ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน!!กบง.สั่งลดเบนซิน2บ./ลิตร โซฮอล์1บ.ดีเซล20สต.เริ่มพรุ่งนี้  (อ่าน 6685 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
9 มี.ค.58 ที่ประชุมคณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน (กบง.) ซึ่งมี ดร.ณรงค์ชัย อัครเศรณี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงานเป็นประธาน ได้พิจารณาโครงสร้างราคาก๊าซ LPG เดือนมีนาคม 2558 โดยสถานการณ์ราคาก๊าซ LPG ตลาดโลก (CP) ได้ปรับตัวอยู่ที่ 484 เหรียญสหรัฐ/ตัน เพิ่มขึ้นจากเดือนกุมภาพันธ์ 22 เหรียญสหรัฐ/ตัน ส่งผลให้ราคา ณ โรงกลั่นซึ่งเป็นราคาซื้อตั้งต้นของก๊าซ LPG โดยใช้ต้นทุนเฉลี่ยแบบถ่วงน้ำหนักจากแหล่งผลิตและแหล่งจัดหา (โรงแยกก๊าซธรรมชาติ โรงกลั่นน้ำมัน และการนำเข้า) มีการปรับเพิ่มขึ้นประมาณ 0.19 บาท/กก. จากประมาณ 16.40 บาท/กก. เป็น 16.59 บาท/กก. ส่งผลให้ราคาขายปลีกก๊าซ LPG ปรับเพิ่มขึ้น 0.21 บาท/กก. จาก 24.16 บาท/กก. เป็น 24.37 บาท/กก.

ทั้งนี้ เพื่อให้การปรับโครงสร้างราคา LPG ตามนโยบายที่มุ่งให้สะท้อนต้นทุนที่แท้จริงเดินหน้าต่อไปได้ โดยไม่กระทบต่อภาระค่าครองชีพของประชาชนมากนักในช่วงเวลานี้ ที่ประชุมฯ จึงเห็นควรใช้กองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นเครื่องมือในการบริหารจัดการโดยให้คงราคาขายปลีก LPG เดือนมีนาคม 2558 ไว้เท่าเดิม คือ 24.16 บาท/กก. โดยปรับลดอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงของก๊าซ LPG ลง 0.19 บาท/กก. จากประมาณ 0.54 บาท/กก. เหลือ 0.35 บาท/กก. โดยมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 10 มีนาคม 2558 เป็นต้นไป ทั้งนี้ จะทำให้กองทุนน้ำมันฯ ในส่วนของก๊าซ LPG มีรายรับลดลงประมาณ 73 ล้านบาท/เดือน

นอกจากนี้ ที่ประชุมฯ เห็นชอบปรับอัตราการจัดเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันฯ ของน้ำมันชนิดต่างๆ ให้อยู่ในอัตราที่เหมาะสม  ดังนี้

-        น้ำมันเบนซิน ปรับลดอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ำมันฯ 2 บาท/ลิตร

-        น้ำมันแก๊สโซฮอล 95 น้ำมันแก๊สโซฮอล 91 และ E20 ปรับลดอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ำมันฯ 1 บาท/ลิตร

-        E85 ปรับลดอัตราเงินชดเชยจากกองทุนน้ำมันฯ 1 บาท/ลิตร

-        น้ำมันดีเซล ปรับลดอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ำมันฯ 0.20 บาท/ลิตร

ทั้งนี้ จะมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 10 มีนาคม 2558 เป็นต้นไป พร้อมกันนี้ จะประสานความร่วมมือไปยังผู้ค้าน้ำมันให้ปรับลดราคาขายปลีกของน้ำมันเบนซินลง 2.00 บาท/ลิตร น้ำมันแก๊สโซฮอล 95 น้ำมันแก๊สโซฮอล 91 และ E20 ลง 1 บาท/ลิตร และน้ำมันดีเซลลง 0.50 บาท/ลิตร

สำหรับน้ำมันดีเซล ที่ประชุมฯ ได้พิจารณาเพื่อขยับอัตราภาษีสรรพสามิตให้ใกล้เคียงกับน้ำมันแก๊สโซฮอล 95 และน้ำมันแก๊สโซฮอล 91 ที่เก็บอยู่ที่ประมาณ 5 บาท/ลิตร โดยกระทรวงการคลังจะปรับสรรพสามิตดีเซลเพิ่มขึ้นอีก 1 บาท/ลิตร และภาษีเทศบาล 0.10 บาท/ลิตร ดังนั้น เพื่อไม่ให้กระทบต่อราคาขายปลีก กบง. จึงมีมติปรับลดอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ำมันฯ ของน้ำมันดีเซลลง 1.10 บาท/ลิตร โดยจะออกประกาศ กบง. เพื่อให้มีผลบังคับใช้ในวันที่มีการปรับเพิ่มภาษีสรรพสามิตของน้ำมันดีเซล

ผลจากการปรับอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ำมันฯ ครั้งนี้ ทำให้กองทุนน้ำมันฯ มีสภาพคล่องลดลงประมาณ 3,155 ล้านบาท/เดือน จากมีรายรับ 7,821 ล้านบาท/เดือน เป็นมีรายรับ 4,666 ล้านบาท/เดือน

นอกจากนี้ ได้มีการเปรียบเทียบการเปลี่ยนแปลงของราคาน้ำมันดิบในตลาดโลก กับราคาน้ำมันขายปลีกในประเทศ  ตั้งแต่ 22 พฤษภาคม 2557 ถึง 9 มีนาคม 2558 พบว่า ราคาน้ำมันดิบ มีการปรับลดลงประมาณ 11.21 บาท/ลิตร ส่วนราคาขายปลีกน้ำมันในประเทศ แก๊สโซฮอล 95 ลดลง 10.83 บาท/ลิตร แก๊สโซฮอล 91 ลดลง 9.70 บาท/ลิตร ดีเซล ลดลง 2.60 บาท/ลิตร และ LPG เพิ่มขึ้น 1.53 บาท/กก.ทั้งนี้ สาเหตุที่ราคาดีเซลไม่ลดลงเท่าราคาน้ำมันตลาดโลก เนื่องจากที่ผ่านมาราคาน้ำมันตลาดโลกอยู่ในระดับสูง มีการใช้กลไกกองทุนน้ำมันฯ และภาษีสรรพสามิตเข้ามาช่วยตรึงราคาขายปลีกเพื่อลดภาระค่าครองชีพของประชาชน ดังนั้น ในช่วงที่ราคาน้ำมันตลาดโลกปรับลดลง จึงได้มีการเก็บภาษีสรรพสามิตและกองทุนน้ำมันฯ เพิ่มขึ้นเพื่อให้มีการเก็บภาษีสรรพสามิตน้ำมันในภาคขนส่งให้ใกล้เคียงกันและเก็บเงินคืนกองทุนน้ำมันฯ ส่วน LPG เพื่อให้ราคาขายปลีกสะท้อนต้นทุนมากยิ่งขึ้น

ที่มา :http://www.naewna.com/business/148289

ผมเพิ่งเต็มถังไปเมื่อเย็นเอง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mamaman

ขอบคุณครับ  สำหรับ ข้อมูลชัดเจน จากทางรัฐบาล
ว่าแต่ E85 นี่ เลิกขายก่อนได้ไหมครับ
ตอนนี้น้ำมัน ถูกกองทุนน้ำมันก็ไม่ต้องควักออก มีค่าเป็นบวก ดังนั้น รัฐก็มีรายได้จาก ภาษี ที่เก็บเพิ่ม

ดีใจที่ เบนซิน กลับมาอยู่ในราคา ปกติ ไม่บ้าบอ เหมือน ทุกรัฐบาลที่ผ่านมา

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คำถามคือ ผมจะเติม100บาทในวันนี้ แล้วค่อยเติมเต็มถังพรุ่งนี้ หรือว่าจะทนอีกคืนนึงแล้วเติมเต็มถังทีเดียว

ออฟไลน์ Monn

คำถามคือ ผมจะเติม100บาทในวันนี้ แล้วค่อยเติมเต็มถังพรุ่งนี้ หรือว่าจะทนอีกคืนนึงแล้วเติมเต็มถังทีเดียว

เคยเป็นปัญหาของผมมาตลอด จนสุดท้าย คิดได้ หากเติม 1000 บาท จะได้น้ำมัน ประมาณเกิน 30 ลิตรนิดหน่อย ทนถึงพรุ่งนี้ก็ประหยัดไป 30 กว่าบาท หากเติม 500 ก็ประหยัดประมาณ 15 บาท หากมันต้องลำบาก ผมว่า 15 บาท ไม่เยอะขนาดรับไม่ได้มังครับ แปลว่า เติมไปเถอะครับ มันไม่ได้ประหยัดกว่ากันมากขนาดนั้นหรอกครับ ตอนนี้ผมเลยเฉยๆ มาก เพราะไม่เติมเกิน 1000 อยู่แล้ว ขอให้น้ำมันยังอยู่ขาลง และระดับประมาณนี้ ไม่เป็นปัญหาเลย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ออฟไลน์ localgame

