ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เรื่องยาง ผมเหนื่อยใจมาก  (อ่าน 7161 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
รถผมไปตกถนนมาขับ ที่ ตจว มันมืดมาก ไม่ได้ขับเร็วเลยนะครับ ไม่ได้เหยียบคันเร่ง ไหลตกขอบไป

ยางแตกด้านใน จุดเริ่มต้นมันอยู่ตรงนี้ครับ

ผมเคลมประกัน แล้วร้านที่เค้า support ประกัน ไม่มียาง primacy LC มีแต่รุ่นใหม่คือ primacy 3 st

ผมเลยเลือกที่จะซื้อยางเองมาให้ประกันใส่ให้ พร้อมกับซ่อมล้อแมค (จะได้เหมือนกับล้ออื่นๆที่ติดมากับรถ)

เรื่องเหมือนจะจบด้วยดีครับ แต่ไม่จบ

หลังจากซ่อมล้อแมคแล้วใส่ยางแล้ว ผมถ่วงล้อไป 3 รอบครับ ยังไงวิ่งแล้วก็ล้อมันดีดๆ สั่นๆ

ทางร้านถ่วงล้อ ที่เป็น sup ของ ศูนย์ เลยลงมติว่า เป็นที่แมกคด หรือ ดุ้ง

ทางประกันเลยทำเรื่อง เปลี่ยนแมกวงใหม่ให้ผมครับ

ผมรอของโคดนาน พึ่งได้มาวันนี้

เปลี่ยนแมกเสร็จ ใส่ยางเดิมที่ซื้อมาวันนั้น (ยาง Primacy LC ผลิต Week ที่ 41 ปี 14) (ยางจัดโปรโมรชั่นลดราคา)

แล้วก็ถ่วงล้อเรียบร้อย ผมไปยืนคุมเองกับตา

เครื่องถ่วงล้อเหมือนจะบอกว่าถ่วงได้ตรงแล้ว

" แต่ " !!!! ...................

ผมสังเกตเห็นเวลาล้อหมุน ทั้งๆที่แมกพึ่งเปลี่ยนมา แก้มยางมันเหมือนไม่เท่ากันทั้งยางอะครับ

ผมเริ่มเอะใจแล้วครับ

พอถ่วงเสด ผมก็ขับรถกลับบ้าน

ลองขับดู 120 ปุบ สั่นเลยครับ หนักกว่าก่อนหน้านี้อีก

อาการนี้เรียกว่า ล้อไม่กลมรึเปล่า

ถ้าใช่ มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ

ตอนนี้รถวิ่งมา 9000 โลเอง ถ้าจะเปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุด ผมกะรอสัก 3 หมื่นโลอย่างน้อย

ตอนนี้เครียดมากครับ ไม่สบายใจเลย วิ่งล้อสั่นๆมานาน

หรือรถผมเป็นอะไรครับ ใครเคยเป็นช่วยทีครับ ไม่สบายใจเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยด้วยครับ เรื่องยาง ผมเหนื่อยใจมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 12:51:12 »
ลองเปลี่ยนเอาล้ออะไหล่ใส่ ถ้าไม่สั่นแปลว่าเป็นที่ล้อไม่ใช่ช่วงล่าง จัดการเคลมล้อใหม่เลยครับ สงสัยประกันเอาของซ่อมมาให้? อีกทีคือลองถ่วงจี้? ถ้ายังลองทำดูก่อน

Re: ช่วยด้วยครับ เรื่องยาง ผมเหนื่อยใจมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 12:53:54 »
ลองเปลี่ยนเอาล้ออะไหล่ใส่ ถ้าไม่สั่นแปลว่าเป็นที่ล้อไม่ใช่ช่วงล่าง จัดการเคลมล้อใหม่เลยครับ สงสัยประกันเอาของซ่อมมาให้? อีกทีคือลองถ่วงจี้? ถ้ายังลองทำดูก่อน

ผมมั่นใจว่าเป็นที่ล้อครับ

แม๊ก วงใหม่เลยครับ แกะกล่องเลย ผมไปดูเอง

ปล. ล้ออะไหล่ รถผมมันไม่เหมือนล้อหลักอะครับ วิ่งได้ 80 km/hr ด้วย

ปล2 ถ่วงจี้ล้อ ทำเพื่ออะไรหรอครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:25:48 »
ถ้าแมกซ์มาใหม่ ก็เป็นที่ยางครับ ตอนนี้ x6 ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน เพราะไล่เช็คแมกซ์แล้วก็ปกติ  น่าจะยางแหละครับ คงต้องเปลี่ยนไปเลยครับถ้าเอาชัวร์ๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:32:44 »
ถ้าแมกซ์มาใหม่ ก็เป็นที่ยางครับ ตอนนี้ x6 ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน เพราะไล่เช็คแมกซ์แล้วก็ปกติ  น่าจะยางแหละครับ คงต้องเปลี่ยนไปเลยครับถ้าเอาชัวร์ๆ

มีวิธีเดียวเลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:12:31 »
แมกคู่ตัวดุ้ง ผมว่าคงลงข้างทางไปหนักพอสมควร
ลองตั้งศูนย์ดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:31:06 »
น่าจะประเด็นอยู่ที่ยางจริงๆแหละคับ ถ้ามส่ยางถูดต่ำแหน่งก้อ0kว่าจบไหมถ้ายังสั่นอีก

คงเป็นช่วงล่างจิงๆแระ

ค่อยมาดูว่าเป็นที่ล้อหน้าหรือหลัง

ถ้ายังแก้ไม่หายถ้าเป็นช่วงล่างอิสระ ใส่ค้ำโช้คบน+ล่าง ที่ล้อปัญหา บางทีหายคับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:33:33 »
แมกคู่ตัวดุ้ง ผมว่าคงลงข้างทางไปหนักพอสมควร
ลองตั้งศูนย์ดูดีกว่าครับ

ล้อลงไป ล้อเดียวครับ หน้าซ้าย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:34:21 »
น่าจะประเด็นอยู่ที่ยางจริงๆแหละคับ ถ้ามส่ยางถูดต่ำแหน่งก้อ0kว่าจบไหมถ้ายังสั่นอีก

คงเป็นช่วงล่างจิงๆแระ

ค่อยมาดูว่าเป็นที่ล้อหน้าหรือหลัง

ถ้ายังแก้ไม่หายถ้าเป็นช่วงล่างอิสระ ใส่ค้ำโช้คบน+ล่าง ที่ล้อปัญหา บางทีหายคับ

จะเช็คยังไงครับว่าถูกตำแหน่งมั้ย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:35:50 »
เปลี่ยนร้านครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 15:33:10 »
เคลมยางเส้นใหม่ครับ....ผมคิดว่าเป็นที่ยาง...

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 15:38:24 »
       เป็นผมคงทำตามนี้ครั
      1.เปลี่ยนร้าน ถ้าเปลี่ยนได้

2.เปลี่ยนยาง ถ้ายังไม่หาย ก็

3.ตรวจสอบช่วงล่าง
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 16:11:53 »
คุณถ่วงล้อกี่ล้อครับ อาจจะเป็นที่ลัออื่นๆก็ไดันะครับ ถ้ายังไงลองดูวิธีนี้

ลองเอาล้อที่คุณคิดว่าไม่ดีเอามาสลับไว้ที่ลัอหล้ง แล้วลองวิ่งดู ว่ามันสั่นน้อยลงเปล่า

ถ้ายังสั่นเท่าเดิมอยู่อาจจะเกิดจากช่วงล่างก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 16:28:53 »
1.ยางขึ้นไม่เต็มขอบ
2.ลงไปขนาดแม็กคดได้ ตั้ง0ใหม่ยังคับ

ออฟไลน์ ight

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 16:37:38 »
เพลาขับคดหรือเปล่าครับ เช็คหรือยัง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 16:57:18 »
2.ลงไปขนาดแม็กคดได้ ตั้ง0ใหม่ยังคับ

ยางขึ้นไม่เต็มขอบ แก้ไขยังไงครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น

ยังไม่ได้ตั้ง 0 เลยครับ

ปล. 0 มีผลต่อการสั่นด้วยหรอครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 16:57:55 »
เพลาขับคดหรือเปล่าครับ เช็คหรือยัง

ไม่ได้เช็คครับ เช็คที่ไหนครับ B Quik ได้ปะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 17:21:46 »
เปลี่ยนร้านครับ
 ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 17:22:37 »

ยางขึ้นไม่เต็มขอบ แก้ไขยังไงครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น

ยังไม่ได้ตั้ง 0 เลยครับ

ปล. 0 มีผลต่อการสั่นด้วยหรอครับ
คือต้องให้ร้านยางเอาลมออกให้หมดคับ แล้วใช้ครีมขาว(ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร)
ทาที่ขอบยางกับล้อคับ แลัวอัดลมใหม่คับ
0ไม่ค่อยมีผมต่อการสั่งเท่าไรคับ แต่พี่ลงไปน่าจะแรงพอดู
ช่วงล่างน่าจะขยาบนิดๆ ใช้ไปสักพักยางจะกินไม่เท่ากันคับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:29:28 »
ปัญหาอยุ่ที่ล้อครับ ไม่ใช่ที่ยาง เกิดเหตุแบบนั้นมา รับรองได้เลยว่าแม็กดุ้ง ร้านซ่อมแม็กทำไม่ดี

