ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าประเทศไทยมีรถยนต์แห่งชาติ อยากให้เทคโนโลยีของค่ายไหนมาร่วมด้วยครับ  (อ่าน 4947 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เห็นมาเลเชียเพื่อนบ้านเรา ได้มีรถสัญชาติตนเองไปแล้ว
โดยใช้มิตซูบิชิบ้างโลตัสบ้าง
ถ้าประเทศไทยจะมีรถแห่งชาติขึ้นมา
อยากให้นำเทคโนของเจ้าไหนมาครับ
เอาที่น่าจะเป็นไปได้นะครับ
และเจาะตลาดรุ่นราคาไหนดี
จริงๆแล้วประเทศไทยก็ต่อรถได้หลากหลายนะ
แต่ไม่มีแบรนด์เป็นตัวเป็นตน
ถ้าทำขึ้นมาขายในAECในขั้นต้นน่าจะไหวนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ยกเลิกสรรพสามิต รถยนต์และน้ำมันครับ
มันไม่ใช่ สิ่งฟ่มเฟือย อีกต่อไป
เลิกแบกภาระให้ประชาชนครับ เป็นอันดับแรกก่อนครับ
ตลอดหลายปีที่ผ่านมา แทนที่ จะเอาภาษี ที่ได้จาก รถยนต์ ไปพัฒฯา ข่นส่ง มวลชน แต่นี้ ไปลงอะไรหมดหว่า

หากเลือกเทคโนโลยี ซักเจ้า เป็นไปได้ ขอค่ายรถ เยอร์มัน ค่ายไหนก็ได้ครับ
อยากเห็นช่วงล่างเทพๆ นุ่ม แรงๆ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
โตโยต้าครับ

รถยนต์แห่งชาติ ผมว่าต้องตอบสนองคนส่วนใหญ่ในชาติ ซึ่งน่าจะดูจากยอดขายในประเทศได้นะ
อีกอย่างคือพัฒนาบริการหลังการขายได้ง่าย เพราะถ้าเทคโนโลยีไม่ล้ำเกินไป ช่างไทยก็ซ่อมได้ไม่ยาก ทำให้ศูนย์บริการมีตัวเลือกช่างเก่งๆรองรับอยู่แล้วด้วย
อันนี้ตอบให้ตรงคำถามของจขกท. นะ แต่ผมว่าความจริงไม่มีค่ายไหนจะมาแชร์เทคโนโลยีให้คู่แข่งหรอกถ้าไม่ได้ผลตอบแทนที่ดีพอ
ความเป็นไปได้น่าจะใช้เงินซื้อตัววิศวกรเก่งๆมามากกว่า ซึ่งพวกสิทธิบัตรทางเทคโนโลยีเราก็เอาของเขามาไม่ได้อยู่ดี

ถ้าเอาพอเป็นไปได้ จากการที่มาสด้าและซุบารุเห็นบ้านเราเป็นตลาดสำคัญ ผมว่าสองค่ายนี้ก็น่าสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 18:24:56 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ค่ายจากประเทศจีนครับ ยี่ห้อไหนก็ได้ น่าจะคุยง่ายสุด
เริ่มจากก๊อปปี้ก่อน แล้วค่อยพัฒนาเป็นแบรนด์ของเราเอง แบบเดียวกับที่จีนทำ

GreenG

Toyota (ทั้งสองตลาด) หรือ Honda (เก๋ง) + Isuzu (กระบะ) ครับ

ออฟไลน์ Terng

ผมว่าถ้าเอาแบบเจาะ AEC ก็ไม่ลองคุยกับ Proton ดูเสียเลยหละครับ ทำร่วมทุนให้เกิดเป็นรถยนต์แห่งประชาคมอาเซียน โดยมีไทยและโปรตอนเป็นหัวหอกสำคัญ

