ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณ Bridgestone ที่ช่วยแก้ปัญหาศูนย์ล้อให้ผมนะครับ  (อ่าน 2912 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ไม่น่าเชื่อว่า แค่ปัญหารถกินซ้าย จะทำให้ผมต้องเสียเวลาพอสมควรเลยทีเดียว ที่เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้ไปน่ะครับ

คือรถผม Lexus CT200h ได้ทำการเปลี่ยนแร็คพวงมาลัย(เคลมฟรี) เนื่องจากรถผม ยังอยู่ในประกัน 4 ปี ไม่จำกัดระยะทาง

แต่เมื่อเปลี่ยนแร็ค ออกมา พบว่า รถมีอาการกินซ้าย และเวลาหักเลี้ยวสุด เหมือนล้อจะไปครูดอะไรสักอย่าง ก็เลยนำรถกลับเข้าไปศูนย์ใหม่ ปรากฎว่า เสียงดังหายไป แต่อาการกินซ้ายแก้ไม่หาย แม้จะตั้งศูนย์ใหม่ก็แล้ว หลังจากวนอยู่ชั่วโมงกว่า ช่างที่ศูนย์เลยตัดสินใจ สลับล้อกับ รถทดลอง แล้วให้ผมไปลองขับสั้นๆในศูนย์ ปรากฎว่าล้อทดของรถทดลองวิ่งตรง ทางช่างเจ้งว่าเป็นที่ยาง แต่ยางผมเพิ่งเปลี่ยนใหม่ก่อนหน้านั้นเดือนเดียว แต่เนื่องจากผมต้องรีบไปธุระต่อก็เลยไม่ได้คุยอะไรกับช่าง และพลาดตรงทดสอบสั้นไป

พอวันรุ่งขึ้น เลยตัดสินใจโทรหา บริดจสโตน เนื่องจากเป็นยางใหม่ ทางบริดสโตนก็รับเรื่องและ ทางเทคนิค บริดสโตนได้ติดต่อเข้ามา โดยครั้งแรก ได้นัดกันที่ ค็อทพิท สาขานึงก่อน คือเข้าไปตั้งศูนย์ใหม่ ซึ่งวันแรก ตั้งศูนย์เสร็จก็ไม่ได้วิ่งทดสอบอะไร ผลปรากฎว่า กินซ้ายหนักกว่าเดิมอีกซะงั้น

วันต่อมา เลยกลับไปเข้าศูนย์เล็กซัส ไปตั้งศูนย์ใหม่อีก ก็กลับมากินซ้ายเท่าเดิมแต่แรก ช่างที่ศูนย์เล็กซัสก็ยืนยันว่า เขาเช็คทุกอย่างหมดแล้ว น่าจะเป็นที่ยางจริงๆ

สุดท้าย ทางบริดสโตนติดต่อกลับมา ก็เลยเขาขอยางกลับไปตรวจสอบ โดยนำยางสำรองมาให้เปลี่ยน เมื่อใส่ยางสำรองลงไป รถก็ยังกินซ้ายเท่าเดิม

หลังผ่านไป หนึ่งสัปดาห์ ทาง บริดสโตน ก็แจ้งมาว่า ล้อที่นำไปตรวจสอบไม่พบอาการผิดปรกติอะไร แต่คราวนี้ให้เปลี่ยนไปที่ ค็อทพิท ตรงวิภาวดีรังสิต เพราะรู้สึกช่างที่นี่จะเก่ง ก็เลยไปที่ศูนย์นี้

ก็เปลี่ยนไป คุยไป สังเกตุช่างที่นี่ทำงานกันคล่องมาก และเนื่องจาก CT200h เป็นรถที่หาน้อยเหลือเกิน ที่ค็อทพิท ไม่มีข้อมูลรถ แต่โชคดีที่ถ่ายรูปพวกค่าต่างๆของเครื่องตั้งมาจากศูนย์เล็กซัส ทางค็อทพิท ก็เลยป้อนข้อมูลลงไปได้ ก็เลยทำการ ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ให้(ฟรีด้วย)

ปรากฎคราวนี้ออกมา รถวิ่งตรง ไม่มีอาการกินซ้ายแล้ว ซึ่งก็ยัง งงๆว่า เป็นที่ตรงไหน เพราะตั้งศูนย์มาหลายรอบไม่หาย มาที่นี่ หายเลย

แต่ยังไงก็ตามก็ต้อง ขอขอบคุณฝ่ายเทคนิค Bridgestone คุณ สุรสิทธ์ ที่ช่วยดำเนินการต่างๆให้ โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย คิดว่าหลังจากนี้คงใช้ Bridgestone ไปตลอด เพราะโดยส่วนตัวก็ชอบอยู่แล้ว บริการยังงี้ยิ่งชอบไปใหญ่

ปล. เห็นมีคนถามเรื่อง Potenza RE003 จะเปิดตัวอาทิตย์หน้า เขาบอก ดอกยางโหดมาก ไม่รู้เป็นไงรอดูล่ะกัน

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ไม่รู้ RE003 มีสำหรับล้อขอบ16นิ้วไหม ปีนี้ครบรอบเปลี่ยนยางพอดีเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์วิภา แถวบ้านผมเลยครับ

มีช่างเก่งน่าจะจริง เพราะรถพ่อผม Honda Freed ตั้งออกมาแจ๋วมาก ชมเลยว่ารถตรงมากขึ้น ;)

แต่ ผจก.ที่เป็นผู้หญิงดุไปนิดนึง :o

ออฟไลน์ h22a

เรื่องให้ศูนย์รถยนต์ตั้งศูนย์พวงมาลัย ผมเคยเจอมาครับ คล้ายๆกัน
เจ้า F30 ของผมพวงมาลัยกินซ้ายอย่างเห็นได้ชัด เอาเข้าไปให้ศูนย์BMW ตั้งให้
ทำอยู่สามรอบครับ เข้าๆออกๆ รถก็ยังกินซ้ายเหมือนศูนย์ไม่ได้ทำอะไร
ผมเลยเอาไปให้ร้านตั้งศูนย์แถวพหลโยธินตั้งให้ ครั้งเดียวจบครับ เค้าลองรถให้ผมสองรอบ เสียเงินไป 600 แต่จบ  :)
ช่างที่ร้านยังบ่นเลยว่าช่างศูนย์ไม่เห็นเหรอว่ามันกินซ้ายมาก
ผมกลับมาคิดว่า มีอยู่สองอย่างคือ ไม่ได้ทำอะไรเลย หรือ ตั้งศูนย์แต่ไม่ได้ลองรถ >:(

ออฟไลน์ aod

ตั้งศูนย์ล้อต้องให้ช่างเฉพาะทางทำให้ครับ  ;D

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
Re003 ลายออกมาแล้วครับ เหมือนเอา Re11+002 มายํารวมกัน  ;D