โพลล์

Ford,Chev,Suzuki,Hyundaiเพื่อนๆไว้ใจศูนย์บริการยี่ห้อไหน

Ford
24 (38.1%)
Chev
3 (4.8%)
Suzuki
21 (33.3%)
Hyundai
15 (23.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 59

ผู้เขียน หัวข้อ: Ford,Chev,Suzuki,Hyundaiเพื่อนๆไว้ใจศูนย์บริการยี่ห้อไหน  (อ่าน 4980 ครั้ง)

Hip5

• บุคคลทั่วไป
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ  ;D
เอาแค่ศูนย์และบริการหลังขายไม่นับการขับขี่และสมรรถนะนะครับเป็นเพื่อนๆเลือกยี่ห้อไหนและเพราะอะไร

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
Re: Ford,Chev,Suzuki,Hyundaiเพื่อนๆไว้ใจศูนย์บริการยี่ห้อไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 12:13:05 »
SUZUKI  ;D

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
Re: Ford,Chev,Suzuki,Hyundaiเพื่อนๆไว้ใจศูนย์บริการยี่ห้อไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 12:33:03 »
นี่มันชอยส์ให้ตอบว่า ไม่มีข้อใดถูก ชัดๆๆ ฮาาา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 13:32:53 »
1. suzuki    เพราะใกล้บ้าน
2. hyundai  เพราะชอบเอลันต้า  ชอบรถ ;D ศูนย์ห่างจากบ้านไม่ไกลเท่าไหร่ (แต่ละศูนย์ที่เคยไปเล็กกระจิ๋วเดียว...)
3. ford       เพราะไกลบ้านและไม่มั่นใจ  ;D
3. chev      เพราะไกลบ้านและไม่มั่นใจ   ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 15:04:09 »
ของผมก็คงฟอร์ดล่ะครับ..
ศูนย์ฟอร์ดบ้านนอกบ้านผมบริการดีกว่าโตโยต้าล่ะกัน..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 15:36:19 »
4 ยี่ห้อนี้เอาจากที่เคยใช้บริการมานะครับ

Ford  บริการดีขึ้นเยอะ  แก้ไขปัญหาเป็นแล้ว  รู้เรื่องระบบไฟฟ้า computer ของรถมากขึ้น  เครมก็ไม่ค่อยยุ่งยากแล้ว
        น้ำยาวิเศษ  บริการเพิ่มเติม  ก็มีเสนอผ่านๆ  ถ้าไม่เอาก็จบไป (Toyota นี่จะจับยัดให้ได้เลย ทั้งๆที่บอกไม่เอา)

Suzuki  อันนี้ดีกว่า Ford ขึ้นมาอีก บริการเร็ว ศูนย์ทำเรื่องเครมง่าย(แต่เครมมาแล้วไม่ค่อยจบ อะไหล่แย่เหมือนเดิม)
           ไม่มีการเสนออะไรเพิ่มเติม  บางอย่างแจ้งเปลี่ยนช่างยังแจ้งมาเลยว่าสภาพยังดี น่าจะไม่ต้องเปลี่ยน(กะช่วยประหยัดค่าดูแลว่างั้นเถอะ)

Hyundai  สภาพเหมือนศูนย์ร้างเลยครับ  พื้นที่ของศูนย์เยอะ  ตึกก็ใหญ่    
             สภาพภายนอกศูนย์ ลานจอดรถนี่แบบว่า นึกว่า office อายุซัก 20 ปีขึ้นได้ครับ  บริเวณโชว์รูมนี่แบบว่าขัดกับรถ Hyundai รุ่นใหม่มากครับ
             ถ้าเอา Hyundai รุ่นเก่าๆ(ยุค Hyundai รุ่งเรืองสมัยเกือบ 20 ปีที่แล้ว) มาจอดแล้วถ่ายรูปนี่ จะดูเข้ากันมากเลยครับ    
             แต่บริการดี  เครมง่ายมาก ไม่มีอิดออดเลยครับ(ง่ายจนผมงง  Toyota นี่ชิดซ้ายไปเลยเถอะ)

