ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความมั่นใจเวลาขับรถที่เป็นระบบไฟฟ้าแล้วขับทางไกลหน่อยครับ  (อ่าน 3894 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
สอบถามท่านที่ขับรถยนต์ รุ่นใหม่ ที่เป็นระะบบ อิเลคทรอนิก หน่อยครับ ว่า เวลาท่านขับทางไกล มีความกลัวหรือเปล่าครับว่า ระบบอิเลคทรอนิคของรถยนต์เรา จะเกิดปัญหา ทำให้รถวูบ รถดับ กล่อง ECU เซนเซอร์ต่างๆจะเกิดปัญหาขึ้น อาจเป็นส่วนนึงที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนได้   หรือท่านใดเคยเกิดปัญหาขึ้น ช่วยเล่าแบ่งปันประสบประการณ์ ให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล.เทคโนโลยียิ่งเจริญขึ้นระบบอิเลขทรอนิคมีบทบาทมากขึ้นในรถทุกวันนี้ เวลารถเกิดปัญหาขึ้น กลัวว่าศูนย์บริการจะดูแลอาการไม่หายขาดหรือเปล่าครับ  ;D

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ถ้ากลัวขนาดนั้นก็แทบไม่ต้องขับกันแล้ว        ถามผมว่ากลัวมั๊ยผมตอบเลยว่ากลัว  เดี่ยวนี้ไปไหนกลางคืนนอกเส้นทางยังไม่อยากไปเลย  เพราะไม่รู้จะเจออันตรายเมื่อไหร่ จอดรถไปเปลี่ยนยางแล้วเจออะไรบ้าง       ขนาดหาที่ปะยางตอนกลางคืนแถวสสมุทรปราการยังหาไม่ได้เลย  เพราะร้านปะยางเดี๋ยวนี้ไม่เปิด 24 ชม  มีป้ายด้วยว่าห้ามเรียก  เมื่อก่อนมีป้ายเรียกได้ตลอด    ต้องวิ่งยางรั่วบดถนนหาที่ปลอดภัย 

ผมเคยเจอนะครับแต่เป็นเคสของรถโตโยต้า  รถเสียก็โทรเข้า call center ของโตโยต้า ขอความช่วยเหลือเขารีบติดต่อยกรถให้เราไปที่ปลอดภัยเลย         ส่วนรถอื่นไม่เคยเสียนะเพราะถ้าเป็นรถอื่นผมไม่ค่อยใช้นานไม่ค่อยขับไปในที่ที่เราไม่คุ้นเคยนอกเส้นทางก็ไม่เอา   พุดง่าย ๆ ผมเอารถตลาดรุ่นพื้นฐานในการใช้งานชีวิตประจำวัน  เพื่อลดความน่ากลัวลง ถึงแม้รถเสียก็ยังพออุ่นใจได้        ถ้าขับรถเก่า 10 ปี ไปเชียงใหม่ยังสบายใจกว่าที่จะขับรถเก่าเกิน 10 ปีของรถยุโรปไปเชียงใหม่     
 ปล ผมเคยเห็นรถ BM Benz  แล้วก็ Ford Chev เรียกรถยกตามข้างทางบ่อย ถึงแม้จะเป็นรถที่ไม่เกิน 5 ปี ก้เห็นมีขึ้นรถยก    อย่างสงกรานต์ปีก่อนนี้ ขนาดเส้นทางไม่ห่างกันมากนักเจอรถยก Chev ไป 2 คัน ติดติดกัน เห็นแล้วกลัวเหมือนกัน

พวกรถที่เซนเวอร์ขึ้นบ่อย ๆ  คือ Mini  นั่นแหละ เซนซิทีฟมาก   อะไหล่ไม่ทนเลย ปัญหาเยอะ
แล้วก็อีกตัวนึงก็ BMW X5  น่ะที่เจอ แต่ตัวนี้จะเจอตอนลุยน้ำใช้งานหนักนึกว่าตัวเองเป็นรถ SUV แท้ ๆ มั้ง  ที่จริงน่าจะเรียกเป็นรถ Cross over มากที่สุด    เพราะเจอฝนตกหนัก ๆ น้ำท่วม คิดจะวิ่งลุยผ่านไปได้ซ่อมหรือขายรถทิ้ง เพราะซื้อมาแล้วคิดว่ารถตัวเองจะดีกว่ารถเก๋ง คงคิดผิด     ตอนเจอน้ำท่วมกรุงเทพครั้งใหญ่ พวกนี้ที่เอามาวิ่งลุยน้ำเล่นไฟโชว์แก้ไม่หายเปลี่ยนตัวนี้  ตัวโน้นก็เสียตามมาเจ้าของเบื่อจนขายรถทิ้ง   รถพวกนี้ก็จัดเป็นรถเซนซิทีฟน่ากลัวเหมือนกัน ไม่น่าเอาไปขับทางไกล

