ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต นอกเรื่องครับ ใครใช้ Easy Pass ของ การทางพิเศามาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 13662 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
คือว่าผมได้สมัครใช้บริการ Easy Pass ของการทางพิเศษ  ไป ตอนสมัครถามว่ามีข้อจำกัดมั้ยว่าฟิล์มไหนใช้ไม่ได้ เจ้าหน้าที่บอกว่า ใช้ได้หมดทุกยี่ห้อแหละครับ

แต่เมื่อวันที่ 31 ม.ค.53 ที่เปิดให้ใช้  ก็ได้ไปทดลองปรากฎว่า มันขึ้นว่าไม่พบบัตร เจ้าหน้าที่เทคนิคกรูกันเข้ามาดู แล้วให้ถอยเข้าถอยออกหลายรอบ ก็ยังไม่ได้ แล้วขอถอดกล่อง ไปดูแล้วบอกว่าสงสัยระบบ คงยังไม่ analyse ดีครับ คราวต่อไปคงใช้ได้แน่นอนครับ รอบแรกสรุปต้องจ่าย 40บาท คราวนี้ขากลับเข้าบ้านใช้อีก ก็เหมือนเดิม แต่คราวนี้ ยาม ที่ด่าน ขอย้ำนะครับว่ายาม บอกว่าพี่ลองถอดกล่องมาชูนอกรถไดมั้ยครับ ผมก็เลยถอด เอ้าผ่านได้เว้ย เจ้าหน้าที่เทคนิดนึกไม่ออก แต่ยามนึกออก คิดดู

วันนี้ผมจึงได้สอบถามไปที่ทางการทาง เจ้าหน้าที่ได้บอกผมมาว่า ถ้าฟิล์มมีโลหะพิเศษชนิดใดๆก็ตามที่ไม่ใช่ปรอทผสม สัญญาณจะไม่ได้สามารถผ่านได้ครับ วิธีแก้เค้าบอกว่า พี่ช่วยไปกรีดฟิล์มที่กระจกบังลมหน้ารถ เป็นช่องขนาด 2*3นิ้ว เท่ากับขนาดของกล่องรับสัญญาณด้วยครับ สัญญาณจะได้ผ่านได้

เอ่อ เอ่อ เอ่อ   ผมพูดอะไรไม่ออกเลยครับเพราะถ้าพูดต้องด่าไปแน่ๆเลยไม่พูด

คือว่ามรึงจะบ้าเหรอครับให้กรูกรีดฟิล์มที่กระจกรถ แล้วมันก็เป็นรอยแหว่งเป็นกรอบสี่เหลี่ยมอยู่เพื่ออะไรครับ  ผมลองเช็คดูแล้วนะครับ อุปกรณ์ที่มันส่งสัญญาณผ่านได้มันมีนะครับไม่ใช่ไม่มี คุณเล่นลดต้นทุนแล้วให้ผู้บริโภคแบกรับภาระกันเองมันถูกแล้วเหรอครับเนี่ย

ปล.บางคนอาจจะคิดว่าทำไมผมเรื่องมากจังเค้าให้กรีดก็กรีดดิ   แต่ลองคิดดูนะครับ easy pass นะครับ ไม่ใช่ อีโง่ pass นะครับ สำหรับผมถือว่าเราจ่ายตังไปแล้วมันไม่ใช่เรื่องที่จะต้องมากรีดฟิล์มแบบนี้ครับ

สรุปผมคงจะต้องเปิดกระจกยื่นกล่องไปจนหมดเงินที่เติมไว้แล้วก็เลิกใช้มาจ่ายตังที่ตู้เหมือนเดิมสบายใจกว่าครับ

มาเล่าและบ่นให้ฟังแค่นี้ล่ะครับ

ขอบคุณนะครับที่อ่านกัน ยินดีรับฟังความเห็นของทุกๆคนเชิญแสดงความคิดเห็นได้ครับ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
ถอดกล่องออกมาชูนอกรถ -*-
น่าเกลียดจริงๆ

แต่ +1 ให้กับคำว่า อีโง่ pass นะครับ
555555

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ไม่เรื่องมากหรอกครับ เป็นผมผมก็ไม่กรีด