มาเลเซียมีเทคโนโลยีผลิตเองได้แล้ว แต่ยังไม่เก่งเรื่องงานดีไซน์ ออกแบบทั้งในและนอกรถ รวมถึงคุณภาพการผลิตที่ยังสู้ฝีมือช่างไทยไม่ได้ ส่วนบ้านเราถ้าส่งเสริมด้านการออกแบบยานยนต์ (ที่คนไทยก็น่าจะทำได้ดี คนเก่งๆสายศิลป์บ้านเรามีอยู่เยอะมาก แต่ทำงานอยู่ในสายอื่นๆที่ไม่ใช่ยานยนต์ ถ้าส่งเสริมสายออกแบบยานยนต์น่าจะไปได้ไกลอยู่) และพัฒนากระบวนการผลิต การควบคุมคุณภาพ และการส่งเสริมจากภาครัฐอย่างจริงจังในด้านของการลดภาษีเป็นกรณีพิเศษ เน้นให้ใช้ local content จากใน AEC 100% เพื่อให้เกิดการจ้างงานในภูมิภาค และทำราคาขายให้อยู่ในเกณฑ์ที่แข่งขันได้ นำไปพัฒนาตัวรถ และศูนย์บริการให้ครอบคลุม น่าจะเป็นทางเลือกที่เป็นไปได้ และน่าจะได้รับการตอบรับจากประเทศในกลุ่ม AEC ดี (อาจจะชวน Indonesia มาร่วมทุนด้วยอีกแห่ง แล้วพัฒนารถบรรทุกคนออกมาตอบโจทย์ลูกค้าใน AEC)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ neutrino

ค่ายจากประเทศจีนครับ ยี่ห้อไหนก็ได้ น่าจะคุยง่ายสุด
เริ่มจากก๊อปปี้ก่อน แล้วค่อยพัฒนาเป็นแบรนด์ของเราเอง แบบเดียวกับที่จีนทำ

ออฟไลน์ Tan Int

Toyota ครับ เพราะทุกวันนี้คนไทยเชื่อมั่น Toyota มากกว่าแบรนด์อื่นๆ แต่ขอให้รวมเทคโนโลยีความปลอดภัยกับ Honda หรือ Ford นะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เป็นผมขอซื้อกิจการของเชพบางส่วนแยกออกมา
เก๋งขนาดเล็กก่อนและก็กระบะ
นำมาพัฒนาโดยช่างไทยผมเชื่อว่าคนไทยเก่งๆมีเยอะ
รถเก๋งทำขายใช้ในหน่วยงานภาครัฐ รัฐวิสาหกิจ
รถกระบะก็เช่นกัน ใช้ในหน่วยงานรัฐที่มีอยู่ทั่วประเทศนะ แจ่มเลย
เมื่อเป็นของไทย อะไหล่ ทีมช่าง ผมเชื่อว่าไม่เกินมือคนไทย
สำนักแต่งไทยออกแบบชุดแต่งได้สวยหลายสำนักเลย
ซื้อโซนิคมาเข้าครอสลดน้ำหนัก จาก1,200โล เหลือ 1,000โล ผมว่า 15-18โลลิตรน่าทำได้
จับกระบะมาใช้หน่วยงานต่างๆ วิ่งบ่อยๆชินตา อัดโปรกระตุ้นรักชาติเข้า ไปรอด
ถ้าเชพเล่นตัว ผมว่ามีอีกยี่ห้อ
ขอซื้อกระบะบีทีโปรมาทำขายในชื่อเบรนไทย
ทำขายในหน่วยงานรัฐก่อน เพราะยอดขายบีทีไม่ใช่ดีเด่นอะไร
ให้เค้าขายให้ไทยทำเอง แค่กระบะก่อนก็น่าสนนะ เดินเฉพาะตลาดกระบะก่อน
มันก็ดี ไปได้สวยก็สานต่อเก๋ง ซื้อต่อจาก MG อิอิ

