ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Nokia Acer ฯลฯ มีใครที่ชอบใช้สินค้า common brand บ้างครับ ?  (อ่าน 14155 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนผมคนนึงล่ะที่มันบ้ามากๆ แบบว่า...

รถก็ใช้  Toyota
มือถือก็  Nokia
คอม/โน๊ตบุคก็ต้อง  Acer
CPUชิพ  Intel
OS  window
กล้องของ  Canon
เครื่องเล่นMP3  Sony Walkman
รองเท้า Nike
นาฬิกา  Casio
ฯลฯ

เพื่อนผมบอกว่า เห็นคนใช้เยอะ ยอดขายดี แสดงว่าเป็นของดี พิมพ์นิยม

มีใครชอบใช้สินค้า common brand ที่คนใช้เยอะๆมั่งมั้ยครับ แล้วคิดอย่างไรกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 16:52:32 โดย Chariot »

Chariot

Re: Toyota Nokia Acer ฯลฯ มีใครที่ชอบใช้สินค้า common brand บ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 16:51:15 »
ส่วนตัวผมเองใช้ รถPeugeot  มือถือSony Ericsson โน้ตบุคToshiba ชิพIntel Window-OS กล้องSony  ที่เหลือโนเนมหมด..

ผมคิดว่ามันออกจะน่าเบื่อไปสักหน่อยที่มีคนใช้ของซ้ำกับเราเต็มเมือง

แล้วรุ้สึกเหมือนมันเป็นแฟชั่น อารยธรรม หรือการผูดขาดอย่างนึงอ่ะครับ

ของดีคือของที่เราชอบ ไม่ใช่ของที่ขายดี หรือคนใช้เยอะๆ ผมคิดอย่างนั้นนะ

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ คิดต่างก็โต้แย้งได้ แต่อย่าดราม่านะจ๊ะ... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 16:53:14 โดย Chariot »

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: Toyota Nokia Acer ฯลฯ มีใครที่ชอบใช้สินค้า common brand บ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 16:53:48 »
ผมครับ ชอบ สาเหตุก็เพราะ ของที่มีคนใช้เยอะ เวลาสินค้ามีปัญหา หรือหาอุปกรณ์เพิ่มเคิม บวกซ่อมบำรุง จะง่ายขึ้นตามจำนวนที่ขายได้ สิ่งที่ตามมาก็คือ เอาเวลาที่เหลือในชีวิตไปใช้ในสิ่งที่เรารู้สึกว่ามันมีคุณค่า

สินค้ายี่ห้อแปลก ตอนเป็นวัยรุ่นก็ชอบ หลงตัวเองว่ามันเป็นการบ่งบอกอัตลักษณ์ เท่ห์ ไม่เหมือนใคร แต่พออายุมากขึ้นก็พบว่าสิ่งเหล่านี้กิเลสเราสร้างมาหลอกตัวเราเองทั้งนั้น

แต่ถ้าสินค้าแปลก และรู้สึกว่าเราใช้มันได้ดีจริงๆ ก็ซื้อครับ เช่น Mac Leica ฯ แต่จะพยายามไม่ซื้ออะไรเพียงเพราะว่า มันเท่ห์ ไม่เหมือนใคร เป็นตัวของตัวเอง
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 16:55:37 »
อ้อ P406 ผมก็ใช้นะ ยังชอบอยู่เลย แต่ขายไปแล้วเพราะรถถูกกะบะชนท้าย เสียดายมาก รถดี ราคาถูก ซ่อมไม่แพง
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออนไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 17:20:45 »
เวลาจะซื้ออะไร ด้านนึงผมก็คิดว่า ถ้าเลือกยี่ห้อโหลๆ มันก็ดีที่ซ่อมง่าย หรือหาอะไรมาเพิ่มเติมได้ง่าย และแสดงว่าเป็นยี่ห้อที่คนไว้ใจ
แต่อีกด้านก็เบื่อ ที่ไปไหนก็เจอแต่ยี่ห้อนี้ตลอด (โหลนั่นแหละ)