Chevrolet  ห่วยแตกที่สุดแล้วครับในตอนนี้  ตั้งแต่ปี 2013 ขึ้นมาเครมโคตรยากกกกก
               กว่าจะเครมได้ต้องเข้ามาหลายรอบ  แถมพอเข้ามายังต้องมีการตรวจเช็คก่อนเปลี่ยนอีก  
               ขนาดไปลองรถกับช่าง ยังโยนไปเรื่องอื่นซะงั้น ทั้งๆที่คนอื่นก็เป็นกันตรงนี้  
               แล้วถึงรถจะอยู่ในประกัน  ถ้าแจ้งให้ตรวจเช็คจุดที่มีปัญหาก็มีค่าตรวจเช็คนะครับ  ไม่ได้ฟรีเหมือนยี่ห้ออื่นอีกครับ
               แล้วการแก้ปัญหาจากระบบ software นั้นก็ไม่ค่อยได้เรื่อง(มาตามจดหมาย)  ทำเสร็จรถแย่กว่าเดิมอีก  
               แจ้งปัญหาไปก็เงียบ  โทรไป Call Center ก็รับเรื่องดี  แต่พอมีการติดต่อกลับมาเริ่มไม่ได้เรื่องแล้ว
               พูดง่ายๆว่า สนง.ใหญ่คงจะไม่มีปัญญาช่วยเหลือซักเท่าไร  ถ้าไม่รุนแรงจนถึงขั้นต้องขึ้นรถยก
               ถ้ายังเป็นแบบนี้  ผมคงเลิกใช้ Chevrolet แล้วล่ะครับ  และจะไม่แนะนำให้ใครใช้ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 15:38:22 โดย vellcap »

ออฟไลน์ Activehybrid

Ford,Chev,Suzuki,Hyundaiไว้ใจศูนย์บริการยี่ห้อไหน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 15:38:08 »
ford  เคลมง่ายครับ จำนวนศูนย์ก็กลางๆไม่ถึงกับน้อยมาก บริการดีหลายๆด้านต้องใช้ถึงจะรู้

เสียอย่างเดียว อุปกรณ์บางอย่างอายุการใช้งานสั้นและคนไม่ค่อยเชื่อถือ

ออฟไลน์ Rock795

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 16:45:23 »
ยี่ห้อไหนก็ได้ครับที่ไม่ใช่Chev
ประสบการณ์จากคนในครอบครับChevห่วยสุดทั้งศูนย์ทั้งตัวรถ
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 18:29:22 »
Ford นี่เท่าที่ตามๆมา รวมถึงที่เกือบได้ใช้โฟกัสแต่ตัดสินใจเอาซิวิคแทน ผมว่าศูนย์บริการอยู่ในระดับเฉยๆนะ ผมคิดว่าผมรับได้
แต่ที่แย่คือ Defect อาการประจำรถมากกว่า พวกเกียร์กระตุก ไฟไหม้ ดับกลางอากาศ พวกนี้ต่อให้ศูนย์ดีอย่างมากก็ได้แค่เคลม แต่ก็ไม่รู้จะเป็นอีกเมื่อไหร่

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 18:58:47 »
ผมใช้ cruze ครับ ยี่ห้ออื่นใน choice ไม่ทราบเพราะไม่เคยใช้ครับ
ประสบการณ์เข้าศูนย์ไม่เห็นมันจะแย่ตรงไหนนะครับ เคยโดนมอไซค์เฉี่ยวกระจกมองข้างแตก วิ่งเข้าศูนย์โพธิ์แก้ว กะให้ช่วยเปิดเคลมประกัน ผู้จัดการเดินมาดูบอกแค่นี้เคลมทำไม บอกให้ผมรอแปปนึง พี่แกเดินไปหยิบกระจกมองข้างอันใหม่มาเปลี่ยนให้ผมเฉยเลย ไม่คิดเงินด้วย ยอกผมไม่ต้องเคลม ผมจะได้ไม่เสียประวัติ แถมยังติผม กระจกแตกแบบนี้ยังจะขับมา อันตรายนะน้อง ผมก็ขอบคุณพี่เค้ายกใหญ่  
ล่าสุดเดือนที่แล้ว ไปเที่ยวภาคเหนือ เคลมประปุกพักน้ำหล่อเย็น(ขั้วต่อซึม)กับยางซีลกระจกหน้าที่เริ่มปริออกที่ศูย์มหิดลเชียงใหม่ บริการดีเลยนะครับ ล้างรถให้อีก แถมยังอวยพรให้ผมเที่ยวให้สนุก เดินทางอย่างปลอดภัย
ไม่เห็นมันจะแย่เหมือนที่หลายๆคนชอบด่ากัน ผมว่าค่อนข้างดีเลยด้วยซ้ำ

ศูนย์มันก็มีทั้งดีทั้งแย่กันแทบทุกยี่ห้อแหละครับ ศูนย์ไหนไม่ดีก็หลีกเลี่ยงซะ ดีกว่าจะไปทะเลาะกันให้มันบาดหมาง พอไม่สบอารมณขึ้นมาก็เอามาโพสประจานด่ากัน ทำตัวเองให้เครียดปล่าวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 20:22:10 โดย Armaru »

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 19:04:03 »
เล่าประสบการณ์ Tuscon เบรกดังละกัน

รถซื้อศูนย์ฮุนไดสีลม (ใกล้บริษัทแม่ และไปออกบูท motor expo'12 พอดี)
ไปเซอวิสที่ราม (พระราม 9) เพราะใกล้บ้าน

เข้าไปถึงยามไหว้ก่อนเลย ถามว่ารถเป็นอะไร พาไปที่รับรอง แล้วที่พนง เดินมาถามข้อมูลเพิ่มเติมเอง (แต่แจ้งไว้ก่อนว่า ตอนนั้นทั้งศูนย์มีลูกค้าคือผมคนเดียว เค้าเลยอาจจะว่างดูแลเป็นพิเศษ)

หลังจากนั้น เอารถขึ้นฮ้อย ดูจานเบรก กระตือรือร้นหาสาเหตุดี สรุปคือเป็นที่ผ้าเบรกนะแหล่ะ เป็นแบบนิ่ม มันจะมีเสียงช่วงตอนหยุดเยอะ กะเป็นเขม่าเยอะ เค้าบอกคันอื่นก็เป็น แต่เพื่อความแน่ใจเลยขอตรวจเช็คให้ละเอียด

ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น ถามว่าล้างรถหรือไม่อีกตะหาก (รถผมสรกปกขนาดนั้นเชียว)

ห้องรับรองไม่ค่อยมีอะไร มีน้ำ ขนมนิดหน่อย กะทีวี แต่ผนังใสเห็นช่างชัดเจน

ผมว่าถ้าบ้านใกล้ศูนย์ ศูนย์ Hyundai บริการดีมาก (อาจะเพราะคนน้อย) กว่า Nissan พระราม 5 กับ Toyota รามคำแหง ทั้งแต่ไหว้ รับรถ พาไปห้องรับรอง ส่งรถ

แต่แต่แต่  งานบริการตัวถัง ยังไม่มีนะฮะ ตอนนั้นโดนชนประตูข้าง ต้องส่งไป outsource แถว โยธินพัฒนา (ซ่อมตัวถังพวก hyundai กับรถตระกูล vw โดยเฉพาะ) เห็น h1 มาซ่อมหลายคันเหมือนกัน

ไม่รู้ว่า 30 ศูนย์ที่เปิดล่าสุด จะมีงานบริการตัวถังรึยัง ขอแค่ซักที่ จะดีมากเลย

ส่วน Ford พึ่งเคยซื้อ รอเอาเจ้า ecoboost ไปเซอวิสก่อน แต่ตอนรับมอบรถ เซลล์เอาใจใส่ดี

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 20:05:05 »
เพื่อนใช้ Suzuki Swift
บอกว่า ตรวจสอบข้อมูลเลขตัวถังรถ ทาง Suzuki เรียกให้นำรถเข้าตรวจสอบที่0 เพื่อเปลี่ยนชิ้นส่วน  :o

เป็นอะไรที่ Ford Thailand ไม่เคยมี 55  ;D
กว่าจะได้ประกันกล่องเกียร์(ติงต๊อง) เพิ่ม10ปี/240,000km
และ ประกันซีลล์ คลัช เป็น5ปี/160,000km.

พี่น้องFiesta ต้องลำบากมากมาย  :)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 20:31:59 »
ศูนย์อื่นข้างต้น ไม่เคยเข้า แต่ศูนย์ Suzuki นวนคร  ปลื้มมาก   แต่ศูนย์มิตซู  เข้ามา 10 กว่าปี เกลียดมากกกกกก

ออฟไลน์ KIK_BOSE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 21:06:43 »
ในตัวเลือกนี้คงไม่พ้น Suzuki   ;D ;D

jomyoot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 21:11:20 »
ต้องเชฟโรลตสิครับ เหตุผลในวงเล็บเลยครับ อิอิ
(ตัวเลือกที่ให้มา ไม่สามารถให้คำตอบที่ถูกต้องได้ งั้นขอเลือกที่ห่วยสุดก็แล้วกันครับ555+ ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ KIK_BOSE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 21:27:07 »
พี่สาวพี่  PAN อย่าลืมไปเคลมนะครับ  8)

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 21:38:25 »
ผมได้ใช้บริการรถ เชฟและฟอร์ด

ผมตอบไม่ได้หรอกว่าศูนย์ไหนดีไหนแย่

ฟอร์ด สำหรับผม พระราม2 เมื่อก่อนดีกว่านี้

เชฟพระราม2พอๆกันกะฟอร์ด

เชฟสุราษฯผมให้ติดลบ แย่มาก.   ผมหนีไปเชฟตรัง นี่คือศูนย์ ที่ผมให้ที่ 1เลย
สำหรับความพอใจทุกอย่าง

ฟอร์ด สุราษฯ พอกันกะพระราม2

ความพอใจของผมในที่นี้คือ อยู่ที่สกิลช่าง การซ่อมและบริการ.  ก็คือโดยรวมหน้าบ้านกับหลังบ้านของศูนย์นั่นแหละ

เพราะฉะนั้นใครบอกศูนย์เชฟห่วยแตก กรุณาเว้นศูนย์ตรังให้ผมสักที่
เพราะเค้าช่วยเคลมอะไหล่ให้ผมหลังหมดระยะประกันไปแล้วด้วยซ้ำ
และติดตามงานซ่อมหลังซ่อมให้ผมทุกขั้นตอน  ผมทิ้งรถไว้ก่อนปีใหม่ เค้าโทรหาผมทุกสัปดาห์ความคืบหน้า
รถผมรื้อเครื่องทำฝาใหม่หมด จากการใช้แก้สเกือบเเสนโล ทางศูนย์ก็พยายามช่วยเหลือให้ส่วนลดกะผมอีกด้วย
จนทุกอย่างเสร็จ ผมไม่มีเวลาไปรับรถ เค้าก็แจ้งผมตลอด ถ้ามาจะล้างรถให้อีกรอบ
เป็นใครใครก็ประทับใจครับ

ปล.ผมลูกชาวบ้านธรรมดานี่ล่ะฮะ เชฟรถเมีย ตัวผมขับฟอร์ด ไม่ได้มีอำนาจบารมีอะไร
แค่ผมพูดตรงๆว่าขอช่วยเรื่องงบซ่อมผมหน่อย ผมช้อต...

promt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 22:04:42 »
ผมใช้ cruze ครับ ยี่ห้ออื่นใน choice ไม่ทราบเพราะไม่เคยใช้ครับ
ประสบการณ์เข้าศูนย์ไม่เห็นมันจะแย่ตรงไหนนะครับ เคยโดนมอไซค์เฉี่ยวกระจกมองข้างแตก วิ่งเข้าศูนย์โพธิ์แก้ว กะให้ช่วยเปิดเคลมประกัน ผู้จัดการเดินมาดูบอกแค่นี้เคลมทำไม บอกให้ผมรอแปปนึง พี่แกเดินไปหยิบกระจกมองข้างอันใหม่มาเปลี่ยนให้ผมเฉยเลย ไม่คิดเงินด้วย ยอกผมไม่ต้องเคลม ผมจะได้ไม่เสียประวัติ แถมยังติผม กระจกแตกแบบนี้ยังจะขับมา อันตรายนะน้อง ผมก็ขอบคุณพี่เค้ายกใหญ่  
ล่าสุดเดือนที่แล้ว ไปเที่ยวภาคเหนือ เคลมประปุกพักน้ำหล่อเย็น(ขั้วต่อซึม)กับยางซีลกระจกหน้าที่เริ่มปริออกที่ศูย์มหิดลเชียงใหม่ บริการดีเลยนะครับ ล้างรถให้อีก แถมยังอวยพรให้ผมเที่ยวให้สนุก เดินทางอย่างปลอดภัย
ไม่เห็นมันจะแย่เหมือนที่หลายๆคนชอบด่ากัน ผมว่าค่อนข้างดีเลยด้วยซ้ำ