ชูกล่องดีกว่า 5555

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

วันนี้พึ่งมีโอกาสได้ลอง 2 ด่าน
ผมใช้ฟิลม์ Hi Kool R10HC ขับผ่านได้สบายๆ
และผมก็ไม่ได้แกะกระดาษกาว 2 หน้าแล้วแปะติดกระจกหน้า เหมือนคนอื่นด้วย
เอาวางแหมะไว้ตรงกลางคอนโซลเลย แค่วางให้มันแนบๆ กับกระจกหน้าก็พอ
ซึ่งมันก็ผ่านได้ ใช้งานปกติ

ส่วนพวกที่ผ่านไม่ได้ รู้สึกจะเป็นฟิลม์เทพ V Kool VK70 อะไรทำนองนี้

ผมว่าน่าจะลองมาแชร์กันนะครับ ว่าใครใช้ฟิลม์อะไร แล้วผ่านได้ ผ่านไม่ได้บ้าง
ท่านอื่นจะได้ทราบ เผื่ออยากจะเปลี่ยนฟิลม์ หรือ ซื้อรถมาใหม่ จะได้เลือกฟิลม์ถูก
ไม่ต้องเปิดกระจกเอา tag มาโบก ให้เซ็งเล่น  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 20:47:01 โดย GUDJA-MAN »

• **
ผมนี่แหละครับใช้ฟิล์มเทพ VK70รอบคัน  แบบว่าแม่ผมไม่ชอบมืดๆต้องการฟิล์มใส แต่ผมต้องการที่กันความร้อนได้ เลยจบลงที่ VK70 รอบคันครับ กันได้ดีเลยล่ะครับความร้อนอ่ะ แต่ไม่คาดว่ามันจะกันแม้กระทั่ง สัญญาณกิ๊กก๊อกของ ระบบ อีโง่ pass ได้ด้วย ฮาแตกจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เติมแล้วมีส่วนลดไหมครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
วันนี้พึ่งมีโอกาสได้ลอง 2 ด่าน
ผมใช้ฟิลม์ Hi Kool R10HC ขับผ่านได้สบายๆ
และผมก็ไม่ได้แกะกระดาษกาว 2 หน้าแล้วแปะติดกระจกหน้า เหมือนคนอื่นด้วย
เอาวางแหมะไว้ตรงกลางคอนโซลเลย แค่วางให้มันแนบๆ กับกระจกหน้าก็พอ
ซึ่งมันก็ผ่านได้ ใช้งานปกติ

ส่วนพวกที่ผ่านไม่ได้ รู้สึกจะเป็นฟิลม์เทพ V Kool VK70 อะไรทำนองนี้

ผมว่าน่าจะลองมาแชร์กันนะครับ ว่าใครใช้ฟิลม์อะไร แล้วผ่านได้ ผ่านไม่ได้บ้าง
ท่านอื่นจะได้ทราบ เผื่ออยากจะเปลี่ยนฟิลม์ หรือ ซื้อรถมาใหม่ จะได้เลือกฟิลม์ถูก
ไม่ต้องเปิดกระจกเอา tag มาโบก ให้เซ็งเล่น  ;D

เห็นด้วยเลยครับ
ผมเชื่อว่าการท่าก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าระบบมีปัญหากับฟิลม์ยี่ห้ออะไรบ้าง
แน่แหละนา ประเทศไทย
ระบบที่เค้าใช้ก็ช่าง........
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ bankpike

• **
    • https://www.facebook.com/bankpike
แหมม....

ติดไว้บนฝากระโปรงเลยมะ

ประเทศอื่นไม่เห็นมีปัญหา

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
วันนี้ผมก็ใช้มาเหมือนกันครับ คือ รปภ.เค้าให้ผมหันด้านหลังที่เป็นกาวไว้ที่กระจก(ผมยังไม่ได้แปะกาว)เท่านั้นล่ะครับผ่านเลย หันด้านหน้าไปมันไม่ยอมผ่านสักที

ออฟไลน์ newname

• Newbie
  • *
ของผมติดไว้ตรงด้านบนสุดของกระจก ที่เป็นรอยปรุดำๆกันแดดใกล้กับกระจกมองหลัง
ซึ่งตรงนั้นปกติเขาจะไม่ติดฟิล์ม ทดลองวิ่งเข้าด่านมาแล้ว O.K.เลยครับ
ผมว่ารับสัญญาณดีกว่ารุ่นเก่ามากเลยครับ วิ่งยังไม่ถึงไม้กั้นก็ได้แล้ว