สุดท้ายตอนนี้ที่บ้านก็เลยมี
รถ         Nissan (2 คันเลย ;D)
มือถือ    Nokia ทั้งบ้าน (มี Samsung อยู่เครื่องเดียว)
คอม + โน๊ตบุ๊ค + ปริ๊นเตอร์ HP ยกเซ็ต
CPU Intel , OS Windows
กล้อง    Sony
นาฬิกา Casio หลายเรือนอยู่
TV        LG, Sony

ดูไปดูมาก็โหลเหมือนกันนะเนี่ย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 17:52:57 »
ของผม

รถก็ใช้  HONDA
มือถือก็  Samsung
คอม/โน๊ตบุคก็ต้อง  Sony
OS  window
กล้องของ  Sony
เครื่องเล่นMP3  Sony Walkman
รองเท้า Nike
นาฬิกา  ODM
โทรทัศน์ ก็ Sony Bravia
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 17:54:36 โดย korkongzz »

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 18:44:11 »
เอามั่ง  ;D ;D

รถก็ใช้  HONDA
มือถือ  Nokia
โน๊ตบุค  Benq
กล้องของ  Canon lens Canon
เครื่องเล่นMP3  Sony
รองเท้า Paul Smith
เสื้อผ้า lacoste
นาฬิกา  Panerai
โทรทัศน์ LG
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ l3alyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 19:08:10 »
เอามั่ง   ครับ น่าสนุก

รถก็ใช้  อนาคตจะซื้อโตโยต้า
มือถือ  Apple iPhone 3Gs
โน๊ตบุค  Compaq
กล้องของ  Canon lens Canon
เครื่องเล่น iPod
รองเท้า หนังตามสวนจตุจัก
เสื้อผ้า สวนจตุจัก + กางเกง April 77
นาฬิกา  Dunlop
โทรทัศน์ Panasonic

ปล.ของผมออกแนวลูกผสม อิอิ เพราะ เลือกที่เหมาะกับตนเอง+กะตัง มิใช่แบรนด์หรือกระแสนิยม

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 19:18:00 »
เอาบ้าง

รถก็ใช้             Honda << อยากได้ยี่ห้ออื่น แต่เงิน....
มือถือก็            Samsung E1070 สีดำ , iPhone 3GS สีดำ, Nokia N95 สีม่วง
เกมส์              Nintendo DSi สีขาว , Sony PSP3000 สีฟ้า
คอม                MacBook Pro 15 Unibody
OS                 Mac OS X 10.6.2
กล้องของ        Nikon D40
เครื่องเล่นMP3  iPod VDO สีขาว
รองเท้า            Lacoste สีขาวหุ้มข้อ
นาฬิกา           Timex สายหนังสีน้ำตาล

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 19:28:08 »
ของผม

รถ   :   Nissan / Kia
มือถือ   :   Nokia 6120 Classic แต่กำลังจะเป็น iPhone 3Gs ในไม่ช้านี้ + iPhone จีน
คอม / โน๊ตบุค   :   VZiO / Toshiba
CPU ชิพ   :   Intel
OS   :   window
กล้อง   :   Canon Ixus 850is
เสื้อผ้า   :   ทุกยี่ห้อที่ลดราคา
รองเท้า   :   Kappa / Converse แต่กำลังจะเป็น Nike ในอีกไม่กี่วันข้างหน้า + แตะ 2 คู่
นาฬิกา   :   Adidas / Giordano / อนุสาวรีย์เรือนละ 199 บาท 2 เรือน
โทรทัศน์   :   JVC แต่กำลังจะเปลี่ยนเป็น Samsung ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 21:33:07 โดย integra »

ออฟไลน์ Ohyoyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 19:52:35 »
อย่างนี้ต้องขอแจม

