ผู้เขียน หัวข้อ: MU 7 มือสอง ดี​ไหม​ครับ  (อ่าน 36564 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
MU 7 มือสอง ดี​ไหม​ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:02:12 »
ตอนนี้มีความคิดว่าจะซื้อรถ SU​V สำหรับใช้ขับ​ออก​ทริป และจะใช้เป็นรถขับประจำคู่กับ Fiesta ecoboost และคิดว่าจะใช้ยาวเลยครับ เผื่อตอนมีครอบครัวเลย ตอนแรกก็คิดว่าจะใช้ Ecoboost ยาวๆ เลย แต่​เมื่อสัปดาห์ก่อน เพื่อนๆ มา​รวมตัวกัน​เพื่อ​รายงานตัวเข้า​รับปริญญา ก็เลยถือโอกาสรวมกลุ่มกันไปเที่ยวเชียงใหม่ โดยใช้รถผม แต่​ปรากฏว่าที่นั่ง​ไม่พอ​ครับเพราะเพื่อนๆ ในกลุ่มมี 6 คน ไหน​จะ​สัมภาระอีก ทำให้เพื่อนต้องเอารถไปอีกคันนึง (All new Dmax 2 ประตู) ทำให้มีค่า​ใช้จ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้น​มา เพราะ​ทุกคน​จะ​หาร​ค่า​น้ำมันกัน ด้วยเหตุนี้ ทำให้​ผม​มองเห็น​ความสำคัญของรถ SU​V ขึ้น​มา​ครับ แต่เนื่องจากราคาสูงผมเลยดูเป็นมือสอง แล้วก็​มา​รู้สึกโอเคกับ Isuzu MU 7 ครับ ราคาตก​อย่าง​น่าใจหาย เพราะ​ราคา​ตาม​เต็นท์ และ​ตาม​เว็บ​รถ​มือสอง กระจุกอยู่ที่ 4 แสนปลายๆ ถึง 6 แสน​เท่านั้น ตอนแรกคิด​ว่าราคา​น่าจะ 7 แสน​ไป​จนถึง​เฉียด​ล้านเหมือนคู่แข่งอย่าง Fortune​r

คันที่ผมไปดูมาวันก่อนเป็นรุ่น Activo ขับ4 ปี 2009 ราคา 550,000 แต่ยังไม่ได้ลองขับ แต่พอได้สัมผัสแล้วคิดว่ารุ่นนี้แหละใช่เลย มี​คำถามตาม​นี้​ครับ

- ตัว​นี้​มีปัญหาหรือ defect อะไร​บ้าง​ไหม​ครับ แล้ว​แก้​จบ​ไหม
- อะไหล่รุ่น​นี้ยัง​หา​ง่าย​อยู่​ไหม​ครับ
- ทำไมราคาถึงตกมาเยอะแบบนี้ครับ ทั้งๆ ที่​ควรจะเป็น​เจ้า​ตลาด ราคาขายต่อไม่ควรตกมาก
- ถ้า​ต้องการ​ซ่อมหรือ​เช็ค​สภาพ เอา​เข้า​ศูนย์หรือ​อู่​นอก​ดี​ครับ ค่าใช้จ่ายเยอะไหม
- เปลี่ยนพวงมาลัยเป็น​ของ All new Dmax พร้อมปุ่มควบคุมเครื่องเสียงได้​ไหม​ครับ

ตัวอย่าง​รถ​จาก one2car คันที่อยู่ในสายตา
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=b12150066
http://www.one2car.com/ISUZU_MU-7/K12120088
http://www.one2car.com/ISUZU_MU-7/A21150539