ส่วนที่มาโวยวายกันว่า ทำไมต้องกรีดฟิล์ม, ทำไมต้องหันด้านนั้นเข้า. ทำไมๆๆๆๆๆ

ลองอ่านคู่มือดูก่อนดีไหมครับ สิ่งที่ถามว่าทำไมๆๆ มันมีคำตอบอยู่ในนั้นหมดครับ

ใจเย็นๆครับ....อยู่เมืองไทย...หลายๆอย่างเราก็มีสิทธิ์เลือกแค่ 2 ข้อคือ เอาหรือไม่เอาเท่านั้นครับ

• **
ขอบคุณสำหรับวิธีต่างๆจะลองดูครับ ถ้าได้ผลไงก็จะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

ออฟไลน์ MetroMiner

• **
แปะตรงด้านหลังกระจกมองหลังตามคู่มือเลยครับ
กระจกรถมีตรงที่เค้าทำเป็นลาย สากๆ รูเล็กๆ เว้นไว้ไม่ติดฟิล์มพอดี

วิ่งผ่าน ชิวๆ เลยครับ  ;D

ผมว่ากรีดฟิล์มตรงหลังกระจกมองหลัง ไม่น่าเกลียดนะครับ
(ให้ร้านทำ น่าจะปลอดภัยกว่า)
แล้วแปะ Easy Pass ทับไปให้พอดีๆ
ผมว่าคุ้มกับความสะดวกสบายที่จะได้รับครับ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ u5114864

• **
อยากจะบอกว่า วันนี้เมื่อเช้านี้

ขนาดพนักงานถือบัตรลงไปเต้นกระแด่ว ๆ ให้เครื่องมันเปิดที่กั้น มันยังไม่ยอมเปิดเลยครับ 55555+

แต่พอผมขับตามหลังเพื่อนผม มันเข้าช่องปุป เปิดปั๊ปเลยอ่ะ เร็วมาก ๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ว่าแต่มันนอกเรื่องหรอกครับกระทู้ ผมว่า การทางพิเศษ ก็ได้รับแสงจาก headlight เหมือนกันในยามค่ำคืน

ออฟไลน์ choord

• **
คนอื่นก็เป็นเหมือนกัน 555 มีพวกเยอะแฮะ

ต้องรอดูไปอีกสักสัปดาห์มั้งกว่าจะเข้าที่
(แต่จริงๆเขาก็มีเวลาเทสระบบกันตั้งร่วมครึ่งปีแล้วนี่นา)

• **
นั่นสิครับ มีเวลาเทสระบบเยอะแยะ   ผมว่าจริงๆมันตั้งใจเปิดตอนนี้แหละ แต่จะหลอกเอาเงินไปหมุน ก่อนเปล่าไม่รู้ทีแรก เลยบอกจะให้ได้ พฤศจิกายน ปีที่แล้ว

กินกันจนสเปกตกลงมาได้ของกิ๊กก๊อก มาให้ลูกค้าใช้แล้วเกิดปัญหา   ในเมื่อรู้แล้วจะทำระบบแบบนี้ ก็ต้องให้มันใช้ได้กับลูกค้าทุกคน ไม่ใช่มาแก้ปัญหาตื้นๆโดยการ

ให้ลูกค้าตัดฟิล์มตัวเอง เข้าใจว่าในคู่มือมีบอกแต่ว่า คู่มือนี้การทางทำเองแน่นอน  วิธีแก้ปัญหามีเยอะแยะ แต่ชุ่ยเองห่วยเอง แล้วโยนภาระมาที่ลูกค้า ไม่ไหวๆ

ออฟไลน์ choord

• **
เมื่อกี้ ไปใช้ที่ด่านดินแดง ทำยังไงก็ไม่ยอมเปิด
เลยเดินจากรถ ลงไปโบกบัตรหน้ากระจกรถเสียเลย
แถมยังใ้ช้เวลาสักพักอีกต่างหาก เฮ่อ...

สังเกตอีกอย่าง เวลารถคันแรกผ่าน ต้องรอสักพักให้เครื่อง reset ตัวเองก่อน
จึงค่อยขับตามเข้าไป (อ้อ ต้องจอดเว้นระยะให้ห่างสัก 2-3 เมตรด้วยนะ)
มิฉะนั้น ระบบอาจจะเอ๋อ ไม่รู้เรื่องได้

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ผมชอบระบบเก่ามากกว่า