รถ         วางแผนจะใช้ Audi
มือถือ     ตอนนี้ BB แต่จะเปลี่ยนเป็น HTC ในอีกไม่นาน
คอม       Dell ง่ะ แต่อยากใช้ Fujitsu เบาดี แต่ราคาไม่เบาเลย
CPU      ก็ Intel อยู่ดี
OS        Windows อยู่แล้ว
กล้อง     ไม่มี ถ้าจะใช้ยืมแฟน Sony แหะ
เสื้อผ้า    แล้วแต่คนซื้อ (แม่ + แควน)
รองเท้า   เหมือนเสื้อผ้า
นาฬิกา   มองๆ IWC
MP3      ไม่ค่อยฟัง ถ้าจะฟังก็ใช้ BB นั่นแหละ

สรุป ไม่ค่อยสนใจแบรนด์ เทรนด์ ฯลฯ ไม่สนใจด้วยว่าจะมีอะไหล่ ซ่อมแพง ถ้าใช้งานได้ดี เหมาะสมกับการดำเนินชีวิต
ผมก็เลือกใช้นะ แต่บางอย่าง (เสื้อผ้า หน้าผม) ผมก็ดันไม่ค่อยสนใจ ให้คนรอบข้างจัดให้ ก็เขาเป็นคนมองนี่ ผมมองไม่เห็น

ขอยืมคำพูดพี่บึ๊ก Transporter มาบอกแล้วกัน "ถ้าเรารักรถ รถก็จะรักเรา" เกี่ยวกันไหมเนี่ย

เอวังฯ

ออฟไลน์ aausa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 19:57:31 »
ผมเอาด้วยคนนะ

รถ   :   Mitsubishi
มือถือ   :  iPhone 3Gs/Nokia E72
โน๊ตบุค   :   Lenovo
OS   :   Windows
กล้อง   :   Canon/Lens Canon
เสื้อผ้า   :   เสื้อยืดตลาดนัดทั่วๆไป แต่เสื้อเชิ๊ตกับกางเกงยีนจะต้องเป็น Wrangler เท่านั้น
รองเท้า   :   NewBalance/Vans
นาฬิกา   :   TAG Heuer
โทรทัศน์   :   Samsung

สำหรับWranglerนั้น ผมติดมาจากพ่อ เนื่องจากพ่อผมจะซื้อให้ผมใส่มาตั้งแต่เด็ก
พอโตมาผมก็ซื้อแต่ยี้ห้อนี้จนชินซะแล้ว ส่วนนาฬิกา Tag นั้นก็มาจากพ่ออีกเช่นกัน
พ่อผมชอบสะสมนาฬิกายี่ห้อนี้ พอเรือนไหนเก่าๆแล้ว ก็จะยกให้ผมใส่  :)

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 20:15:17 »
ผมชอบใช้ยี่ห้อที่ไม่ใช่เจ้าตลาด แต่บางทีมันก็ต้องใช้เหมือนกัน

รถ             Audi
มือถือ        Sony Ericsson
โน๊ตบุ๊ค      Apple MB Pro(อดีต)
คอมบ้าน    HP
OS            ชอบ Mac OSX แต่ใช้ Windows เป็นหลัก
กล้อง        SLR canon, คอมแพค Leica กับ Casio
MP3         iPod
เสื้อผ้า      เสื้อยืดกับกางเกง 3 ส่วน- 8 ส่วน อะไรก็ได้ แต่ไม่ใส่เสื้อเชิ้ตกับกางเกงขายาวถ้าไม่จำเป็น
นาฬิกา     Seiko, Ecko
รองเท้า     แตะคีบแนวๆ ไม่ใส่ผ้าใบ
TV            Philip

ส่วนใหญ่จะชอบอะไรที่มันลิมิตเต็ดอิดิชั่นอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 23:28:46 โดย GZaar »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 20:33:11 »
ของส่วนตัวผมหล่ะก็มี

