X3, series 3 (E90, F30), series 5 (F10), series 4, ......  มาหลายปี อะไหล่และช่างมีมากมาย

เพิ่มเติมว่า BMW diesel ของผมเติมแต่ ดีเซลพรีเมียม พวก V เพื่อสมรรถนะและทำให้เครื่องไม่มีปัญหา

ช่วงล่าง OK นะ แต่คุณควรไปลองเอง ตามศูนย์ต่างๆมีให้ลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 21:26:42 โดย FlyMe »

ออฟไลน์ Anuvit Ladleng

• Newbie
  • *
ผมใช้แต่ diesel มาหลายปีแล้ว ก็คงเลือก X3 diesel เพราะประหยัดและทน
เครื่อง diesel + เกียร์ ZF 8 speeds + BSI และราคาที่ตอนนี้ส่วนลดน่าจูงใจ ทำให้ผมไว้ใจ BMW ต่อไป
เครื่องและเกียร์ชุดนี้ เกือบจะเป็นเครื่องสหกรณ์ มีใช้ใน X1, X3, series 3 (E90, F30), series 5 (F10), series 4, ......  มาหลายปี อะไหล่และช่างมีมากมาย
แล้วช่วงล่างเป็นไงบ้างครับอัตราการเร่งแซงดีเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 19:00:42 โดย O-oAnuvito-O »

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
พูดถึงรถ segment นี้สำหรับเครื่องดีเซล... ผมไปลอง test XC60 มาสมรรถนะมัน O มากเลย ส่วนรุ่นพี่ที่ใช้ X3 อยู่ก็ firm ว่าแรงและหนึบประทับใจ แถมทั้งสองค่ายอัตราสิ้นเปลืองดีถึงประมาณ 20 โล/ลิตร...แต่ผมคาใจอยู่อย่างเดียวว่าบ้านเราน้ำมันดีเซลมันผสมไปถึง B7 ระยะยาวมันจะมีปัญหาเขม่าอุดตันระบบท่อร่วมไอดี เหมือนอย่างพวกรถกระบะหลายๆ ค่ายหรือเปล่า ผมดูช่างตอนรื่้อเครื่องเพื่อ clean ระบบนี้กับ  Pajero Sport ของผมแล้วเหนื่อยใจเลย...นี่ขนาดเป็นรถญี่ปุ่นรุ่นโหลๆ ...ถ้าต้องรื้อรถยุโรปกันแบบนี้คงต้องมีลุ้นระทึก
ถ้าเป็นรถ segment นี้ผมคงเลือกเครื่องเบนซิน
 :)

ออฟไลน์ oak7070

2 ตัวนี้เลือก X3 ครับประหยัดน้ำมันดีปรกติใช้ crv 2.4 awd   ค่าน้ำมันเดือนละ 6-7 พันพอเปลี่ยนมาใช้ X3 เหลือ  3 พันกว่าๆเองแต่ขอบ่นหน่อย  ตรงที่เหยียบเบรคเเล้วดับเครื่องให้   ถ้าจะยกเลิกต้องกดปุ่มยกเลิกทุกครั้ง   น่าจะมีแบบตั้งยกเลิกไปเลยไม่ต้องมากดปุ่มทุกครั้งครับ     กับช่วงล่างที่ยังไม่สุดเท่าไหร่วิ่งเร็วมากเเล้วหวิวๆ  เคยโดน vigoใส่หลังคาสวนเอาใด้ขานั้นเขาขับสี่ฟลู  

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ถ้าให้เลือกแค่สองคันนี้ ผมเอา X3 ครับ ความสวยผมว่า Lexus สวยกว่า แต่ภาพรวมทั้งหมดทุกอย่าง ผมอยากได้ X3 มาครอบครองมากกว่า

ออฟไลน์ BlueMan69

ความสวยไป lexus เน้นใช้งาน เอาดีเซล

แต่ x3 (คนในซอยใช้อยู่) พอผ่านไป 2 ปีเสียงเครื่องดัง (จากภายนอก) เหมือนรถกระบะมาก และรูปลักษณ์มันดูโบราณกว่า nx300 มาก ๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เสียงเครื่อง BMW x3d ผมว่าเสียงมันดังจริงๆนะ
ของพี่สาวมาบ้านทีนี่ดังมาก ของมาสด้าดีเซลเงียบจริงๆ
ส่วนอีกค่ายเลกซัส ผมไม่เคยใช้ไม่มีความเห็นครับ
ขอเตือนแค่อย่าเอาไปลุยเยอะก็พอ เห็นเค้าโปรโมทเอาไปลุยกันมา
ผมลองแล้ว ระบบไฟขึ้นเพียบเลย ขับธรรมดาเหมาะสุดละ
บีเอ็มขับสนุกผมยอมรับนับถือเลย แต่ขับเร็วๆมันจะโหวงเหวงหน่อย แต่มันเอาอยู่

ออฟไลน์ trumpetx

ขอตอบนอกจากตัวเลือก

Toyota Harrier ครับ เอาคัว 2.5 ไฮบริดครับ

คุ้มแน่นอน

ออฟไลน์ Ty ESC

"เฮ้ย ใครโม้อะไรกันเสียงดัง
อะไรนะขับสี่แต่ลุยไม่ได้ หา!"