JONNY

เป็นผมขอซื้อกิจการของเชพบางส่วนแยกออกมา
เก๋งขนาดเล็กก่อนและก็กระบะ
นำมาพัฒนาโดยช่างไทยผมเชื่อว่าคนไทยเก่งๆมีเยอะ
รถเก๋งทำขายใช้ในหน่วยงานภาครัฐ รัฐวิสาหกิจ
รถกระบะก็เช่นกัน ใช้ในหน่วยงานรัฐที่มีอยู่ทั่วประเทศนะ แจ่มเลย
เมื่อเป็นของไทย อะไหล่ ทีมช่าง ผมเชื่อว่าไม่เกินมือคนไทย
สำนักแต่งไทยออกแบบชุดแต่งได้สวยหลายสำนักเลย
ซื้อโซนิคมาเข้าครอสลดน้ำหนัก จาก1,200โล เหลือ 1,000โล ผมว่า 15-18โลลิตรน่าทำได้
จับกระบะมาใช้หน่วยงานต่างๆ วิ่งบ่อยๆชินตา อัดโปรกระตุ้นรักชาติเข้า ไปรอด
ถ้าเชพเล่นตัว ผมว่ามีอีกยี่ห้อ
ขอซื้อกระบะบีทีโปรมาทำขายในชื่อเบรนไทย
ทำขายในหน่วยงานรัฐก่อน เพราะยอดขายบีทีไม่ใช่ดีเด่นอะไร
ให้เค้าขายให้ไทยทำเอง แค่กระบะก่อนก็น่าสนนะ เดินเฉพาะตลาดกระบะก่อน
มันก็ดี ไปได้สวยก็สานต่อเก๋ง ซื้อต่อจาก MG อิอิ

ผมเห็นด้วย ตรงเอา เซพ มาร่วมในการประกอบด้วย เพราะค่ายนี้ ขายไม่ดีอาจไม่ค่อยเล่นตัวนัก อาจมีข้อตกลงไม่โหดเกินไป
ส่วนกระบะบีทีโปร มันเกี่ยวพันธ์กับเรนเจอร์ ต้องคุยทั้งฟอร์ดด้วย คงไม่ไปไม่ได้แน่
ส่วนตลาด อยากให้เจาะรถขนาดเล็กก่อนครับ
สามล้อเล็ก เก๋งเล็ก กระบะเล็ก ตู้เล็ก รถตู้โดยสารสาธารณะ
ส่วนค่ายตลาดอย่าได้หวังว่าเขาจะมาร่วมด้วย

• นับ1ใหม่
ลืมไปเลยครับว่า บีทีมีพันธมิตรที่เกี่ยวพันธ์คือเรนเจอร์
แต่รถเล็กผมว่าน่าเล่นก่อนจริงๆ
กระบะขอซื้อโมเดล บีที50ตัวเก่ารึไทเกอร์ตัวเก่ามาพัฒนาแทนได้ไหมครับ
เครื่องยนต์ผมว่าคนไทยพัฒนาได้นะ ขอแค่มีงบสนับสนุน
 ;D

ออฟไลน์ aod

ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก  ;D

jomyoot

รถยนต์แห่งชาติ ก็ คูโบต้า ยันม่าร์ไงครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
เทคโนโลยีเครื่องยนต์ TOYOTA /งานประกอบ Suzuki /ระบบความปลอดภัย Honda/ช่วงล่าง +ตัวถัง FORD
งานออกแบบและดีไซน์ KIA+HYNDAI

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เทคโนโลยีเครื่องยนต์ TOYOTA /งานประกอบ Suzuki /ระบบความปลอดภัย Honda/ช่วงล่าง +ตัวถัง FORD
งานออกแบบและดีไซน์ KIA+HYNDAI

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง  :)

ออฟไลน์ JeansZ

รถตุ๊กๆ ไง​ครับ รถยนต์แห่งชาติไทย ที่ใช้​เครื่องยนต์และ​เทคโนโลยีจาก Daihatsu

ส่วนรถยนต์แห่งชาติไทยรุ่นใหม่ สำหรับขาย​ใน​ไทย​และ​อาเซียน ควร​นำ​เทคโนโลยีจากค่าย​ที่​มี​ความ​โดดเด่นมา​รวมกัน​ครับ เครื่องยนต์และระบบ​ส่ง​กำลังอาจ​ใช้ Ford หรือ V​W ส่วน​งาน​ออกแบบอาจจะ​ใช้​ของ Porsche แต่​ทำ​เป็น​รถ​สำหรับใช้งานใน​ชีวิตประจำวันและ​รถ​เพื่อ​การพาณิชย์ ไม่ใช่​รถ​สปอร์ต ลอง​นึก​ภาพตาม​ดู​ครับว่ารถ​จะ​ออกมาเป็นยังไง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ AkE