รถ             Mitsubishi
มือถือ        Nokia (ไม่อยากได้  แต่เค้าให้มา)
โน๊ตบุ๊ค      Dell
คอมบ้าน    ยำมั่วๆ
OS            Windows หลัก Ubuntu รอง
กล้อง        Panasonic (Digital) / Nikon (film)
MP3         ใช้มือถือ
เสื้อผ้า      มีอะไรก็ใส่
นาฬิกา     Fossil (ญาติซื้อให้ , มีอะไรก็ใส่)
รองเท้า     ADDA
TV            Sanyo (เอาไว้ดูที่หอ , ถูกดี)
阿蘇山

ออฟไลน์ batyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 20:42:04 »
น้องใหม่ขอแจมด้วยครับ
รถ         Mazda
มือถือ    Toshiba
Laptop Toshiba
PC        HP
OS        Windows
กล้อง    Casio
นาฬิกา  Seiko
รองเท้า  Nike
เสื้อผ้า   ไม่เน้นยี่ห้อ ต้องลดราคามากกว่า 50% ถึงจะซื้อ
TV        Samsung

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 20:47:36 »
รถ           Honda
มือถือ       Nokia (จำใจใช้)
โน๊ตบุ้ค    Fujitsu / Acer
คอมบ้าน  AMD Athlon X2
OS          หน้าต่าง
กล้อง       Panasonic
MP3         ไม่มี
เสื้อผ้า      ฟอร์มบริษัท
นาฬิกา     Diesel / Seiko / Casio / Rolex
รองเท้า     Bata
TV           Panasonic / Sony / LG

รถกับมือถือนี่เป็นการผิดพลาดในเลือกมากๆ เหอๆๆๆๆๆๆๆ

พอใจอันไหนก็ใช้อันนั้นครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบอะไรที่คนใช้กันเยอะ เกร่อออ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 20:51:14 »
ผมไม่ค่อยตายตัวนะครับ ส่วนมากชอบดีไซน์มากกว่าก็เอาอันนั้นแต่ไม่ใช่คนเปลี่ยนยี่ห้อบ่อยๆ แต่ก็ไม่ถึงขั้น brand loyalist ครับ

รถ :  Honda (สนใจ กำลังดูๆ IS250 อยู่..............................................แต่สนใจเฉยๆยังไม่มีตังค์ 55555+)
มือถือ :  i-Phone, Nokia, Samsung
โน๊ตบุ๊ค :  Sony
กล้อง :  Sony - เพิ่งหัดถ่ายตอนนี้อยากจะใช้ DSLR ใจจะขาดแล้วครับ ( Nikon )
MP3 :  i-Phone
เสื้อผ้า :  Levi, ที่เหลือเน้นดีไซน์เป็นหลักยี่ห้อไม่ตายตัว
นาฬิกา :  Seiko Arctura
รองเท้า :  Hush Puppies(ช่วงนี้กำลังบ้ารองเท้าหนัง), Addidas Classic, Nike, Converse, เตะ
TV :  Panasonic, Sony

common มันดีตรงที่อย่างน้อยเราก็มั่นใจได้ในระดับนึงว่ามันมีมาตรฐานบ้างนะครับ แต่ก็ไม่เสมอไป แต่ก็มีมากกว่าของโนเนม แต่ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับชนิดของ

สินค้าด้วยนะครับเช่นเครื่องใช้ไฟฟ้า เราไม่ค่อยมีทางเลือกเท่าไหร่ เช่นบางยี่ห้ออาจหาอะไหล่ยาก ศูนย์เล็ก ซ่อมช้ามาก แต่ของแฟชั่นนี่ทางเลือกเยอะมากครับ

เพราะถ้ามันเสียหายมันก็ไม่เท่าเครื่องใช้ไฟฟ้า ส่วนรถนี่ผมว่ามันขึ้นกับความชอบเป็นหลักเลยนะครับ เพราะส่วนใหญ่ก็มีมาตรฐานที่เราจะรู้ก่อนว่าเรารับได้ไหมถ้า