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ปัจจุบัน ห่วงตัวเอง ระแวดระวังรถรอบข้าง ก็ไม่มีเวลาไปห่วงเทคโนโลยีแล้วครับ

;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ aod

ถ้ากลัวขนาดนั้นก็แทบไม่ต้องขับกันแล้ว        ถามผมว่ากลัวมั๊ยผมตอบเลยว่ากลัว  เดี่ยวนี้ไปไหนกลางคืนนอกเส้นทางยังไม่อยากไปเลย  เพราะไม่รู้จะเจออันตรายเมื่อไหร่ จอดรถไปเปลี่ยนยางแล้วเจออะไรบ้าง       ขนาดหาที่ปะยางตอนกลางคืนแถวสสมุทรปราการยังหาไม่ได้เลย  เพราะร้านปะยางเดี๋ยวนี้ไม่เปิด 24 ชม  มีป้ายด้วยว่าห้ามเรียก  เมื่อก่อนมีป้ายเรียกได้ตลอด    ต้องวิ่งยางรั่วบดถนนหาที่ปลอดภัย 

ผมเคยเจอนะครับแต่เป็นเคสของรถโตโยต้า  รถเสียก็โทรเข้า call center ของโตโยต้า ขอความช่วยเหลือเขารีบติดต่อยกรถให้เราไปที่ปลอดภัยเลย         ส่วนรถอื่นไม่เคยเสียนะเพราะถ้าเป็นรถอื่นผมไม่ค่อยใช้นานไม่ค่อยขับไปในที่ที่เราไม่คุ้นเคยนอกเส้นทางก็ไม่เอา   พุดง่าย ๆ ผมเอารถตลาดรุ่นพื้นฐานในการใช้งานชีวิตประจำวัน  เพื่อลดความน่ากลัวลง ถึงแม้รถเสียก็ยังพออุ่นใจได้        ถ้าขับรถเก่า 10 ปี ไปเชียงใหม่ยังสบายใจกว่าที่จะขับรถเก่าเกิน 10 ปีของรถยุโรปไปเชียงใหม่     
 ปล ผมเคยเห็นรถ BM Benz  แล้วก็ Ford Chev เรียกรถยกตามข้างทางบ่อย ถึงแม้จะเป็นรถที่ไม่เกิน 5 ปี ก้เห็นมีขึ้นรถยก    อย่างสงกรานต์ปีก่อนนี้ ขนาดเส้นทางไม่ห่างกันมากนักเจอรถยก Chev ไป 2 คัน ติดติดกัน เห็นแล้วกลัวเหมือนกัน

พวกรถที่เซนเวอร์ขึ้นบ่อย ๆ  คือ Mini  นั่นแหละ เซนซิทีฟมาก   อะไหล่ไม่ทนเลย ปัญหาเยอะ
แล้วก็อีกตัวนึงก็ BMW X5  น่ะที่เจอ แต่ตัวนี้จะเจอตอนลุยน้ำใช้งานหนักนึกว่าตัวเองเป็นรถ SUV แท้ ๆ มั้ง  ที่จริงน่าจะเรียกเป็นรถ Cross over มากที่สุด    เพราะเจอฝนตกหนัก ๆ น้ำท่วม คิดจะวิ่งลุยผ่านไปได้ซ่อมหรือขายรถทิ้ง เพราะซื้อมาแล้วคิดว่ารถตัวเองจะดีกว่ารถเก๋ง คงคิดผิด     ตอนเจอน้ำท่วมกรุงเทพครั้งใหญ่ พวกนี้ที่เอามาวิ่งลุยน้ำเล่นไฟโชว์แก้ไม่หายเปลี่ยนตัวนี้  ตัวโน้นก็เสียตามมาเจ้าของเบื่อจนขายรถทิ้ง   รถพวกนี้ก็จัดเป็นรถเซนซิทีฟน่ากลัวเหมือนกัน ไม่น่าเอาไปขับทางไกล

ชัดเจนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

สมัยนี้ สังเกตุหรือป่าวหล่ะครับว่า ข้างถนน รถที่เสีย มันรถเก่า หรือรถใหม่ มากกว่ากัน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถามว่ากลัวมั๊ย ก็กลัวน่ะครับ แต่เด๋วมีบริการยกรถฉุกเฉินตลอด24 ชมครับ
จ่ายปีละไม่ถึง 2000 ใช้ไม่ใช้อีกเรื่องหนึ่ง ถือว่าซื้อความปลอดภัยไว้ละกันครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Nikle_pk

E300AMG Diesel Bluetech Hybrid ไฟฟ้าทั้งคัน
แต่ก็ไม่เคยกังวลกับมัน และมันก็ไม่เคยงอแง
ยกเว้นเรื่องช่วงล่างที่ไม่สมราคา 4 ล้านเอาซะเลยครับ

ผมกังวลกับทางที่เป็นอุกาบาตของถนนที่จะไป
และความขยันเกินเหตุของพี่ๆทางหลวงมากกว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
กลัวครับ

แต่ผมเน้นซื้อรถใหม่ เปลี่ยนบ่อยๆ สัก 7-10 ปีก็เปลี่ยน ;D

ออฟไลน์ localgame

ถ้ากลัวขนาดนั้นก็แทบไม่ต้องขับกันแล้ว        ถามผมว่ากลัวมั๊ยผมตอบเลยว่ากลัว  เดี่ยวนี้ไปไหนกลางคืนนอกเส้นทางยังไม่อยากไปเลย  เพราะไม่รู้จะเจออันตรายเมื่อไหร่ จอดรถไปเปลี่ยนยางแล้วเจออะไรบ้าง       ขนาดหาที่ปะยางตอนกลางคืนแถวสสมุทรปราการยังหาไม่ได้เลย  เพราะร้านปะยางเดี๋ยวนี้ไม่เปิด 24 ชม  มีป้ายด้วยว่าห้ามเรียก  เมื่อก่อนมีป้ายเรียกได้ตลอด    ต้องวิ่งยางรั่วบดถนนหาที่ปลอดภัย  

ผมเคยเจอนะครับแต่เป็นเคสของรถโตโยต้า  รถเสียก็โทรเข้า call center ของโตโยต้า ขอความช่วยเหลือเขารีบติดต่อยกรถให้เราไปที่ปลอดภัยเลย         ส่วนรถอื่นไม่เคยเสียนะเพราะถ้าเป็นรถอื่นผมไม่ค่อยใช้นานไม่ค่อยขับไปในที่ที่เราไม่คุ้นเคยนอกเส้นทางก็ไม่เอา   พุดง่าย ๆ ผมเอารถตลาดรุ่นพื้นฐานในการใช้งานชีวิตประจำวัน  เพื่อลดความน่ากลัวลง ถึงแม้รถเสียก็ยังพออุ่นใจได้        ถ้าขับรถเก่า 10 ปี ไปเชียงใหม่ยังสบายใจกว่าที่จะขับรถเก่าเกิน 10 ปีของรถยุโรปไปเชียงใหม่      
 ปล ผมเคยเห็นรถ BM Benz  แล้วก็ Ford Chev เรียกรถยกตามข้างทางบ่อย ถึงแม้จะเป็นรถที่ไม่เกิน 5 ปี ก้เห็นมีขึ้นรถยก    อย่างสงกรานต์ปีก่อนนี้ ขนาดเส้นทางไม่ห่างกันมากนักเจอรถยก Chev ไป 2 คัน ติดติดกัน เห็นแล้วกลัวเหมือนกัน

พวกรถที่เซนเวอร์ขึ้นบ่อย ๆ  คือ Mini  นั่นแหละ เซนซิทีฟมาก   อะไหล่ไม่ทนเลย ปัญหาเยอะ
แล้วก็อีกตัวนึงก็ BMW X5  น่ะที่เจอ แต่ตัวนี้จะเจอตอนลุยน้ำใช้งานหนักนึกว่าตัวเองเป็นรถ SUV แท้ ๆ มั้ง  ที่จริงน่าจะเรียกเป็นรถ Cross over มากที่สุด    เพราะเจอฝนตกหนัก ๆ น้ำท่วม คิดจะวิ่งลุยผ่านไปได้ซ่อมหรือขายรถทิ้ง เพราะซื้อมาแล้วคิดว่ารถตัวเองจะดีกว่ารถเก๋ง คงคิดผิด     ตอนเจอน้ำท่วมกรุงเทพครั้งใหญ่ พวกนี้ที่เอามาวิ่งลุยน้ำเล่นไฟโชว์แก้ไม่หายเปลี่ยนตัวนี้  ตัวโน้นก็เสียตามมาเจ้าของเบื่อจนขายรถทิ้ง   รถพวกนี้ก็จัดเป็นรถเซนซิทีฟน่ากลัวเหมือนกัน ไม่น่าเอาไปขับทางไกล

ผมว่าคุณกลัวเกินไปรึเปล่าครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้รถอายุเกิน20ปีซะส่วนใหญ่ ทั้งยุโรป ญี่ปุ่น ถ้าดูแลรักษาดีๆมันก็ไม่พัง ไม่เสียกลางทางหรอกครับ ตลอดการใช้งานผมไม่เคยรถเสียกลางทางเลย อะไรจะเสียเปลี่ยนใหม่ ส่วนใหญ่ถ้าเริ่มรู้สึกแปลกๆที่ตัวรถจะประครองกลับมาได้ทุกครั้ง ของแบบนี้หลักๆ มีแค่ไม่กี่อย่าง น้ำมันมา ไฟมา ก็วิ่งได้ไม่มีอะไรน่าห่วง แต่ถ้าดูจากที่บ้านใช้ผมว่าจะญี่ปุ่น ยุโรป ถ้าอะไหล่มันจะเสียก็เสียพอๆกัน แต่พอรถญี่ปุ่นเริ่มที่บ้านเริ่มเก่ามากๆกลับกลายเป็นว่าหาอะไหล่จะซ่อมไม่ได้ซะงั้น ตอนนี้เลยไม่กล้าใช้เยอะเลย กลัวหาอะไหล่ไม่ได้ แต่อะไหล่ยุโรปดันหาได้เรื่อยๆ รถผมที่เอามาเทียบออพชั่นใกล้เคียงกันเช่น E-class กับ Toyota Crown  ไม่มีแบบเอามาเทียบกับviosแบบนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 18:09:07 โดย localgame »

ออฟไลน์ Terng

พรีอุสไฟฟ้าแทบทั้งคัน วิ่งไปมาทั่วทิศทั่วแดนจะสองแสนโลแล้วครับ อะไรที่มันแปะตราโตโยต้าผมไม่กลัวมันจะไปตายกลางทางถ้าเราดูแลรักษามันตามระยะที่เค้ากำหนด เอาเข้าศูนย์หรือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คระยะตามปกติ แต่ก่อนก็เคยมีเสียเป็นบางอย่าง เช่นแอร์ไม่ทำงานบ้าง แต่จอดอู่ข้างทางก็ซ่อมหายไปต่อ กลับกันตอนนั้นโฟล์คตู้ไปแอร์เสียกลางทาง ซ่อมไม่ได้ สุดท้ายเลยยกเลิกแผนกลับบ้านกันเลยครับ (แม่ทนไม่ได้ถ้ารถไม่มีแอร์ครับ) ถ้าถามความมั่นใจเวลาเอาไปขับใช้งาน พวกรถญี่ปุ่นบ้านๆนี่ผมไว้ใจมันมากกว่าเยอะครับ ไม่พูดถึงเรื่องว่ายุโรปดีกว่าหรือญี่ปุ่นดีกว่านะครับ เอาแค่ความอุ่นใจเมื่อใช้งาน เป็นความเห็นส่วนตัวจากผมเฉยๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SM.

X5 มีปัญหาขนาดนั้นเลยหรอครับ ไม่รู้ว่าไปลุยน้ำขนาดไหนนะครับ ส่วนตัวคิดว่า SUV น่าจะพอลุยได้อยู่แล้ว ถ้าไม่โหดเกินไปหนัก

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
X5 เมืองนอกเค้ามีเทสเอาไปลุย off road น้ำสูงๆเลยนะครับ

งงว่าไม่น่าพังง่าย
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ AkE

ไม่รู้สึกกลัวเลยครับ จะรถเก่าจะใหม่ดูแลดีๆขับไปกลับ ปักกิ่งได้สบายทุกคันครับ ถ้าดูแลไม่ดีถึงซื้อรถใหม่มาขับไปชลบุรียังเสียวเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