เคยเป็นปัญหาของผมมาตลอด จนสุดท้าย คิดได้ หากเติม 1000 บาท จะได้น้ำมัน ประมาณเกิน 30 ลิตรนิดหน่อย ทนถึงพรุ่งนี้ก็ประหยัดไป 30 กว่าบาท หากเติม 500 ก็ประหยัดประมาณ 15 บาท หากมันต้องลำบาก ผมว่า 15 บาท ไม่เยอะขนาดรับไม่ได้มังครับ แปลว่า เติมไปเถอะครับ มันไม่ได้ประหยัดกว่ากันมากขนาดนั้นหรอกครับ ตอนนี้ผมเลยเฉยๆ มาก เพราะไม่เติมเกิน 1000 อยู่แล้ว ขอให้น้ำมันยังอยู่ขาลง และระดับประมาณนี้ ไม่เป็นปัญหาเลย
+1 ถ้าไม่ได้เติมในปริมาณเยอะๆ บางทีเอาเวลาเติมน้ำมันไปทำอย่างอื่นดีกว่ามาคิดเล็กคิดน้อยครับ

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *

ตามนี้เลยครับ เอาไว้จะ +10 บาทค่อยแตกตื่น 5555

ออฟไลน์ madmanhavegun

• Newbie
  • *
ตามนี้เลยครับ เอาไว้จะ +10 บาทค่อยแตกตื่น 5555

แล้วจะมีโอกาสได้แตกตื่นมั้ยครับนั่น

เยอะปายยย  :D

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ
น้ำมันก็ลงบ้าง เป็นข่าวดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

keanetona

สรุป ผมเติมแล้วนะครับ ทั้งหมด60ลิตร ส่วนต่างก็60บาท

น้ำมันเหลือก้นถังพอดี ถ้าไม่ใช่ก้นถังผมจะค่อยเติมพรุ่งนี้

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
จัดไปเต็มถังแล้ววันนี้ ตัวเลขที่พลาดไปมันไม่กี่บาท แต่เจ็บใจ ฮ่าๆๆๆ

jomyoot

แบบนี้ชัดเจนดีครับ ตั้งแต่เกิดมา ทำไมผมรักรัฐบาลชุดนี้จังแฮะ (คนแถวๆบ้านผมรวยผิดปกติ สมบัติหายไปเยอะเลย ฮาๆ ชอบโชว์ชอบอวดดีนัก)

ออฟไลน์ Monn

สรุป ผมเติมแล้วนะครับ ทั้งหมด60ลิตร ส่วนต่างก็60บาท

น้ำมันเหลือก้นถังพอดี ถ้าไม่ใช่ก้นถังผมจะค่อยเติมพรุ่งนี้

555 ตามนั้นเลยคับ พอมันต่ำกว่า 30 บาท/ลิตร ผมนี่ เลิกคิดมากเลย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณ สำหรับข่าวครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ขอบคุณครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
เคยด่ามาตอนที่กองทุนมีเงิน 3 หมื่นล้าน ว่าไม่ลดเก็บเงินบ้างว่ะ

ตอนนี้มีเงิน 3.5 หมื่นล้านแล้ว ถึงได้ลด

ตอนนี้เป็นห่วงแต่ E85 ว่าจะทำยังไงให้คนกลับมาใช้ ไม่งั้นโครงสร้างพลังงานทดแทนที่ทำกันมาหลายปีอาจมีปัญหาได้

ออฟไลน์ CNX

ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูลครับ

ขาเบนซิน มีเฮ ลด2บาท  ;D
ขอLPG ลดอีกสัก50สตางค์ด้วยน้อ ขัดใจกับสภาวะการณ์ปัจจุบัน

แม้ลอตเตอรี่ ยุคนี้จะแพงกว่า รัฐบาลก่อนๆ
แต่เรื่องน้ำมันนี่ ผมให้ใจไปเลยครับท่านนายพล  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ balliblue

สรุปไอ้ที่ขึ้นๆกันไปเมื่อเดือนก่อนก็กลับมาถูกเหมือนเดิม ขอบคุณรัฐบาลชุดนี้จริงๆ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
สงสัยว่า E85 มันขายได้ด้วยเหรอหรือแค่เอาเอทานอลมาผสมเป็น E10 E20 ก็ใช้หมดตามปริมาณการกลั่น
รถผมกับแฟนปกติก็ E85 ตลอด ช่วงนี้หันมาเติม E20 จนกว่าส่วนต่างจะเกิน 5-6 บาทถึงค่อยกลับมาเติม E85

GreenG

เพิ่งเติมเมื่อวันก่อน >:(