ศึกษาดีๆ แต่สำหรับผมดีไซน์มาก่อนครับ ถ้าเลือกได้จะพิจารณาแบบที่ไม่เกร่อมากก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 21:01:21 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 20:55:38 »
อย่างนี้ต้องขอแจม

มือถือ     ตอนนี้ BB แต่จะเปลี่ยนเป็น HTC ในอีกไม่นาน

ยินดีต้อนรับล่วงหน้าสู่อารยธรรม HTC ครับ

รถ         ฮอนด้า แอกคอร์ด G8
มือถือ     HTC Touch HD2 (LEO) ใช้มาตั้ืงแต่ยังเป็น DOPOD
คอม/โน้ตบุ้ค      ACER แต่ อนาคตยังไม่แน่นอน (แต่ไม่ซื้อ C D และ F แน่นอน) แต่ที่แน่นอนคือ ต้องมีการ์ดจอ ถึงแม้ว่าผมจะไม่เล่นเกม PC ก็ตาม (จากประสปการณ์ในอดีตที่เดสก์โน้ตเครื่องแรกที่เคยใช้มันไม่มีการ์ดจอแล้วรันอะไรไม่ค่อยได้)
CPU      ถ้า AMD ทำชิปสำหรับเครื่องสเป็คเทพ ผมยินดีจ่าย เพราะ คล็อกเท่ากัน AMD แรงกว่าเสมอ แต่ ใช้อินทวยด้วยความจำใจ
HDD     Western Digital สถานเดียว ถึงร้อนแค่ไหน ความเร็วก็ยังไม่ตก
RAM    โน้ตบุ้ค kingston/samsung เดสก์ท็อป G Skill
OS        Windows รักเดียว ใจเดียว ขนาดไปต่อคิวซื้อ 7 แท้
mouse&keyboard LOGITECH ยี่ห้อเดียวเท่านั้น
กล้อง     มีกล้อง BENQ รุ่นถูกๆอยู่ตัว แต่ใช้มือถือถ่ายมากกว่า แต่ยึดมั่นในกฎเหล็กคือ จะไม่ซื้อกล้องอะไรที่ใช้ XD Card (เน้นอะไรที่ใช้ SD เป็นหลัก)
เสื้อผ้า    เสื้อทำงานซื้อแต่ ARROW เพราะรับประกันว่ามีไซส์
รองเท้า   รองเท้าทำงาน Hush Puppie รองเท้าแตะ Crocs
นาฬิกา   Tissot T-Touch Expert กับ SEIKO Sportura (โชคดีที่ไม่ได้ซื้อรุ่นฮอนด้า เพราะตอนที่ซื้อฮอนด้ากำลังจะเลิกทำF1พอดี)
MP3      Cowon O2 เมื่อก่อนเคยจับคู่กับ UM2 แต่มันอวสานไปละ เลยจับคู่กับ UM1
TV        Samsung ที่ซื้อมาด้วยความงก เพราะตอนนั้นมันแถม32อีกเครื่อง ซึ่่งหักของแถมแล้วยังถูกกว่าโซนี่ แต่..............คนซื้อ32ดันผ่อน และ ผมไม่ค่อยปลื้มกับระบบของซัมซุง คงไม่เอาอีกแล้ว
audio     NAD C565BEE / NAD T763 / Sony MDS 780 / PSB Image T55 / Mordaunt Short MS25i / DVD Recorder Pioneer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 12:44:38 โดย keanetona มุขแป้กจริงๆ »

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 21:12:14 »
อะไรดีและเหมาะสมกับกำลังทรัพย์ ก็เอาทั้งนั้นครับ สำหรับผมยอมรับว่ามีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเยอะเหมือนกัน

อย่างกล้องนี่ ผมค่อนข้างเอนไปทาง Nikon .... ทั้งๆที่เมืองไทยเราจะเห็น Canon เยอะกว่า ก็ว่ากันไป (จริงๆ Nik ก็เยอะน๊าาา)