........forester กล่าวไว้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
"เฮ้ย ใครโม้อะไรกันเสียงดัง
อะไรนะขับสี่แต่ลุยไม่ได้ หา!"

........forester กล่าวไว้

อิอิ

//ผมกำลังไซโคคนจ่ายเงินอยู่ อยากได้ forester

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
XC60 T5,D4 ชอบภายนอและภายในครับ

ถ้าเพิ่มงบได้ X5 F15 แน่นอนเลย สวยจัด

ออฟไลน์ SM.

ถ้าจะ SUV เท่านั้น

ตามตัวเลือก X3 ครับ

นอกตัวเลือก ... Harrier or GLA

ออฟไลน์ tongteeratas

• Newbie
  • *
สนใจ gla ไหมครับ ถ้าใหญ่ขึ้นมาหน่อย ไซส์แบบในตัวเลือกก้รอ Glc เรยครับ สวยแน่

ออฟไลน์ psrisant

• Jr. Member
  • **
ผมคงเลือกที่ความสดใหม่ของตัวรถ ก็คงเลือกเล็กซัสครับ ส่วนคุณภาพของรถผมว่ามันสูสีกันไม่ได้ชนะขาดกันหรอกครับ อาจจะคันนี้ดีกว่าคันนั้นเป็นบางจุดและคันนั้นดีกว่าคันนี้เป็นบางจุด

ออฟไลน์ CJ.

สองตัวนี้ผมชอบ Lexus มากกว่า X3 ดูเฉยๆมาก

นอกนั้นก็ชอบ X5 นะ สวยมากเลย  ::)

อีกตัวที่น่าใช้ก็ Harrier นะครับ ผมว่าภายนอกภายในสวยดี แต่ไม่รู้รายละเอียดอะไรมาก รถคุณแม่ก็ได้จับๆนั่งๆเป็นครั้งคราว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ณ​วันนี้ของไป NX ดีกว่าเริ่มเบื่อ X3 แล้วถึงแม้สมรรถนะ NX จะสู้ X3 ไม่ได้ก็ตาม
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ AkE

NX ครับน่าใช้สุดละ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

NXน่าใช้ครับ ติดตรงแบตไฮบริตที่มีผม2ประเด็นคือมันมีวันเสื่อม ค่าเปลี่ยนสูง และราคาขายต่อต่ำ ขายยาก ซึ่งถ้าเป็นCamryจะไม่ค่อยคิดเยอะในจุดนี้ แต่ถ้าเป็นharrier กับNXจะคิดเยอะหน่อย

x3นี่เป็นแผนของผมอยู่นาน แต่ถึงปัจจุบันก็ยังไม่ตัดสินใจอยู่ดี แต่ถ้าดูในตลาดผมว่าการใช้งาน ประหยัดน้ำมัน ปัญหาจุกจิก x3น่าจะดีสุดในกลุ่ม ถ้าไม่งั้นก็รอcx5ตัวminor change คิดว่าถ้าใส่มาเต็มจะน่าสนยิ่งกว่าx3อีก

ออฟไลน์ Sykes

สนใจ gla ไหมครับ ถ้าใหญ่ขึ้นมาหน่อย ไซส์แบบในตัวเลือกก้รอ Glc เรยครับ สวยแน่

ว่าจะให้รอ GLC อีกเสียงครับ ถ้าไม่รีบมาก
แต่ไม่รู้เปิดตัวในไทยราคาจะโดดกลุ่มป่าวนะ  : )
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Poj

ออฟไลน์ aobness

ผมจองไปละครับรอกันข้ามปี ปีหน้าจะเป็น nx200t เบนซินเทอร์โบแทน ไฮบริดละนะครับเซลลบอก
เห็นรถแปปเดียว ขับวน 1 รอบหลวมวางเงินจองเลยสวยมาก นั่งสบายกว่าที่คิด
ถ้าไม่ติดแบรนด์อะไรมาก XC60 นี่ของจริงเลยครับอิอิ

ส่วน  x3  ผมมองไงก็ไม่สวย ง่วงเบลอๆมองผ่านๆคิดว่า  x1 คหสต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 18:35:43 โดย aobness »

ออฟไลน์ beerrl

ในงบนี้ผมไปที่ bmw x3 20d ครับ
เพราะ ขับดี ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างดี และ ที่สำคัญ ดีเซล  ระยะยาวน่าคบหากว่า hybrid แน่นอนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL