ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้นอกเรื่อง... (กะเขามั่ง) ว่าด้วย อาหารอินเดีย /*-*/  (อ่าน 17117 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ตอนนี้ อยู่ในช่วงเริ่มศึกษาเรื่องราว และข้อมูล อะไรต่อมิอะไรของ อินเดียอยู่
ด้วยความอยากรู้อยากเห็น

ไว้ถึงเวลา จะเล่าให้ฟังเอง ว่าทำไม...

แต่ตอนนี้ ผมอยากจะ มีประสบการณ์กับ อาหารอินเดีย กับเขาบ้าง
เพราะที่ผ่านมา นอกเหนือจาก พวกแกงมัสมั่น เคบับ กับ โรตี ที่แขกเขาเอามาขายแถวหน้าบ้าน แล้ว
ก็ดูเหมือนว่า ผมไม่น่าจะเคยลิ้มรสอาหารอินเดีย มาก่อนเลยแหะ

สำหรับ มือใหม่ หัดเอาเข้าปาก ด้วยมือขวา (มือซ้ายคนอินเดียคิดว่า ไม่สุภาพ)
พอจะมีร้านไหน แนะนำบ้างไหมครับ

อร่อย ราคาไม่แพง หัวละ 300 บาท พอได้ แต่ไม่ควรเกิน หัวละ 400 ถ้าไปกินกันสัก 3 คน
จากที่ นั่ง survey ดูในอินเตอร์เน็ต เนี่ย...แต่ละร้าน ผมไม่ค่อยจะกล้าเข้าสักเท่าไหร่แหะ...
กลัวโดนฟันหัวแบะ

1. มีร้านไหนแนะนำกันบ้างไหมครับ เล็งว่าจะหาทางเข้าไปลอง ในช่วง สัปดาห์นี้ (โรงแม แรมแบรนด์ ดูเข้าท่ามาก แต่น่าจะแพงมหาราณี เลยทีเดียว)
2. มีอะไรต้องระวังบ้างไหมครับ สำหรับ คนที่ไม่คุ้นชินกลิ่นเครื่องเทศเท่าไหร่

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 00:53:16 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
เคยทานมาที่เดียวก็คือที่โรงแรมแรมแบร้นด์ที่ว่า ราคาแพงทีเดียว แต่อร่อย ซึ่งก็เข้าใจว่าเขาอาจทำแบบไม่ใช่ของแท้ คือทำให้คนต่างชาติทานได้เหมือนกินแกงไทนในเมืองนอกที่ฝรั่งว่าอร่อยแต่เราทานแล้วส่ายหน้าตาลอย หรือมันอาจเป็นอาหารของคนอีกระดับหนึ่งที่เราไม่มีปัญญาไปหาทานได้ถ้าไปอินเดีย

หากอยากได้อาหารอินเดียจริง แนะนำให้ไปแถวพาหุรัด ตรงถนนจักรเพ็ชรด้านตรงข้ามเยื้องการไฟฟ้าค่อนมาทางห้างเอทีเอ็ม แถวนั้นจะมีซอยให้เดินทะลุออกมาทางถนนจักรวรรดิ์ เคยเดินผ่านเห็นมีร้านอาหารอินเดียหลายร้านที่ชุมชนชาวอินเดียแถวนั้นไปนั่งทานกัน เดินผ่านได้กลิ่นมาแต่ไกล อยู่ห่างๆกลิ่นพอทน ก็หอมดี แต่ถ้าเอามาวางตรงหน้าไม่แน่ใจว่ากลิ่นจะแรงไหม

หากเป็นการเตรียมตัวเพื่อไปเยือนอินเดียให้ถามคนเชิญว่าที่ๆจะไปอยู่เมืองอะไรภาคไหน เพราะอินเดียเป็นประเทศใหญ่ อาหารแต่ละแห่งแตกต่างกันมาก ขนาดเมืองไทยเองยังมีอาหารของแต่ละภาคซึ่งรสต่างกันมาก หรือแม้แต่อาหารอย่างเดียวกัน แต่ไปกินต่างที่กันก็รสต่างกัน เคยไปสั่งแจ่วฮ้อนกินที่อำเภอรอบนอกของโคราช จากร้านเพิงหมาแหงน พอเขาเอามาให้กิน ซดไปได้คำเดียวเลิก กินไม่ได้เลย ไม่เหมือนแจ่วฮ้อนกรุงเทพ แถมราคาแพงพอกัน

ถ้าจะไปเยี่ยมชมโรงงานทาทา คิดว่าคงไม่ลำบากอะไรในเรื่องอาหาร เขาน่าจะมีประสบการณ์ในการรับรองแขก (ที่ไม่ใช่แขก) และถ้าเจองูในอินเดีย คุณ J!MMY คงรู้นะว่าควรตีงูก่อน อย่าไปตีแขกก่อนตามคำพังเพย ไม่งั้นจะโดนแขกรุม 5555

ขอให้โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ choord

• **
เซ็นทรัลเิวิร์ดครับ ฝั่ง zen ชั้น 7 (มั้ง)
มีบุฟเฟ่ต์อาหารอินเดียอยู่ ราคาตามงบพี่จิมมี่เลยครับ

ส่วนรสชาติร้านนี้ ผมยังไม่เคยลองครับ (อ้าว)
เพราะที่บ้านไม่ปลื้มอาหารอินเดียเท่าไหร่
แต่เท่าที่อ่านรีวิวมา...พอใช้ได้ครับ

ส่วนอาหารอินเดียที่ผมว่าอร่อย คงเป็นร้านที่เมืองทองครับ
ตรงทางเชื่อมระหว่าง chalenger hall กับตึกเก่า
ร้านนี้จะอร่อยดี ราคาไม่แพง (มากเท่าไหร่)
และสภาพใกล้เคียงกับฟาสต์ฟูต เข้าไปทานได้ง่าย
โดยไม่เขินอะไรมากนักด้วยครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ชอบประโยคนี้จังพี่จิม..... "แพงมหาราณี"  :D

ผมก็นึกไม่ออกเหมือนกันครับว่าจะมีที่ไหนทำอาหารอินเดียได้อร่อยๆ อ่ะ ผมว่าแถวระแวกวัดแขกน่าจะพอมีร้านริมถนน(หมายถึงในตึกแถวน่ะครับ..... ไม่ใช่ที่อยู่ริมฟุตบาท) แล้วก็ร้านที่เทียบเคียงร้านอาหารตามสั่งของไทย รู้สึกจะอยู่ในซอยข้างๆ สวนชูวิทย์อ่ะครับ(เคยไปหลงอยู่แถวนั้นทีนึง.... ได้อารมณ์อินเดียแท้ๆ เลยอ่ะ)

ลุงผมเคยพาไปทานตอนเด็กๆ ตอนนี้ก็จำไม่ได้แล้วว่ามันอยู่ที่ไหนอ่ะครับ ครั้นจะไปถามลุง แกก็ลอยไปกับคลื่นสึนามิเมื่อหลายปีก่อนแล้วอ่ะ

รู้สึกพี่จะเตรียมการเรื่องอาหารการกินแต่เนิ่นๆ เลยนะครับเนี่ย!!
ปล.จะว่าไป อาหารอินเดียนี่ก็ไม่ค่อยถูกกับผมนะ..... เครื่องเทศมันแรงไปอ่ะ แต่ถ้าคนไทยทำมันก็ไม่ถึงรสชาตอาหารอินเดียแฮะ(ผมนี่เรื่องมากจริง)
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Vick

• **
ร้าน MaMa จะอยู่ในซอยที่ตรงข้ามกับห้าง Indian-Emporium ราคาไม่แพง แกกะหรี่ไก่ก็ถ้วยละ 100 สัง Nan หรือ Roti แผ่นละ 10 บาท กับ 5 บาท แต่ถ้าโรงแรมได้บรรยากาศมีเล่นเพลงอินเดียด้วย ราคาถ้วยละ 270 บาท - 500 แน่ๆ ไม่รวม service charge  เคยไปกินหมดไป 2000 บาท สั่งไป 3อย่าง บวกพวกคอมเทล แนะนำ โรงแรม Rembrandt sukhumvit ชื่อ Rang Mahal ซอย 18
Novotel Sukhumvit ซอย 33 ชื่อ Coco และ Indian Hut ตรงถนนสีลมก็อร่อย หวังว่าพี่ Jimmy คงทานได้นะ

ออฟไลน์ Tonaka

ชั้นใต้ฟิวเจอร์ปาร์คก็มีครับ แต่ไม่เคยกิน กะว่าจะไปตั้งหลายทีแล้วแต่พลาดทุกที  แต่มีเพื่อนผมเคยไป รู้สึกจะไม่แพงมากน่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครัทุกท่าน

คุณ Can ครับ

อย่าว่า งั้นงี้เลย

ขนาด รูปงู ในหน้าหนังสือ อะไรก็ตาม

ผมเปิดเจอเมื่อไหร่
จะโยนหนังสือทิ้งไปให้ไกลๆ โดยอัตโนมัติ หนะครับ แหะๆๆๆๆ

ตาแพน เพิ่งเจอเข้ากับตัวเมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมา
ผมงี้ สยองเลย

รูปงูในหนังสือรถ...กะไว้แล้วเชียว ว่าเมื่อไหร่ มีบทความ Ford Chelby Cobra หรืออะไรก็ตาม
อาจมีสิทธิ์ลุ้นว่าต้องเจอแน่ๆ แล้วก็เจอจริงๆ....

นึกแล้วยังขนลุกไม่หาย

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
ร้าน Indian Hut แถวสุรวงศ์ ลองคีย์ในอากู๋ (กูเกิ้ล) ดู ราคาตามมาตรฐาน แถมเมนูหลากหลาย อร่อยและขึ้นชื่อมาก

อีกร้านที่น่าสนใจก็ Spicy Maharaja ชั้น 7 เซนทรัลเวิลด์ ฝั่ง Zen อันนี้เมนูจะน้อยกว่าอันแรก แต่ก็รสชาติถึงใจ

ที่พาราก้อนก็มี แต่เป็นร้านเล็ก ๆ อยู่ใกล้ ๆ มอส เบอร์เกอร์

อาหารอินเดียราคาจะมาตรฐาน หัวละ 300 ก็อิ่มได้ แถมแกงถ้วยนึงอย่างข้นคลั่ก สำหรับคน 4-5 คนจิ้มกินอย่างเมามัน และเครื่องเทศอินเดีย แม้จะฉุนกั้ก แต่คุณค่าทางอาหารมากมาย ช่วยสร้างถูมิต้านทาน ฆ่าเชื้อในระบบทางเดินอาหารอีกด้วย เชฟร้านอาหารอินเดียส่วนมากมาจากทางเหนือ จะไม่เผ็ดมาก มีแต่เครื่องเทศที่หอม แต่ถ้ามาจากทางใต้ของอินเดียรับรองได้ว่าเผ็ดขนาดที่อาหารปักษ์ใต้เมืองไทยชิดซ้ายลงคลองชลประทานไปเลย

สมัยเราไปลำบากตรากตรำที่อินเดีย 1 เดือนนั่น เรารู้สึกได้เลยว่าวรรณกรรม ปรัชญา และอาหารอินเดียช่วยบรรเทาความทุกข์ของเราได้มากทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:18:32 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ที่เชียงใหม่ มี่ร้านเล็กๆ ใกล้ๆไนท์ บาร์ซ่า เจ้าของเป็นคนอินเดีย ฝีมือระดับ ทำอาหารขึ้นโต๊ะ อดีตนายก อินทิรา คานธี ในช่วงมาเยือนเมืองไทยสมัยก่อน
เป็น อาหารอินเดียแท้ ราคา อย่างละประมาณ ร้อยกว่า ถึง สองร้อย นิดๆ
แต่ คิดว่า คุณจิมมี่ คงจะยังไม่มาชิมถึง เชียงใหม่
ผมจึง ยังไม่ไปค้นชื้อและที่ตั้งร้าน มาขึ้นเวป

คนอินเดีย เขายังถือ เรื่อง วรรณะ ชนชั้น กันอยู่ในใจ มากมาก
ดื่มน้ำ ควรจะ ไม่ให้ ปากถูกภาชนะ พูดสั้นๆคือ ดื่มไม่ให้ปากถูกแก้ว ใช้ เทกรอก นั่นและครับ
จาน ชาม ถ้าใช้ เงิน ทองเหลือง จะดูดีมากๆ เพราะ คือข้อแสดงถึง ความสะอาด ของคนกิน

อ้อ ไป อินเดีย เดินถนน มีข้อระวังคือ
จะมี คน แอบ โยน อุนจิ เหม็นๆ ใส่ รองเท้า
แล้ว จะมี อีกคน เข้ามา ทักว่า รองเท้าเปื้อน จะให้ เช็ด ให้ไหม คิดค่า เช็ด ไม่แพง
และ ที่ อินเดีย ใคร ขับรถ ไม่บีบ แตร ถือว่า ไม่สุภาพ ครับ
และ ห้าม ทำให้ วัว เดือนร้อน เด็ดขาด

วัว คือ สัตว์ พาหนะของเทพเจ้า
คนอินเดีย ส่วนใหญ่ นับถือ พระศิวะ พระนารยณ์ เนื่องจาก สามารถ สวดอ้อนวอน ขอ ได้
ส่วน พระพรหม สร้างโลก แล้ว ท่านก็ทรงเฉย คนอินเดีย จึง ลืมๆ ท่านไป

เวลา คนอินเดีย แต่งงาน
เจ้าบ่าว ต้อง แสดงท่าที เบื่อชีวิต ทางโลก
โดย เดินหนี ออกจาก งานแต่งงาน
ปากบ่นว่า จะไป สันโดษ บำเพ็ญ เพียร ถวาย เทพเจ้า
ฝ่ายเจ้าสาว ญาติๆเจ้าบ่าว ก็ ต้อง ตามเดิน ง้อ เจ้าบ่าว กลับ เข้า งานแต่งงาน
ทำกัน หลายครั้ง แต่มัก ไม่เกิน สาม ครั้ง
เจ้าบ่าว ก็ กลับ มาเข้างาน แต่งงาน ส่งตัว เสพ ทางโลก สมใจอยาก

ที่สำคัญ คนอินเดีย นับถือ เทพเจ้า มากมาก
ใครนับถือเทพ องค์ไหนก็ได้ทั้งนั้น
และ ศาสนา ที่ คนรวยอินเดีย นับถือ มากที่สุด คือ ศาสนา เชน ของท่าน มหาวีระ ยุคเดียวกับ พระพุทธเจ้า
ท่านมหาวีระ สอนว่า พ่อค้า ทำบาป น้อยมาก เพราะ ไม่ฆ่าสัตว์ อะไรเลย แค่ ซื้อมา ขายไป รับเงินส่วนต่าง กำไร ถือว่า เป็น อาชีพ ที่ บริสุทธิ์ มาก
ผู้บรรลุ ใน ศาสนาเชน สาขาหลัก จะ เปลือยกาย
แสดงให้ สังคม เห็นว่า ท่าน บรรลุ จริงๆ
ไม่ว่า จะ อยุ่กับ สาวงาม อ่อนช้อย จริต มากเพียงใด
ผู้บรรลุ ใน ศาสนาเชน ที่เป็น ชายหนุ่ม ก็ ไม่มีอาการ แข็ง เกร็ง ให้ สังคม เห็น ทั้งสิ้น

ผม ตอบ กระทู้นอกเรื่อง ได้ นอกเรื่อง ไกล สุดสุด เลยนะครับ
แต่ คิดว่า คุณจิมมี่ และ คนอ่าน น่าจะได้ประโยชน์ และ คิด นอกเรื่อง ไปได้ ไกล กว่า หลายเท่านัก 

ออฟไลน์ !ce

• **
ถ้ามีโอกาศได้มาพัทยากลาง ต้อง ร้าน อาลีบาบา ครับ!!
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ชั้นใต้ฟิวเจอร์ปาร์คก็มีครับ แต่ไม่เคยกิน กะว่าจะไปตั้งหลายทีแล้วแต่พลาดทุกที  แต่มีเพื่อนผมเคยไป รู้สึกจะไม่แพงมากน่ะ

ปิดไปแล้วครับ ร้านนั้น

เคยไปนั่งกิน บรรยากาศมาคุสุดๆ พนักงานนอกจากไม่พูดไทยแล้ว ยังไม่บริการด้วย

ทำตัวไม่ถูก สั่งอะไรก็ไม่ถูก โดนดุอีกต่างหาก :'(

อยากหาร้านดีๆ อยู่เหมือนกัน
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
ขอตอบในฐานะที่ไม่เคยคิดจะลิ้มลองอาหารอินเดียมาก่อนเลย แต่ต้องไปใช้ชีวิตอยู่ที่อินเดียอาทิตย์นึงที่เมือง กัลกัตตา ตอนแรกผมเตรียมมาม่าไปเพื่อคิดจะประทังชีวิตในวันหยุดที่ไม่มีใครพาผมไปกินอาหารได้ แต่สุดท้าย วันนี้ผมกลับชอบอาหารอินเดียแฮะ เพื่อนผมบอกว่าอาหารทางใต้จะอร่อยกว่าทางเหนือครับ เอาเป็นว่าทุกวันนี้ผมเองยังไม่เคยลิ้มลองอาหารอินเดียในเมืองไทยเพราะไม่มีใครไปด้วย และผมก็ยังไม่ยอมกินมัสมั่น หรือข้าวหมกไก่เมืองไทยอยู่ดี แต่ผมไปอยู่อินเดีย ไปอยู่ปากีสถานขอบอกว่าอาหารอร่อยมากนะครับ ไอ้ที่ฉุนๆ หน่ะ ผมว่า น้อยกว่ากลิ่นเมืองเค้าอีก สงสัยที่ทานได้ไม่ฉุนเพราะกลิ่นเมืองเค้ามันแย่กว่าแฮะ ยอมรับว่าอาหารอร่อยครับ เพราะนั่นคือของเค้าแท้ๆ โรตี นาน จาปาตีผมกินหมดครับ อร่อยเป็นที่สุดกับแกงไก่ บังเอิญผมไม่ทานเนื้อเลยไม่ได้ลิ้มลองครับ ส่วนอาหารมังสาวิรัติทางโน่นก็อร่อยใช้ได้เลยนะครับ ลองดูครับ คุณจิมมี่ ผมว่าถ้าไม่ใช่คนเลือกทานอาหารอยู่แล้ว ผมว่าทานได้ครับ อย่าเพิ่งกลัวไปก่อนครับ อาหารอร่อยๆ เยอะ ว่าแล้วก็คิดถึงอาหารอินเดียแฮะ อ่อ ถ้าจะดื่มนมลองถามเค้าหรือดมหรือชิมซักนิดก่อนนะครับ ว่ามันคือนมอะไรทานได้หรือเปล่า ผมเจอมาเองเลยครับเค้าเอา morning tea มาให้ ผมไม่รู้ก็ใส่นมไปซะเยอะ ปรากฏว่า ทานไม่ได้เลยครับ กลิ่นมันสุดยอดมากครับ แต่ไม่รู้ว่านมอะไรนะครับไม่ได้ถาม

สิ่งที่ผมสังเกตได้จากอินเดียนะครับ ทำให้ผมระวังไปหมด ช้อนส้อมครับ ขนาดผมทานในโรงแรมนะ เราเองไม่เคยจะระวังเรื่องนี้ใช่มั้ยครับ แต่พอไปอยู่โน่น พอเห็นปุ๊บ ขยาดเลย ที่ันั่นช้อมส้อมเค้าทำด้วยโลหะ ขนาดหนาๆ หน่อย บ้านเราจะเป็นแบบบางๆ ด้วยความที่มันหนาครับ ตามซอกส้อมระหว่างง่ามอะครับ มันจะมีคราบดำๆ ติดอยู่เหมือนล้างไม่ถึงแล้วมันก็สะสมครับ ทุกครั้งที่ทานผมต้องเอากระดาษหรือผ้าเช็ดปากมาขัดซอกมันก่อนครับ จะเปลี่ยนก็ไม่ได้เพราะมันเป็นทุกอันครับ เห่อ เห่อ เป็นอย่างเดียวที่.....มากเลยครับ หวังว่าคงจะได้ประสบการณ์ดีๆ กลับมานะครับ

ออฟไลน์ tsmart

• **
เชียร์ indian hut เหมือนกัน ราคาไม่แพงมาก อาหารเยอะดี
แต่อาหารส่วนมากมันจะออกแนว นม มัน ค่อนข้างเลี่ยน ถ้ากินทุกวันคงไม่ไหว :P