ศูนย์มันก็มีทั้งดีทั้งแย่กันแทบทุกยี่ห้อแหละครับ ศูนย์ไหนไม่ดีก็หลีกเลี่ยงซะ ดีกว่าจะไปทะเลาะกันให้มันบาดหมาง พอไม่สบอารมณขึ้นมาก็เอามาโพสประจานด่ากัน ทำตัวเองให้เครียดปล่าวๆ

+1 สำหรับ chev มหิดล เชียงใหม่

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 22:43:10 »
ศูนย์อื่นข้างต้น ไม่เคยเข้า แต่ศูนย์ Suzuki นวนคร  ปลื้มมาก   แต่ศูนย์มิตซู  เข้ามา 10 กว่าปี เกลียดมากกกกกก

เห็นด้วยครับ ยังงงทำไมคนว่าแต่ฟอร์ด เชฟซะส่วนใหญ่ มิตซูไม่เห็นค่อยพูดถึงเลย  ส่วนตัวให้เชฟแย่สุด แล้วก็มิตซู ค่อยฟอร์ดครับ ส่วนตัวผมว่าฟอร์ดเคลมง่าย ต่างจากมิตซู จำนวนศูนย์เทียบกับรถก็เยอะ ติดแต่ช่างไม่ชำนาญจริงๆ หลายๆอย่างผู้ใช้ต้องแนะเอง รวมทั้งฝ่ายอะไหล่ด้วยครับ (เคยใช้อีผุผุ ก็ใช่ว่าจะเคลมง่ายเคยเคลมโช๊คศูนย์นึงไม่ได้ ต้องย้ายศูนย์ถึงเคลมได้)

ปล. ไม่นับศูนย์ที่ไม่เคยเข้าหรือไม่มีคนใกล้ชิดเคยใช้ เช่น พวกโปรตอน ฮุนไดหรืออื่นๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 22:46:46 โดย aun »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 22:56:48 »
voted

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 02:25:46 »
ค่ายอื่นผมไม่เคยสัมผัสนะ

แต่ Suzuki ประจำครับ ผมถือว่าดีนะ เกินความคาดหมาย

จะมีบาง0เท่านั้นแหละที่ผมจะไม่เข้า ไม่ใช่เพราะ0แต่เป็นเพราะคน !!!

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 09:33:53 »

เชฟสุราษฯผมให้ติดลบ แย่มาก.   ผมหนีไปเชฟตรัง นี่คือศูนย์ ที่ผมให้ที่ 1เลย
สำหรับความพอใจทุกอย่าง

เพืิ่อนผมเอา Cruze ไปติด Navigator ที่ศูนย์สุราษฯ ผลคือช่างงัดแงะคอนโซลซะแทบพัง ขนาดผมไปดูด้วยตัวเอง ยังแทบจะเป็นลม ล่อซะเยิน

สาย USB ก็ทำไม่เรียบร้อย แทนที่จะเชื่อมกับกล่องเก็บของตรงกลางซึ่งมี USB เดิมรออยู่แล้ว นี่กลับห้อยสายไว้ที่เก๊ะหน้ารถ เวลาใช้งานต้องเปิดเก๊ะค้างเอาไว้ สำบากมากๆ

แต่ห้องรับรองถือว่าใช้ได้ครับ มีโซฟาให้นอน มีเน็ตให้นั่งเล่น และแอร์ก็หนาวดีครับ