ซีพียูตอนนี้ใช้ Intel ครับ เพราะ ณ ชั่วโมงนี้ มันแรงกว่า AMD แทบทุกตัวทุกราคาครับ - -" แต่ก็แอบมี AMD K8 อยู่เครือ่งนึงสมัยยุคที่ Pentium 4 ครองเมือง ตอนนั้นนี่ AMD K8 ถือว่าสุดๆครับ ฮ่ะๆๆ แต่คนยังไงก็ยังมองว่า Intel มัน Common กว่าเนอะ

โน๊ตบุ๊ก อันนี้เวลาซื้อนี่ด้วยอารมณ์แทบจะ 60% เลยครับ บวกกับความเชื่อมั่นในแบรนด์ 10% ที่เหลือคือเหตุผลทางตรรกกะ
ผมเลือก Fujitsu Lifebookครับ ไมน่าจะ Common เนอะ ค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม เหตุผลที่ตัดสินใจเพราะชอบอะไรง่ายๆครับ ปกติใช้โน๊ตบุ๊กก็ใช้ทำงานเล่นเน็ทอย่างเดียว เล่นเกมเล่นที่บ้านกับ PC

รวมไปถึงรถ บ้านผมเป็นรถญี่ปุ่นแบรนด์ติดตลาดทุกคันครับ -*- อันนี้ก็เนื่องจากทุนทรัพย์อีกนั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 21:14:14 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ mangporza

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 22:21:36 »
ของผม

รถก็ใช้  Nissan
มือถือก็  Sony Ericson
คอม/โน๊ตบุค Dell
OS  window
กล้องของ  Olympus
เครื่องเล่นMP3  iPod
รองเท้า Clark
นาฬิกา  Seiko
โทรทัศน์ ก็ Phillips

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 22:23:20 »
รถก็ใช้  VOLVO s40
มือถือก็  Nokia 6233+N72
คอม/โน๊ตบุคก็ต้อง  LENOVO
CPUชิพ  AMD หลาย ตัว
OS  window
กล้องของ  Canon
เครื่องเล่นMP3  Sony Walkman
เสื้อ ตัสไหนดูดี ซื้อเลย
กางเกง wrangler LEE MC
รองเท้า POLO SANTA+CONVERSE
นาฬิกา  Casio
TV PANASONIC
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 22:24:13 »
รถ         Mitsubishi Nissan
มือถือ     O2 Sony Nokia  ชอบแบรนO2มากมาย แต่แพงเหลือเกิน
NB        Lenovo Y510   ผมว่ามันถึกดีนะ แถมถูกด้วย
CPU      เมื่อก่อนก็ AMD แต่ตอนนี้ยังไงก็ Intel
HDD     Western เปิดทิ้งไว้เป็นเดือนก็ยังสบายๆ
OS        Windows7 แน่นอน จะให้ใช้อะไรละ ดีสุดละนิ
กล้อง     หนอนน้อย 40D
เสื้อผ้า    แบบไหนก็ได้ ยี่ห้อไรก็ได้ ขอแค่ชอบ และหาไซด์ได้
รองเท้า   ขอแค่ชอบกับมีไซด์ หายากเหลือเกิน พอเจอสวยๆมักจะไม่มีไซด์
นาฬิกา   ชอบ G-Shock ตั้งแต่วัยรุ่นละ มีหลายเรือนอยู่ TAG Omega Citizen CK Diesel บราๆๆ เยอะแยะจนโดนเมียด่า
MP3       Creative IPOD Classic
LCD TV  Samsung ทั้งบ้านเลย ถ้าเป็นเรื่องจอ ผมชอบยี่ห้อนี้นะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 22:31:24 »
กระทู้กลายพันธุ์ไปซะแล้ว ฮ่า ๆ

ผมว่าสินค้าพวกนี้มันไว้ใจได้ครับ คือคนใช้เยอะ หาข้อมูลมา ไม่มีคนบ่น ไม่มีปัญหา
ชอบสบายใจ ก็จัดมา ง่าย ๆ ไม่ต้องคิดมาก

มาต่อเรื่องกลายพันธุ์

รถ >> MITSUBISHI (อันนี้จัดว่า common มั๊ย?)
นาฬิกา >> Casio (จริง ๆ คือมันไม่แพง 5555)
มือถือ >> Samsung (ตอนซื้อมันยังไม่ฮิต ตอนนี้แซงโนเกียซะแล้ว)
Notebook >> ASUS (อันนี้ไม่น่า common นะ อิอิ)
รองเท้า >> Nike (นั่นไงอีกและ)

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 23:07:24 »

รถ>>          Honda Civic
มือถือ>>            HTC Tattoo Moto Zine ZN5
คอม  >>              MacBook Pro 13 Unibody และคอมพิวเตอร์ประกอบเอง สเปคเทพเกินบรรยาย
OS  >>               Mac OS X 10.6.2 และ Windows XP SP3
กล้อง               Panasonic Lumix TZ5 Sony A100 และ Handycam SX40 ตัวนึง(เยอะไปมั้งแต่ต่างหน้าที่)
เครื่องเล่นMP3>>  iPod Touch และ iPod Nano 4G
รองเท้า            ไม่อะไรมากหรอก บาจา ดำ รีบ็อกซ์ดำ และแตะ Adda จบ
นาฬิกา           Casio G-Shock GIEZ (นาฬิกาหน้าตาบ้าน ๆ แข็ง ๆ แต่ราคากระชูด)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: Toyota Nokia Acer ฯลฯ มีใครที่ชอบใช้สินค้า common brand บ้างครับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 23:11:50 »
เอ ของผมพยายามหลีกเลี่ยงนะ ของพิมพ์นิยมเนี่ย
มือถือ ถึงจะใช้ Sony Ericsson แต่ไม่ถือว่าเป็นของตลาดนะครับ เพราะมือถือต้องยกให้โนเกียเค้าล่ะ
รถที่บ้านก็ไม่ใช้ Toyota มือถือก็ไม่ใช้ Nokia คอมพิวเตอร์ก็ไม่ใช่ Acer
นอกนั้น กล้อง 4 ตัว, Notebook, เครื่องเสียงพกพา-ไม่พกพา ทีวี โฮมเธียเตอร์ ไมโครโฟน ปะยี่ห้อ โซหนี้ หมดแหละครับ  :-[
I'm a slave 4 U ไปแล้วมั้ง SONY

ปล. ให้เปลี่ยนยี่ห้ออะไรก็เปลี่ยนได้ แต่เรื่อง MP3, VDO Walkman ต้องให้เค้าล่ะ SONY

Chariot

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 23:51:59 »
^
^
^
แต่ก่อนผมก็เข้าสู่อารยธรรมโซนี่นะครับ แต่พอเรามีความรู้มากขึ้น ความบ้าแบรนด์ก็น้อยลง เหลือแต่กล้องที่ยังเป็นโซนี่

เป็นกันมั้ยครับ เวลาซื้อของอะไรที่ไม่มีความรู้นัก เรามักจะเลือกยี่ห้อที่มีคนใช้เยอะๆ

แต่เวลาสินค้าไหนที่มีความรู้กับมันพอสมควร เราจะเริ่มหารุ่นที่ตัวเองชอบ ตรงใจเรามากขึ้น (เรื่องมากขึ้นนั่นเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 23:54:01 โดย Chariot »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 00:31:52 »
ของผม

รถ            ยังไม่มี
โทรศัพท์  ใช้มาเกือบทุกยี่ห้อ เครื่องแรก sony erisson เครื่องที่สอง motorolla เครื่งอที่สาม i-mobile เครื่องล่าสุด samsung และกำลังเล็งเครื่องใหม่อยู่แต่ยกเว้น Nokia
Laptop    Toshiba ครับ ชิปเซต Inter
PC          ประกอบเอง ชิปเซต AMD
OS          Window 7
กล้อง       Canon Powershot A460
เครื่องเล่นMP3   ของจีนแดง
รองเท้า            รองเท้าหนังสำเร็จรูปซื้อในห้องและรองเท้าแตะ ADDA
นาฬิกา           ของจีนแดง