ปล. อีก​เหตุผลหนึ่งที่ต้องการ​ซื้อ​รถ SU​V เพิ่ม คือเพื่อน​ผม​คน​นึ​งบ่นว่า​เบาะหลัง fiesta ecoboost นั่ง​ไม่สบาย​ด้วย​ครับต้องขยับไปมาตลอด ผม​เลย​คิด​ว่าไม่​ควร​ใช้ Fiesta ecoboost เป็น​รถ​ครอบครัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 13:12:10 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: MU 7 มือสอง ดี​ไหม​ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:21:18 »
MU7 ช่วงล่างยังเป็นแบบกระบะใส่หลังคา ไม่ให้ความรู้สึกเป็น SUV เลยครับ คล้ายไทรุ่ง ทำใส่หลังแค่นั้น
ถ้าเป็นผมจะมองรถมือสองราคานี้
PAJARO SPORT ,TRAILBLAZER ก็น่าสนใจครับ ช่วงล่างดีกว่า MU7 ชัดเจน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:38:12 »
    ทำไมไม่มอง Fortuner  รุ่น 3.0 V 4x4 หรือ  2.7v 4x4  แทน ล่ะครับ   ได้ที่ราคาแพงกว่าหน่อยนึงหรือปีเก่ากว่าหน่อยนึง  แต่โดยรวมแล้วรถพวกนี้ไม่มีปัญหาอะไร  ถ้าได้สภาพดีดูรถเป็น   ความประหยัดไม่ได้แตกต่างกันเลยครับสำหรับรถพวกนี้  MU7 จะกินน้ำมันประมาณ 10-12 โล / ลิตร  Fortuner ดีเซลกินอยู่ที่ 10-10.5 km/l  แต่ภาพโดยรวม Fortuner ดีกว่า การใช้งานดีกว่าปัญหาที่เกิดขึ้นตามหลังมีน้อยกว่าและยิ่งใช้ระยะยาว มั่นใจกว่า ISUZU  แน่นอน    
เวลาขับขี่ Fortuner ให้สมรรถถนะดี  แต่ Mu 7 รุ่นติดโคลงกว่า ๆ นิด ๆ     เวลาขับขี่เหมือนจะใหญ่เทอะทะกว่า For  
ส่วนความนิ่มนวลผมให้เหมือน MU7  เหมือนจะนิ่มกว่าในการเซทแหนบออกมา แต่ก็โคลงเวียนหัวกว่า  
-     แอร์  ทั้ง 2 ตัวไม่มี HEATER   ทั้งคู่  ของ ISUZU  รุ่นเดิมเป็น แอร์เตาแก๊สด้วย     แอร์เป่าหัวโดยตรงไข้แดรกเลยเวลาเป็นคนนั่งหลังแถว 2 เพราะแอร์ตัดต่อเร็วมาก  ไม่ใช่เสถียรนะครับแต่มันตัดให้เย็นจัดอย่างเดียว ยอมรับว่าเย็นมาก  ขณะที่อากาศภายนอกร้อน  พอขึ้นรถมาหนาว แต่พอลงจากรถร้อนจัด หน้าร้อนผ่าวเลยครับ ไข้แดกเพราะแบบนี้          ถ้าไปออกทริปเข้าป่าขึ้นดอย   เจอแอร์แบบนี้ ไม่เป็นไรครับ  คนในเวปนี้บอกให้หาเสื้อหนาวมาใส่     ลองดูแล้วกันว่าไหวไหม   For  แอร์ดูดีกว่าครับไม่เย็นเกินไป เย็นเร็วเหมือนกัน  ผมขับคนเดียวตลอดรู้สึกชอบมากกว่าแอร์ของ MU7  
แต่ต้องเข้าใจว่าทั้ง  2 ตัวเป็นแอร์แหกตาทั้งคู่
เบาะแถว 3 MU7   ไม่ได้เซทมาเพื่อนั่งเท่าไหร่  ไม่สบายเอาเลย  เครดิตนี้ยกให้เบาะฟอร์สบายมากกว่าเยอะ  เพราะเป็นเบาะพับทั้งตัวแบบยกขึ้นทำให้ได้เบาะขนาดใหญ่ที่หย่อนขา  

- เวลานำไปออกทริปให้เครดิต ฟอร์จูเนอร์ดีกว่าหลาย  แง่มุม เนื่องจากรถไปในร่องต่างๆ การลุย ดีกว่า รถไม่ใหญ่เท่า MU7       เวลาต้องออกทริปบ่อย ๆจะรู้ว่าต้องแต่งเติมเสริม หรือซ่อมยังไง  Fortuner   มีของให้ซ่อมให้แต่งในตลาดเพียบ    หมายถึงของเล่นงานออฟโรดน่ะครับ  ไม่ใช่งานคลองถม      ขณะเดียวกันของ MU7  เริ่มหาของไม่ได้แล้ว   ระยะยาวแพ้ Fortuner ทุกกระบวนท่า

MU7  มีจุดอ่อนตรงเกียร์ด้วยนะครับว่าวิ่งประมาณ 3 แสนโลเกียร์มักพัง ไม่รุ้ใช้เกียร์พัฒนาร่วมกันกับของ GM  อีกหรือเปล่า  จึงพังไวเช่นนี้  GM  มันคบไม่ได้อยู่แล้วตั้งแต่สมัยทำ ISUZU  TROOPER  ก็แบบนี้  ค่าซ่อมอู่นอกประมาณ 3 หมื่น พังแทบทุกคัน     แต่   Fortuner    ใช้งานหนักได้ดีกว่าทนทานกว่ามากเกียร์ไม่พัง ถ้าไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์หรือเอาน้ำมันเกียร์ยี่ห้ออื่นมาใส่แทนของ TOYOTA  รับรองเกียร์อยู่ยาวมากเกิน  4 แสนโลผมเห็นก็ยังไม่พังสำหรับคนรู้จักที่เขาใช้อยู่และออกทริปบ่อยด้วย     ( น้ำมันเกียร์รุ่นนี้ของพี่โตใช้ T-IV  แท้ของโตโยต้าเท่านั้นห้ามเอายี่ห้ออื่นมาใส่ )   ถ้ารุ่นใหม่จะใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ ATF-WS   แต่ความทนทานของเกียร์จะลดลงเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 14:42:48 โดย Auto »

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:46:18 »
ฟอร์จูนเนอร์น่าสนใจกว่าครับ ถ้าไม่รีบรอซื้อซักปลายปีดีกว่าครับเพราะตัวใหม่จะออกแล้วราคามือสองน่าจะร่วงอีกพอสมควรแล้วค่อยช้อนเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 14:50:39 »
ผมใช้ mu7 choiz ก่อนเปลี่ยนโฉมเป็น mux ครับ เป็น ppv นะครับคือกระบะดัดแปลง ไม่ใช่ suv ครับ

-ไม่ต้องกังวลเรื่องอะไหล่หรือศูนย์ครับ
-พวงมาลัยไม่มีปุ่มควบคุมใดๆครับ

ถ้าต้องการขนผู้โดยสาร7คนก็ok ครับ, แต่เบาะพับได้แค่แถว3 ปรับราบไม่ได้, รถจะโคลงๆ หน่อยตามประสา ppv

ผมว่าเก็บตังค์ รอมีครอบครัวก่อนดีกว่าครับ  หรือรอมือ 2 mux ก็ได้พวงมาลัยมีปุ่มควบคุมด้วย, option เยอะกว่า

mu7 ,ไว้ขับจริงๆ ไม่มีลูกเล่นอะไรเลย, แต่ผมก็คงใช้ต่อไป (ฮาาาาาาาาา)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 15:28:03 »
เรื่องซ่อมบำรุงไม่น่าห่วงครับ เพราะใช้อะไหล่ร่วมกับdmaxไปได้เว้นแต่ตัวถังท่อนหลังนี่แหละน่าจะหายากกว่า  การขับขี่โดยสารผมชอบมากกว่าจูนอีกนะถึงหลังเป็นแหนบก็เหอะ แต่ที่ราคามันตกเพราะมันเปลี่ยนรุ่นไปแล้วก่อนแถมดีไซน์มันไม่ค่อยโดนดูแข็งเกินไปไม่สวยอย่างแร สมัยมันป้ายแดงก็ขายไม่ค่อยดีเท่าไหรคนที่ซื้อส่วนมากเป็นแฟนอีซูซุจริงๆหรือมองรถที่คุณลักษณะการใช้งานได้มากกว่าดีไซน์หรืออฟชันต่างๆ ส่วนพวงมาลัยเปลี่ยนกันได้อยู่แล้วล่ะก็เดินสายไฟต่อชุดมัลติฟังก์ชันก็ได้ ถ้าชอบก็จัดได้หรือจะมองปาเจโรสปอร์ตก็น่าสนใจดีรถปีใหม่เช่นกันราคาไม่แรงแถมช่วงล่างดีกว่าหรือจะมองฟอร์จูนเนอร์ก็ได้แต่ก็จะได้รถสภาพโทรมกว่าครับ

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 15:48:07 »

- เวลานำไปออกทริปให้เครดิต ฟอร์จูเนอร์ดีกว่าหลาย  แง่มุม เนื่องจากรถไปในร่องต่างๆ การลุย ดีกว่า รถไม่ใหญ่เท่า MU7       เวลาต้องออกทริปบ่อย ๆจะรู้ว่าต้องแต่งเติมเสริม หรือซ่อมยังไง  Fortuner   มีของให้ซ่อมให้แต่งในตลาดเพียบ    หมายถึงของเล่นงานออฟโรดน่ะครับ  ไม่ใช่งานคลองถม      ขณะเดียวกันของ MU7  เริ่มหาของไม่ได้แล้ว   ระยะยาวแพ้ Fortuner ทุกกระบวนท่า

MU7  มีจุดอ่อนตรงเกียร์ด้วยนะครับว่าวิ่งประมาณ 3 แสนโลเกียร์มักพัง ไม่รุ้ใช้เกียร์พัฒนาร่วมกันกับของ GM  อีกหรือเปล่า  จึงพังไวเช่นนี้  GM  มันคบไม่ได้อยู่แล้วตั้งแต่สมัยทำ ISUZU  TROOPER  ก็แบบนี้  ค่าซ่อมอู่นอกประมาณ 3 หมื่น พังแทบทุกคัน     แต่   Fortuner    ใช้งานหนักได้ดีกว่าทนทานกว่ามากเกียร์ไม่พัง ถ้าไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์หรือเอาน้ำมันเกียร์ยี่ห้ออื่นมาใส่แทนของ TOYOTA  รับรองเกียร์อยู่ยาวมากเกิน  4 แสนโลผมเห็นก็ยังไม่พังสำหรับคนรู้จักที่เขาใช้อยู่และออกทริปบ่อยด้วย     ( น้ำมันเกียร์รุ่นนี้ของพี่โตใช้ T-IV  แท้ของโตโยต้าเท่านั้นห้ามเอายี่ห้ออื่นมาใส่ )   ถ้ารุ่นใหม่จะใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ ATF-WS   แต่ความทนทานของเกียร์จะลดลงเล็กน้อย
http://www.mu7club.com/board/index.php?topic=11925.0
น่ากลัวตามที่ท่านว่าจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 16:04:01 »

http://www.mu7club.com/board/index.php?topic=11925.0
น่ากลัวตามที่ท่านว่าจริงๆ ครับ

วิ่งไป 4 แสนกว่าเกียร์ออโต้คลัชท์หมดนี่มันยังไม่ทนอีกเหรอครับ vigo,fortuner คลัชท์เกียร์ออโต้เริ่มไปประมาณนี้เหมือนกัน ค่าแรงโอเวอร์ฮอลล์เกียร์ก็สามหมื่นกว่าๆพอกัน ไอ้ที่น่าระวังจริงๆน่ะเครื่องมากกว่าครับ อีซุซุยุคคอมมอนเรลนี่ฝาสูบเปราะมาก ทะยอยโก่งกันเป็นงานอดิเรก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 19:50:53 »
ตัว 3.0 vgs น่าสนใจนะครับ เป็นรถใหญ่ที่เรี่ยวแรงดีเลย
เคยขับข้ามจังหวัด โอเคยอมรับว่าช่วงล่างไม่ค่อยดี ออกแนวนุ่มๆย้วยๆหน่อย แต่นั่งสบายครับ
มันขับดีกว่า B-Segment ทั่วๆไปนะ ผมว่าช่วงล่างไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้น

อีกตัวเลือกคือ Fortuner ครับ
ถ้าไม่รีบ รออีกหน่อย รุ่นใหม่มา ราคาร่วงเยอะแน่ๆ

เอาจริงๆ ถ้าคิดจะนั่งเยอะ SUV ไม่ตอบโจทย์หรอกครับ
หารถแนว MPV ที่เน้นนั่งน่าจะดีกว่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 20:39:07 »
แสดงว่าปัญหาที่น่ากลัวที่สุดคือเรื่องเกียร์หรอ​ครับ เพราะเข้าไปอ่านดูก็​แพง​เอา​เรื่อง​เหมือนกัน แต่มีทางเลือกคือโอเวอร์ฮอลล์เอา หรือ​ใช้​อะไหล่เซียงกง แต่ผมคิดว่าคงไม่น่ากลัวเท่าเกียร์ ford fiesta

ส่วนช่วงล่างที่เป็นแหนบอันนี้ผมรับได้และรู้แล้วครับ ผม​เคย​นั่ง Hummer H3 ของ​เพื่อน ก็​เป็น​แหนบ​เช่นกัน แต่ก็ไม่ได้​แข็งกระด้างแบบ​กระบะโหลดเตี้ย

jomyoot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:08:14 »
สอยมือสอง ผมแนะนำ ปาเจโร่สปอร์ตครับ ราคาค่าตัวพอๆกัน กินน้ำมันพอๆกัน แต่ช่วงล่างไว้ใจได้กว่าเยอะ
ผมเคยนั่ง MU-7ของแฟนเก่าสมัยรถออกใหม่ๆ เส้นเชียงใหม่-เชียงราย นั่งแถวที่2 ทำให้ผมเวียนหัว อยากอ้วกมาก
ทั้งๆที่ปกติ้เป็นคนชอบขับรถ ขับรถเที่ยว ขับรถทำงานตลอด ถ้าบ้านคุณมีคนชอบเมารถ หลีกหนีให้ไกล MU-7

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:09:30 »
3 แสนโล ซ่อม3หมื่น ตก กม.ละ10 สตางค์เองอ่ะ ถูกนะ

ถ้าผมใช้แล้วมันพัง ผมยก 5MT ใส่ชิวๆเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kapaopae

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:22:37 »
เอ่อ เกียร์ออโต้ Mu-7 ใช้เกียร์ 4 speed ลูกเดียวกับ For รุ่นเก่าครับ ยี่ห้อ AISIN 30-40le ผมอ่านไปก้อเคล้มๆ นะ อิอิ มาสดุดว่าเกียร์ MU-7 ไม่ทนนี่ล่ะ 55555 เกียร์พี่โตแท้ๆ แต่กลับไม่ทน แสดงว่าวางยาให้อีผุผุ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 21:25:33 โดย kapaopae »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:27:14 »
เอ่อ เกียร์ออโต้ Mu-7 ใช้เกียร์ 4 speed ลูกเดียวกับ For รุ่นเก่าครับ ยี่ห้อ AISIN 30-40le ผมอ่านไปก้อเคล้มๆ นะ อิอิ มาสดุดว่าเกียร์ MU-7 ไม่ทนนี่ล่ะ 55555 เกียร์พี่โตแท้ แสดงว่าวางยาให้อีผุผุ 55555

MU-7 มีเกียร์2ตัวนะครับ ตัวแรก JATCO รุ่น JE405E ใช้กับเครื่อง 3.0 146 แรงม้า ส่วนเครื่อง 3.0 VGS จะเป็นเกียร์ AISIN ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:51:45 »
เอ่อ เกียร์ออโต้ Mu-7 ใช้เกียร์ 4 speed ลูกเดียวกับ For รุ่นเก่าครับ ยี่ห้อ AISIN 30-40le ผมอ่านไปก้อเคล้มๆ นะ อิอิ มาสดุดว่าเกียร์ MU-7 ไม่ทนนี่ล่ะ 55555 เกียร์พี่โตแท้ แสดงว่าวางยาให้อีผุผุ 55555

MU-7 มีเกียร์2ตัวนะครับ ตัวแรก JATCO รุ่น JE405E ใช้กับเครื่อง 3.0 146 แรงม้า ส่วนเครื่อง 3.0 VGS จะเป็นเกียร์ AISIN ครับ

Jatco ต้องพยายามเลี่ยงครับ

Aisin นี่ ผ่าน :D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:19:07 »

ตัวที่ผมเล็งเป็นรุ่น Act​iv​o ปี 2008 ขึ้นไป อินเตอร์วาง​บน​เครื่อง แบบ​ใน​ลิงค์ที่ผมแปะไว้ ตัว​นี้​ใช้​เกียร์ของ A​is​in ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 02:02:08 »
น่าจะใช่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 21:01:57 »
ผมอยากให้ลองไปขับก่อนนะ ผมว่าช่วงล่างกระบะ PPV มันเด้งๆ มึนๆครับ

ถ้าทริปไม่โหด แนะนำ Wish Spacewagon แถว3นั่งสบายกว่าด้วยไม่มึนด้วย

ส่วนเรื่องอะไหล่การบำรุงผมไม่ทราบครับ แต่ถ้าราคาขายต่อตกก็คงเป็นเพราะคนไม่ค่อยเล่น คนไปเล่นจูนกันหมด

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 13:31:43 »
Mu7 แถวสองนั่งสบายสุด

นี่คือเรื่องที่เด่นสุดของมันครับ อย่างอื่น ไม่ต่างจากดีแมกเท่าไหร่

ถ้าลุย คันมันยาว ผมว่าฟอร์ดีกว่านะ

ราคา ปีที่ว่า คงหล่นได้อีกไม่มากเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าได้สภาพดี ชอบก็พอได้นะราคานีั้

หาๆอยู่ จะเอามาแทนเจ้าคาเมโออยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 05:55:25 »

ตัวที่ผมเล็งเป็นรุ่น Act​iv​o ปี 2008 ขึ้นไป อินเตอร์วาง​บน​เครื่อง แบบ​ใน​ลิงค์ที่ผมแปะไว้ ตัว​นี้​ใช้​เกียร์ของ A​is​in ใช่ไหมครับ

ขอแก้ไขนิดหนึ่ง ตั้งแต่ตัวปี 2007 ที่ใช้เทอร์โบ VGS ครับ
ใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2015, 06:00:27 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 06:17:39 »
ตอนนี้มีความคิดว่าจะซื้อรถ SU​V สำหรับใช้ขับ​ออก​ทริป และจะใช้เป็นรถขับประจำคู่กับ Fiesta ecoboost และคิดว่าจะใช้ยาวเลยครับ เผื่อตอนมีครอบครัวเลย ตอนแรกก็คิดว่าจะใช้ Ecoboost ยาวๆ เลย แต่​เมื่อสัปดาห์ก่อน เพื่อนๆ มา​รวมตัวกัน​เพื่อ​รายงานตัวเข้า​รับปริญญา ก็เลยถือโอกาสรวมกลุ่มกันไปเที่ยวเชียงใหม่ โดยใช้รถผม แต่​ปรากฏว่าที่นั่ง​ไม่พอ​ครับเพราะเพื่อนๆ ในกลุ่มมี 6 คน ไหน​จะ​สัมภาระอีก ทำให้เพื่อนต้องเอารถไปอีกคันนึง (All new Dmax 2 ประตู) ทำให้มีค่า​ใช้จ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้น​มา เพราะ​ทุกคน​จะ​หาร​ค่า​น้ำมันกัน ด้วยเหตุนี้ ทำให้​ผม​มองเห็น​ความสำคัญของรถ SU​V ขึ้น​มา​ครับ แต่เนื่องจากราคาสูงผมเลยดูเป็นมือสอง แล้วก็​มา​รู้สึกโอเคกับ Isuzu MU 7 ครับ ราคาตก​อย่าง​น่าใจหาย เพราะ​ราคา​ตาม​เต็นท์ และ​ตาม​เว็บ​รถ​มือสอง กระจุกอยู่ที่ 4 แสนปลายๆ ถึง 6 แสน​เท่านั้น ตอนแรกคิด​ว่าราคา​น่าจะ 7 แสน​ไป​จนถึง​เฉียด​ล้านเหมือนคู่แข่งอย่าง Fortune​r

