ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนกันโครงมีข้อเสียอะไรบ้างครับ  (อ่าน 3560 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีจะเปลี่ยนโช้คเป็น Kayaba New SR Special โทรไปถามแต่ละร้านบอกว่ามีแต่ของ March ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนกันโครงเลยไม่แนะนำ บอกให้ใส่ชุดโหลดเอาซึ่งราคาก็เพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว

เลยอยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนมีข้อเสียอย่างไรครับ แล้วค่าเปลี่ยนมันประมาณเท่าไร

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
Re: เปลี่ยนกันโครงมีข้อเสียอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 12:59:34 »
รถรุ่นอะไรเหรอคับ

Re: เปลี่ยนกันโครงมีข้อเสียอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 13:09:52 »
รถรุ่นอะไรเหรอคับ

Nissan Almera ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 13:51:23 »
โช้คหน้าเดิมมันมีเหล็กกันโคลงครับ (ของมาร์ชก็มีช่องใส่ เข้าใจว่า 2012+ แต่ไม่มีเหล็กกันโคลงใส่มานะ)
เข้าใจว่าถ้าใส่ New SR ซึ่งตอนนี้เป็น Part ของ March คงต้องถอดกันโคลงหน้าออกไปเลย ผมก็ลืมคิดไป

อย่าง Excel-G ของ Almera เท่าที่ทราบ ก็แพงกว่ามาร์ชประมาณพันนิดๆ เข้าใจว่ามีช่องใส่กันโคลง
แต่ไอ้ชุดโหลดที่ร้านเค้าว่านี่ มันก็หมายถึงสตรัทปรับเกลียวหรือเปล่า แล้วมันมีที่ใส่เหล็กกันโคลงหรือ?  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 15:02:26 »
โช้คหน้าเดิมมันมีเหล็กกันโคลงครับ (ของมาร์ชก็มีช่องใส่ เข้าใจว่า 2012+ แต่ไม่มีเหล็กกันโคลงใส่มานะ)
เข้าใจว่าถ้าใส่ New SR ซึ่งตอนนี้เป็น Part ของ March คงต้องถอดกันโคลงหน้าออกไปเลย ผมก็ลืมคิดไป

อย่าง Excel-G ของ Almera เท่าที่ทราบ ก็แพงกว่ามาร์ชประมาณพันนิดๆ เข้าใจว่ามีช่องใส่กันโคลง
แต่ไอ้ชุดโหลดที่ร้านเค้าว่านี่ มันก็หมายถึงสตรัทปรับเกลียวหรือเปล่า แล้วมันมีที่ใส่เหล็กกันโคลงหรือ?  :-\

ใช่ครับร้านบอกสตรัทปรับเกลียวทีเดียวจบครับ สงสัยคงต้องไปทางนั้น ยอมจ่ายเงินเยอะกว่าหน่อย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 15:27:07 »
ผมว่า ถ้าไม่ได้ซิ่ง ตีนหนักอะไร อย่าใส่สตรัทเลย ไม่มีคำว่านุ่ม แบบเดิมๆ ต่อให้ tein ยังแข็ขึ้นในระดับนึง

กันโคลงช่วยลดอาการเอียงตัว ด้านข้าง body roll ได้ดี แต่ถ้ามันหนามากก็กลายเป็นทำให้หน้าดื้อ ท้ายปัดง่ายๆ ต้องดูขนาดด้วยครับ ยกเว้นเดิมๆติดรถอันนั้นไม่เท่าไหร่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 18:00:27 »
เรื่องของเรื่อง ร้านมันจะขายสตรัทปรับเกลียว

ถามว่าสตรัทปรับเกลียวมันมีอะไรพิเศษหรือ ก็แค่โช้คพร้อมสปริงที่ปรับระดับ+โน่นนี่ได้ หลังจากติดตั้ง เท่านั้นเองครับ
อีกอย่าง เขาอาจจะได้ Margin จากการขายสินค้าชนิดนั้นมากเป็นพิเศษก็เป็นได้

ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าโช้คดีๆ ก็จบครับ ตราบใดที่คุณไม่ได้วางเครื่องแล้วไปเรซซิ่ง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 18:52:04 »
ถ้าไม่ซิ่งโหดๆแบบในสนาม

ใส่สตรัทนี่ทรมานลิ้นปี่สุดๆ
ยกเว้นว่าคุณจะเปนพวกหูรูดเห็กกล้าไม่รู้สึกความสะเทือน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 22:04:12 »
เรื่องของเรื่อง ร้านมันจะขายสตรัทปรับเกลียว

ถามว่าสตรัทปรับเกลียวมันมีอะไรพิเศษหรือ ก็แค่โช้คพร้อมสปริงที่ปรับระดับ+โน่นนี่ได้ หลังจากติดตั้ง เท่านั้นเองครับ
อีกอย่าง เขาอาจจะได้ Margin จากการขายสินค้าชนิดนั้นมากเป็นพิเศษก็เป็นได้

ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าโช้คดีๆ ก็จบครับ ตราบใดที่คุณไม่ได้วางเครื่องแล้วไปเรซซิ่ง

ทางร้านบอกมี Monroe Reflex ตรงรุ่น อันนี้พอไหวมั้ยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 22:46:31 »
Reflex ตรงรุ่น?

Reflex Black เข้าใจว่าไม่ได้ผลิตนะครับ วันก่อนผมถาม TRW Asiatic เองเลยนะ
Reflex ถ้าจะมีก็ 4 ต้น หมื่นต้นๆ ตัวนำเข้า (Black นี่ผลิตในไทย)

เอาตรงๆ ผมมองว่า Monroe Reflex เป็นโช้คที่ดีหลายๆ ประการ แต่ความรู้สึกมันไม่แปรผันตรงกับการขับ
มันฝืนความรู้สึกผม คือเหมือนกับแบบว่า จะเกินลิมิตแต่ก็แข็งจนไปได้ พอช้าๆ นึกว่าจะแข็งดันย้วย...

ไป SR เลยน่าจะดีกว่านะครับ เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่ ใช้สปริงเดิมไปก่อนก็ได้