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ชอบทานมาก ๆ เลย แถวไนท์บาร์ซ่าส์ที่เชียงใหม่อ่าครับ มีอยู่ 2- 3 ร้าน อร่อย ๆ อิอิ  ;D ไม่แพงมาก...ด้วย

ออฟไลน์ Monstruo

เคยมีเพื่อนที่เป็นแขกพาไปกินร้าน Himali-jaja (มันบอกว่าแปลว่าลุง Himali) อยู่ตรงข้าม Emporium
แต่ไม่ได้ไปกินนานแล้วไม่รู้ปิดไปหรือยัง

อีกร้านที่เคยไปเมื่อเร็วๆนี้ก็ร้านที่อยู่ Central World ฝั่ง Zen น่ะครับ รสชาติอร่อยดีแต่น่าจะเกินงบที่พี่จิมมี่ตั้งไว้

ออฟไลน์ The Coup Channel

เท่าที่เคยมีประสบการณ์มาเคยไปนั่งร้าน Indus ในซอยสุขุมวิท26(?)
อร่อยมาก บรรยากาศเริ่ด ประทับใจอาหารอินเดียสุดๆ

ว่างๆพี่ลองหาข้าวแกงกะหรี่มาทานพอกล้อมแกล้มไปก่อนก้ได้นะ ฮี่ๆๆ
ก็พอเข้าเค้าอาหารอินเดียบ้างงง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ขอบคุณมากครัทุกท่าน

คุณ Can ครับ

อย่าว่า งั้นงี้เลย

ขนาด รูปงู ในหน้าหนังสือ อะไรก็ตาม

ผมเปิดเจอเมื่อไหร่
จะโยนหนังสือทิ้งไปให้ไกลๆ โดยอัตโนมัติ หนะครับ แหะๆๆๆๆ

ตาแพน เพิ่งเจอเข้ากับตัวเมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมา
ผมงี้ สยองเลย

รูปงูในหนังสือรถ...กะไว้แล้วเชียว ว่าเมื่อไหร่ มีบทความ Ford Chelby Cobra หรืออะไรก็ตาม
อาจมีสิทธิ์ลุ้นว่าต้องเจอแน่ๆ แล้วก็เจอจริงๆ....

นึกแล้วยังขนลุกไม่หาย

งูบนหัวตัวเองอ่ะดิ ตาแพนน่ะ.....5 5 5
เคยไปนั่งกินร้านชื่อไรก็ไม่รู้อ่ะ โดนฉุดลากไป ตรงข้ามแชงฯ อ่ะจิมมี่ รสชาดประหลาดดีอ่ะ ไม่คุ้นลิ้น....ราคาก็ไม่ทราบอีกเพราะเขาลากไป....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ choord

• **
เพิ่มเติมครับ

กินอาหารอินเดียเสร็จ ต้องพกยาปราบเต่าอย่างแรงไปด้วยนะครับ
เพราะกลิ่นเครื่องเทศจะออกทางเหงื่อ

สังเกตุนะครับ คนอินเดีย กลิ่นตัวสุดยอด...ด
และหลังจากผมไปกินอาหารอินเดีย (ตอนนั้นไปกินที่ little india ที่สิงคโปร์) ตอนบ่ายๆ
พบว่าตอนค่ำ และรุ่งเช้าอีกวันสองวัน
กลิ่นเครื่องเทศออกทางเหงื่อ หึ่งเลยครับ เฮ่อ..อ
ถึงได้เข้าใจว่า ทำไมคนอินเดีย กลิ่นตัวแรงกันนัก

ออฟไลน์ ChaLaLa

• Newbie
  • *
ร้านอาหารอินเดียซอยพร้อมพงศ์ เยื้องๆ Fuji Supermarket ก็ดีน่ะครับ
อาหารก็อร่อยใช้ได้ เห็นมีทัวร์มาลงบ่อยด้วย ราคาก็ไม่แพงครับ

แต่ไม่เห็นมีใครสงสัยเลยว่าคุณ Jimmy จะซ้อมทานอาหารอินเดียทำไม?
ผมเดาว่า ......  คุณ Jimmy คงกำลังคิดว่าจะคบหาเพื่อน(รู้ใจ)ใหม่เป็นคนอินเดียล่ะมั่งครับ  :o

ขอให้เดาผิดเฮอะ