คันที่ผมไปดูมาวันก่อนเป็นรุ่น Activo ขับ4 ปี 2009 ราคา 550,000 แต่ยังไม่ได้ลองขับ แต่พอได้สัมผัสแล้วคิดว่ารุ่นนี้แหละใช่เลย มี​คำถามตาม​นี้​ครับ

- ตัว​นี้​มีปัญหาหรือ defect อะไร​บ้าง​ไหม​ครับ แล้ว​แก้​จบ​ไหม
- อะไหล่รุ่น​นี้ยัง​หา​ง่าย​อยู่​ไหม​ครับ
- ทำไมราคาถึงตกมาเยอะแบบนี้ครับ ทั้งๆ ที่​ควรจะเป็น​เจ้า​ตลาด ราคาขายต่อไม่ควรตกมาก
- ถ้า​ต้องการ​ซ่อมหรือ​เช็ค​สภาพ เอา​เข้า​ศูนย์หรือ​อู่​นอก​ดี​ครับ ค่าใช้จ่ายเยอะไหม
- เปลี่ยนพวงมาลัยเป็น​ของ All new Dmax พร้อมปุ่มควบคุมเครื่องเสียงได้​ไหม​ครับ

ตัวอย่าง​รถ​จาก one2car คันที่อยู่ในสายตา
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=b12150066
http://www.one2car.com/ISUZU_MU-7/K12120088
http://www.one2car.com/ISUZU_MU-7/A21150539

ปล. อีก​เหตุผลหนึ่งที่ต้องการ​ซื้อ​รถ SU​V เพิ่ม คือเพื่อน​ผม​คน​นึ​งบ่นว่า​เบาะหลัง fiesta ecoboost นั่ง​ไม่สบาย​ด้วย​ครับต้องขยับไปมาตลอด ผม​เลย​คิด​ว่าไม่​ควร​ใช้ Fiesta ecoboost เป็น​รถ​ครอบครัว

เรื่องนี้ ไม่ค่อยมีปัญหา ปัญหาแถบจะไม่มี

หาง่าย สั่งกับศูนย์บริการได้หรือซื้อที่ร้านอะไหล่ทั่วไปๆได้เลยครับ

เนื่องมาจากมี MU-X ออกมาก ทำให้ราคาตกครับ

อู่นอกจะได้ราคาถูกกว่าของศูนย์บริการ
มีห่วง 2 เรื่อง
- น้ำมันเกียร์ ++ใช้น้ํามันเกียร์ Mobil ATF 3309 เท่านั้น++
- ใช้น้ำมันเฟืองท้ายใช้ เบอร์ 90 หรือ เบอร์ 140 ก็ได้ ++ที่จำเป็นต้องมีรหัส GL-5 เท่านั้น++

อันนี้ไม่แน่ใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 06:33:14 »

วิ่งไป 4 แสนกว่าเกียร์ออโต้คลัชท์หมดนี่มันยังไม่ทนอีกเหรอครับ vigo,fortuner คลัชท์เกียร์ออโต้เริ่มไปประมาณนี้เหมือนกัน ค่าแรงโอเวอร์ฮอลล์เกียร์ก็สามหมื่นกว่าๆพอกัน ไอ้ที่น่าระวังจริงๆน่ะเครื่องมากกว่าครับ อีซุซุยุคคอมมอนเรลนี่ฝาสูบเปราะมาก ทะยอยโก่งกันเป็นงานอดิเรก

เกียร์ใช้งานมาแล้ว 3 - 4 แสนกิโล ชุดคลัทช์เกียร์ออโต้ผ้าชุดคลัทช์หมดกันแล้วละครับ
อีซุซุ คคอมมอนเรล ฝาสูบไม่ได้เปราะขนาดนั้น ที่ฝาสูบโกงน้ำหม้อน้ำรั่วหรือหม้อน้ำตัน และไม่เคยดูแลรักษาเสียมากกว่าครับ