แก้ปัญหาคือ หาล้อแม็กอื่นมาใส่ ถ้าใส่ของเดิมๆก็หาง่าย ถ้าใส่แม็กแต่งก็หายาก

แล้วกรณีที่คุณว่ามา ผมขอเดาว่า เป็นล้อแม็กแต่ง ถ้าล้ออัลลอย ติดรถมา น่าจะแข็งแกร่ง

ทนทานกว่านั้น ไม่แตกหรือดุ้ง ง่ายๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:33:23 »
ปัญหาอยุ่ที่ล้อครับ ไม่ใช่ที่ยาง เกิดเหตุแบบนั้นมา รับรองได้เลยว่าแม็กดุ้ง ร้านซ่อมแม็กทำไม่ดี

แก้ปัญหาคือ หาล้อแม็กอื่นมาใส่ ถ้าใส่ของเดิมๆก็หาง่าย ถ้าใส่แม็กแต่งก็หายาก

แล้วกรณีที่คุณว่ามา ผมขอเดาว่า เป็นล้อแม็กแต่ง ถ้าล้ออัลลอย ติดรถมา น่าจะแข็งแกร่ง

ทนทานกว่านั้น ไม่แตกหรือดุ้ง ง่ายๆ

ล้อศูนย์ครับ มันดุ้งแค่นิดเดียวเอง น้อยมาก แต่ผมได้วงใหม่มาแล้ว แจ้งข้างบนแล้ว

jomyoot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:43:53 »

ล้อศูนย์ครับ มันดุ้งแค่นิดเดียวเอง น้อยมาก แต่ผมได้วงใหม่มาแล้ว แจ้งข้างบนแล้ว

เป็นไปได้ไหม ถ้าไม่ใช่เป็นที่ยาง แล้วมันเกี่ยวกับพวกปีกนก ระบบเพลา อะไรพวกนี้

ออฟไลน์ DSINTER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:45:47 »
ส่วนใหญ่อาการนี้เป็นที่ยางครับ ลองเปลี่ยนยางดู ถ้าไม่อยากเสียตัง ลองบอกมาว่าไซส์ไหน เผื่อมียางเปอรเซนต ให้ลองใส่ฟรีครับ

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 00:31:14 »
ลองเอาคู่หลังสลับมาอยู่หน้าดูก่อนครับ ถ้ายังเป็นอาจจะต้องเช็คช่วงล่างด้านหน้าเพิ่ม

หรือไม่ก็ทำให้ยางซ้ายขวามันสภาพเหมือนกันคือเปลี่ยนยางอีกเส้น
เพราะยางจากร้านถึงจะผลิตมานานไปนิดแต่ไม่น่าจะแย่ขนาดนั้น ยังไงก็คือยางใหม่

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 01:11:40 »
ถ้าร้านถ่วงยาง บอกว่าถ่วงดีแล้ว ไม่ใช่ยางแล้วละครับ เพราะถึงยางไม่กลม แต่ถ่วงแล้วจะไม่สั่นมากขนาดที่เล่ามา
- สรุปได้ 2 กรณี  1. ปีกนก ลูกหมากมีปัญหา (พวงมาลัยสั่น)  2. เพลาขับ มีปัญหา (สั่นที่คอนโซลหน้า)

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 10:37:37 »
รถผมก็เป็นครับ หลังจากเปลี่ยนยางใหม่ เสียเงินไปกับการตั้งศูนย์ ถ่วงล้อไปหลายรอบ ก็ไม่หาย
สุดท้ายคือ ต้องใช้วิธีถ่วงล้อแบบประชิด หรือที่เรียกว่าถ่วงจี้ครับ ตอนนี้หายดีแล้ว วิ่งปกติทุกย่านความเร็ว
ร้านที่ผมไปถ่วงจี้ คือ ร้าน กรุงเทพการยาง ครับ แถววงเวียน22 ไกล้ๆแถวหัวลำโพง ร้านนี้คิดค่าถ่วง 2 ล้อ 300 บ. ครับ. ลองดูก่อนครับ การถ่วงจี้คือ การถ่วงที่ล้อที่ติดตั้งบนตัวรถเลยครับ แน่นอนกว่า ล้อรถผมที่มีปัญหา ช่างบอกว่าน่าจะมี ปัญหาที่ยางครับ

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 10:39:42 »
ตอนแรกที่มีปัญหานี้ผมก็กะว่าจะถอดทิ้งเลยระ ยางชุดนี้ แต่พอถ่วงจี้เสร็จ ก็สบายใจครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 15:03:18 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เดี๋ยวผมจะลองค่อยๆ เช็คปัญหาดูนะครับ

np72

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 20:59:40 »
เช็คช่วงล่างด้วยก็ดีครับ ถ้าถ่วงแล้วเครื่องไม่เตือน มันไม่น่าจะสั่นขนาดนั้น