ส่วนใหญ่ผมจะเลือกของที่ทำได้ตามที่ผมต้องการ ในงบประมาณที่เรามีในเวลานั้นๆละครับ และเน้นเรื่องทนมือทนเท้าด้วย เลยออกมาเป็นแบบนี้
หุหุ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ flyboy

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 00:39:07 »
เล่นด้วยครับ  ;D

รถ : Honda Civic FD 1.8 (อยากได้ camry 2.0 แต่ผ่อนม่ายหวาย)
มือถือ : Sony Ericsson สองเครื่อง
โน้ตบุ้ค : Lenovo Y400
กล้อง : Olympus (ยืมพี่มาใช้)
MP3 : Ipod
เครื่องเสียง : Bose Wave
รองเท้า : ทำงานใช้ของ sale ใส่ออกกำลังใช้ Nike ใส่ลำลองใช้ Adidas แต่ปกติ ลากแตะ
นาฬิกา : Rolex GMT II, Tag heuer s/el chronograph (ก้างปลา), Omega Seamaster James Bond, Tissot T-Navigator, Oris William F1, Seiko Monster, Casio G-Shock

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 00:45:39 »
ส่วนใหญ่ของผมจะชอบ ยี่ห้อที่ไม่ใช่ของตลาด ออกแนว อยากได้แบบมีสไตล์ ให้เข้ากับบุคลิกกับความต้องการของตัวเองมากกว่าครับ

รถก็ใช้  Mazda3
มือถือก็  Samsung
คอม/โน๊ตบุค BenQ & Lenovo
CPUชิพ  Intel >> เป็นเครื่องแรกที่ใช้ Intel ส่วนใหญ่คอมประกอบเองของผม  AMD มา ตั้งแต่ k6II มาเรื่อยจนถึง 64bit 3000+
OS  window >> จะใช้ Mac ก็ยังไม่มีปัญญาซื้อเครื่อง...หุหุ
กล้องของ Canon 450D
เครื่องเล่นMP3  iPod ยังไม่ได้ใช้แต่เร็วนี้จะซื้อ คงไม่พ้น Ipod touch ครับ
รองเท้า Adidas , Dapper , Taywin
นาฬิกา  Diesel , Casio
โทรทัศน์ Panasonic

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:10:14 »
เมื่อก่อนจะใช้ Common  Brand ตลอดเหมือนกัน
บางทีภาษาการตลาดเรียกว่า Rule of Thumb
คือเลือกของที่ขายดีสุด, แพงสุด/ถูกสุด, คนใช้เยอะสุดไว้ก่อน เพื่อรับประกันการผิดพลาดทางความรู้สึก
แต่หลังๆจะมีคนเริ่มหนีความCommonมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะคนจะเริ่มหาข้อมูลมากขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งแพงยิ่งหาข้อมูลมากครับ

รถ            Mazda
มือถือ        Sony Ericsson (อนาคต iphone)
โน๊ตบุ๊ค      BTO (สั่งประกอบเอง)
คอมบ้าน    Acer (อนาคต Mac ไม่ก็สั่งประกอบ)
OS           Window 7 (อนาคตคง MAc OS)
กล้อง        DSLR canon
MP3         iPod
เสื้อผ้า      ไม่เน้นBrandname เลย เลือกแค่ไซส์และลายที่ชอบเท่านั้น
นาฬิกา     Tokyo Flash
รองเท้า     ถ้าแตะเน้นมีไซส์เป็นหลัก ถ้าผ้าใบก้อ Adidas, NB (ไม่ชอบNike อย่างไม่มีเหตุผล)
TV           Sumsung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:13:19 โดย PapaRo@ch~* »