Toyota กับ Honda ครับ 2 ยี่ห้อนี้ทำรถได้ลงตัวที่สุดครับไม่ใช่แค่ในไทยแต่ในหลายประเทศมากๆครับทั้งตัวรถและการควบคุมการผลิตอยู่ระดับทอปหมดครับ

• นับ1ใหม่
ขอสนทนากับเรื่องนี้บ่อยหน่อย เพราะเป็นความคิด ความฝันของผมเลย
การที่จะเอาค่ายรถดังๆ แบบ ฮอนด้า โตต้า นิสสัน อะไรพวกนี้ผมคิดว่ายาก ต้องเอาความที่พอเป็นไปได้ นั่นก็คือค่ายรถที่ขายได้ไม่ดี รถที่พึ่งตกรอบหรือยกเลิกการผลิต นั่นอาจจะทำให้รถที่จะเป็นรถแบรนไทยแท้อาจจะได้เกิดขึ้นได้จริง พอได้ต้นแบบมา ผมเชื่อว่าถ้ามีทีมพัฒนาคนไทยจริงๆสามารถดัดแปลง ตกแต่ง จูน เครื่องยนต์และบอดี้แอร์โร่ไดนามิคได้ดีขึ้นไปอีก มีหลายๆคนที่เป็นคนไทย สามารถไปแข่งขัน ออกแบบ ดัดแปลง แก้ไขเครื่องยนต์ ซ่อมอะไรพวกนี้ในระดับโลกหลายคนเลย ความสามารถของเราไม่ได้น้อยหน้าใคร เราขาดแค่การสนับสนุนที่จริงๆจังๆ ถ้าให้เลือกทำได้จริงนะ ผมมองรถเก๋งไปที่  เชพโซนิคก่อนเลย โมเดลนี้ยังสามารถตกแต่ง ยังขายได้อีกนาน เครื่องยนต์ไม่ได้ขี้เหล่ มันเสียแค่น้ำหนักมันเยอะ ถ้าเอามาพัฒนาต่อ ผมเชื่อว่าไม่เกินมือวิศวะคนไทย และผมยังเชื่อว่า พัฒนาได้ดีกว่าฟรั่งทำ ขอแค่ทำจริงๆจังๆ เมื่อได้รถมีตัวรถแล้วเราสามารถมาดัดแปลง ตกแต่ง อัพเลเวลให้มันเทียบรถในตลาดได้ เอาเครื่องโตต้ามาวิจัย เอาช่วงล่างของฟอร์ดมาพัฒนา เราสามารถเอาของค่ายรถที่เด่นๆต่างๆมาต่อยอด มาเสริมในรถแบรนไทยได้นะ แต่ ขอแค่มีตัวรถ มีโมเดล หรือมีค่ายรถใดสนใจขายให้ไทยเรามาพัฒนาเองไหม ในราคาที่ไม่สูงเว่อร์ อย่าลืมว่าการทำธุรกิจจะเอาของค่ายที่ตัวรถยังขายดี ยังได้กำไรเยอะอยู่ ไปขอซื้อเค้าผมว่า เค้าไม่ขายหรอกครับ ถึงขายก็ซื้อไม่ได้ ถ้าจะซื้อต้องซื้อค่ายรถปลายแถว รอดแหล่ไม่รอดแหล่ อาการกินไม่เข้าคายไม่ออก ซึ่งเท่าที่มอง ผมว่าเราก้เห็นๆกันอยู่ ตัวรถไม่ใช่ไม่ดี มันผิดแค่การบริหารการจัดการ และความจริงใจในการแก้ไข บางทีฟรั่งเค้าก็หัวแข็งนะ