X5 เมืองนอกเค้ามีเทสเอาไปลุย off road น้ำสูงๆเลยนะครับ

งงว่าไม่น่าพังง่าย
คุณมีรถจะลองทำดูไหมครับ  จะให้ลองทำดูว่าของจริงกับภาพถ่ายโฆษณามันเป็นยังไง   คือรถมันต่างกันที่การออกแบบเพราะ BM  เน้นการขับที่ที่ดีในทางถนนทั่วไป แต่คนทั่วไปก็ต้องยอมรับว่าค่าซ่อมแซมรถยี่ห้อนี้จะสูงมาก  แต่ไม่ได้เน้นสมรรถนะความทนทานการลุยแบบหนัก ๆ ทั่วไป    

พอดีผมมีรถลองนะครับ  ผมวิ่งขับเข้าป่าข้ามลำธารมาหลายครั้ง    กับทีมของผมและกลุ่มอืน ๆ  ครั้งล่าสุดข้ามลำธารกว่า 30 แห่ง ในการไปกลับ    เปรียบเทียบเฉพาะรถ STD  ไม่ยกสูง ไม่แต่งใดใด       ในรถ Fortuner เบนซิน  2.7 4x4    ลุยน้ำได้ดีไม่แพ้รถดีเซล  เวลาลุยงานหนักออกทริปหนัก  ๆ กลับไม่มีระบบไฟฟ้าอะไรต้องซ่อมเลยทำได้ดีกว่ารุ่นดีเซล 4x4        แต่ของดีเซล 3.0 V  4X4  บางคันมี  เน้นนะครับว่าบางคันมีแต่ไม่ทุกคัน  สำหรับคนที่เคยออกทริปด้วยกันมา      บางคันไม่เจอสาเหตุ  บางคันเจอว่าต้องกลับมาล้าง EGR  ล้างหัวฉีด ซ่อมเทอร์โบ       บางคันเติมน้ำมันกันในป่า  พบว่าไฟโชว์หลังจากกลับออกมาเพราะน้ำมันแถวนั้นสกปรก หรือภาชนะที่เติม  พอเจอการขับแบบนี้ด้วยไฟเลยโชว์ขึ้นมา
แต่ใน Fortuner เบนซิน 2.7 4x4  ไม่มีใครเคยเจอปัญหาดังกล่าวเลย

รถออฟโรดระดับหรูอีกหลายคันลุยได้จริงแต่ปัญหาที่เจอตอนกลับออกมาจากในป่านั่นแหละ  จะเป็นตัวบ่งบอกว่ารถคันดีจริงหรือทนทานจริงหรือไม่     แต่ BMW X5  ข้อแรกมันลุยไมได้จริง ข้อนี้คุณน่าจะรู้อยู่แล้ว   ส่วนปัญหาที่จะเจอ ไม่ต้องถึงขนาดลุยข้ามลำธารหรอก    ผมให้แค่น้ำท่วมกรุงเทพซัก 50-60 cm  แล้วคุณลองวิ่งลุยกลับบ้านซักชั่วโมง    คุณจะได้คำตอบ ว่าจะขายรถแบบนี้ทิ้งดีไหม หรือพยายามจะซ่อมมันหลังจากนั้น แล้วชื่นชมกับมันต่อไป

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผมถ้าเดินทางไกล ผมเลือก Hybrid ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จะระบบไฟฟ้า หรือแมคคานิค ถ้ามันเสีย มันก็มีโอกาสดับกลางอากาศได้แหล่ะครับ

แต่สิ่งที่ระบบไฟฟ้าดีกว่าแมคคานิคคือ มันจะมีเซนเซอร์คอยตรวจสอบ

ถ้าอะไรจะเสีย หรือบกพร่อง มันก็จะเตือนคุณ ให้เปลี่ยน ให้ซ่อม

แต่ระบบแมคคานิคมันไม่เคยเตือนนี่สิ ต้องเดาอาการกันเอง

ฉะนั้นตอบเลยว่า

"ไม่กลัว ถึงกลัวไปก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะรถที่ไม่มีอิเล็กทรอนิคตอนนี้คือ จักรยาน เท่านั้น"

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่ค่อยกลัวครับ ระบบอิเล็กทรอนิกส์ถ้ามันรวนจริงๆยังพอมีเตือนบ้าง ไม่ก็แค่ทำให้ระบบไฟฟ้าในรถผิดปกติ(ยกเว้นรถไฮบริดนะ อันนั้นกลัวอยู่)
ไอ้ที่กลัวคือเครื่องยนต์กลไกมากกว่า ไม่รู้เครื่องจะไปตอนไหน เกียร์ทนได้อีกเท่าไหร่ ของแบบนี้พังทีไปไหนไม่ได้เลย

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)