ส่วนแบรนรถกระบะที่ผมมองไว้ในความฝัน ที่อยากจะทำรถแบรนไทย นั่นก็คือ มาสด้าบีที ถ้าสมมุติซื้อมาขายเองเป็นแบรนไทยได้จริง ทำสัญญาข้อตกลงนิดๆหน่อยๆว่าสามารถเอาเข้าซ่อมศูนย์มาสด้าได้นะ จะสุดยอดเลย อย่างน้อยเราก็มีละ จังหวัดละ1ศูนย์ มาสด้าก็ขายรถเก๋ง SUV ไป ในส่วนรถกระบะเราก็บริหาร อาศัยศูนย์บริการ เน้นขายหน่วยงานของรัฐ ถ้ารัฐสนับสนุนจริงหันมาใช้กระบะแบรนไทยหมด ผมว่ามันก้น่าจะไปได้ดีนะ แล้วค่อยมาพัฒนาศูนย์ของแบรนเราเอง แค่อาศัยเค้าอยู่ในช่วงต้น ช่วงกำลังเกิด  ;D แต่ขออย่าง อย่าให้เป็นแบรนรถของภาครัฐ เพราะผมเชื่ออย่างนึงว่า ถ้าให้รัฐมาบริหาร มีแต่เจ๊งกับเจ๊ง ถ้าคนอยากทำจริง ขอเป็นคนไทยที่เงินถึง อย่าให้รัฐเข้ามามีส่วนในการบริหารเด็ดขาด  ;D ถ้าทำได้ ผมยอมสนับสนุนแบรนไทย ราคาเพื่อคนไทยด้วยนะ ไม่ใช่รถลูกครึ่งเอเชียบางยี่ห้อ ตั้งราคาขายซะนึกว่าตัวเองเป็นรถเจ้าตลาด

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
ไม่ได้กวนนะ อยากให้ apple มาทำรถให้ เผื่องานออกแบบจะสวย บริการหลังการขายดี เทคโนโลยีสูง ไว้ใจได้ฯลฯ

JONNY

เจ้าตลาดผมว่ามันมีอิทธิพลของนักการเมืองที่เข้ามาเอี่ยวด้วยครับ
และเจ้าตลาดมันขายดีอยู่แล้ว เรื่องอะไรจะเปิดทางให้คู่แข่ง

ออฟไลน์ O_o"

กลัวจะไม่มีใครซื้อนะสิครับ จะใช้จากค่ายไหนก็ตาม เพราะหลายๆคนยังยึดติดกับรถจากญี่ปุ่นจากยุโรป

ทุกวันนี้ก็มีอยู่นะเอา รถจากโตโยต้า มาดัดแปลงขายกัน ยอดขายก็อย่างที่เห็นๆ อาจเป็นเพราะงานออกแบบที่ไม่ตรงใจคนไทย

ออฟไลน์ Auto

ถ้าจะทำรถไปพึ่งเทคโนโลยี BM BENZ VOLVO FORD MAZDA   บ้านเรรับรองไปไม่ได้เพราะกลุ่มลูกค้าแคบ    ออกมาคนก็ถามอยู่ดีและเอาไปเปรียบเทียบกับรถเหล่านั้นอีก     จะให้อยู่รอดต้องดูแนวไทยรุ่งเป็นตัวอย่าง   แบบนั้นละเจ้าของโรงงานเขารู้ว่าทำยังไงจึงจะให้อยู่รอดขายได้          ถ้าทำแนวอื่นมาขายในไทยป่านนี้ไทยรุ่งเจ๊งไปนานแล้ว

JONNY

รัฐถือหุ้นด้วย คิดว่าจะมีช่องทางทำให้ราคาทำให้ถูกลงได้นะครับ ถ้ามันตอบโจทย์ได้จริง มันขายได้แน่นอน

ออฟไลน์ H.

Suzuki ได้ทั้งรถเก๋งเล็ก รถกระบะเล็ก มอไซต์เล็ก

กาแฟ
H.

keanetona

Suzuki ได้ทั้งรถเก๋งเล็ก รถกระบะเล็ก มอไซต์เล็ก

กาแฟ

เครื่องดนตรี ยังเคยซื้อขลุ่ยมาเรียนวิชาดนตรี

ว่าแต่ ไหนๆซูซูกิก็เชี่ยวชาญเครื่องดนตรี ทำไมไม่เอาคนพวกนี้มาทำเสียงท่อให้ไพเราะเหมือนเครื่องเป่าหว่า ?

ออฟไลน์ mothsan

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เด๋ว Mจ ก็คงจะ...อุ๊บส์  ::)

jomyoot

ไม่ได้กวนนะ อยากให้ apple มาทำรถให้ เผื่องานออกแบบจะสวย บริการหลังการขายดี เทคโนโลยีสูง ไว้ใจได้ฯลฯ

ราคาก็คงต้องแพง แบบมือถือใช่ป่าวครับ  ;D ;D ;D ;D ;D