ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเช่ารถขับเองที่ญี่ปุ่นบ้าง ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 3893 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ว่าจะไปทริปญี่ปุ่นสักช่วงกลางปี แต่คุยกับเพื่อนๆว่าอยากลองเช่ารถขับเองดู แต่ผมไม่รู้เลยว่าต้องใช้เอกสารหรือหลักฐานอะไรบ้าง ใบขับขี่แบบไหน กฎจราจรที่สำคัญๆของที่นั้น มารยาทการขับขี่บนถนนของเขา คือพอเข้าใจเคร่าๆครับว่าญี่ปุ่นเขามีระเบียบวินัยมากถึงมากที่สุด ใครพอมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับไม่อยากไปแล้วมีปัญหาเดี๋ยวจะเรื่องใหญ่เอา

ออฟไลน์ tonnt11

• Jr. Member
  • **
1.จองรถทาง เวปเช่ารถ ของญี่ปุ่นได้เลยครับ ระบุรถ วันที่ที่จะเช่า วันส่งคืน สถานที่ที่จะไปรับรถ และสถานที่ที่จะส่งคืนรถ เขาจะมีให้ซื้อประกันนะครับ อยู่ที่เราว่าจะซื้อไหม
2.ไปทำใบขับขี่สากลที่ขนส่งครับ ทำได้ทุกที่ มีอายุการใช้งาน 1 ปี พร้อมรูปถ่าย 2" 2 รุป เอกสารหนังสือเดินทางครับ สำเนาใบขับขี่ ทะเบียนบ้าน ทำแล้วรับกลับได้เลยครับ

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
มีเนวิเกชั่นภาษาอังกฤษ ครับ
หา mapcode สถานที่ๆเราจะไปจะง่ายในการป้อนค่ามากๆครับ
ที่นี่ไม่มีเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดครับ ต้องรอไฟเขียว
วิ่งทางไกลเหยียบได้ 110 ครับ เกินจากนั้นไปลุ้นเอา ในเมืองไม่แน่ใจว่า 60 หรือเปล่า
รัดเข็มขัดทุกที่นั่งครับ

ออฟไลน์ mew123765

เอกสารในการรับรถเช่า และขับขี่มีแค่ พาสปอต กับในขับขี่สากลครับ
มารยาทหลักๆที่เห็นต่างจากไทย
1. Fully Stop ตอนมีป้ายหยุด
2. ขับเร็วแค่ไหนแซงเสร็จชิดซ้ายตลอด (และไม่เคยเห็นใครขับจี้ท้ายคนอื่น)
3. ให้คนข้ามถนนไปก่อน
4. เวลารถติดไม่มีคำว่าจี้เลย จอดกันห่างมาก
5. เรื่องความเร็ว เห็นขับกันเกิน Limit ตลอด (ในเมืองนะ เกินคือ 60 - 80 km/h)
    (ตอนเช่าขับครั้งแรก ขับ 40 ตามป้าย ขับได้ไม่ถึงกิโล ผมเจอคันหลังบีบแตรไล่เลย เค้าขับกัน 60 - 80)
6.ถนนเล็กๆไม่มีรถสวน เค้าก็ขับชิดฝั่งตัวเอง ไม่ค่อยเจอขับคร่อมกลางเลน

ปล.เคยโดนขับไล่บี้เหมือนกันตอนลงเขา ตอนนั้นเช่า 86 ขับเล่น เจอ Evo ไล่ล่าตอนลงเขา จี้ หนีก็ไล่ ช้าไม่ยอมแซง (คนญี่ปุ่นขับนะ Evo เนี่ย) 55555
ถ้าเช่ารถสปอต อาจโดนพวกรถซิ่งเล่นด้วยนิดหน่อย (วันเดียวกันกับที่เจอ Evo ไล่ ก็เจอ 2000GT-R เบิ้ลเครื่องใส่รัวๆตอนออกตัวจากไฟแดง)
ถ้าเช่ารถธรรมดา ชีวิตสงบเวอร์ (เทียบกะเช่า Prius ขับ ไม่มีใครมายุ่งเลย)

ออฟไลน์ nammon

• Newbie
  • *
เช่ารถที่ญี่ปุ่น ขับไม่ยากครับ ผมเช่ากับบริษัทหนึ่งมีคนไทยประจำอยู่ อันนี้ดีเลย ค่าเช่าก็พอๆกันอาจจะถูกกว่าด้วยซ้ำ    เรื่องเนวิเกเตอร์ ตอนแรกผมก็คิดว่าของเรามีแล้ว google map นี่แหละ ใช้ในไทยไปมาก็หลายที่ ไม่มีปัญหา แต่ในญี่ปุ่นใช้ไม่ค่อยดี(ส่วนตัวนะครับ)  ดีว่ามี GPS ติดในรถ ตอนแรกเราไม่เอาภาษาอังกฤษประหยัดตัง แต่ก็พอใช้ได้ ใส่เบอร์โทรเข้าไปก็ใช้ได้แล้ว มีภาษาญี่ปุ่นขึ้นมาให้กด ก็ สุ่มๆ เอา ประมาณว่า ให้ตกลงอีก 2 ครั้ง 55 เสร็จเรา พาถึงที่เลยครับ   ผมขับจากโอซาก้า ไป ชิราคาวาโกะ ไปกลับครับ

เคยมีคนบอกว่าถ้าขับกรุงเทพได้ก็ขับญี่ปุ่นได้ ผมก็เลยลองดูครับ แต่ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ 1fineday

• Newbie
  • *
เอกสารตามคุณ mew123765 บอกเลยครับ passport กับ ใบขับขี่สากล (ถ้ามีใบจอง ก็ print แล้วเอาไปด้วยก็ได้ครับ) ผมเคยจองขับที่ฮอกไกโดจะมี option ที่เป็นเครื่อง ETC คล้าย ๆ บัตรทางด่วนอัตโนมัติบ้านเรา ข้อดีคือ มันจะมีส่วนลดจากราคาปกติให้ (ถ้าผมจำไม่ผิด ส อา จะได้ลด) ส่วนถ้าเป็นจังหวัดอื่นผมไม่ชัวร์ว่ามีป่าวนะครับ

เรื่องกฎหมายและมารยาทจริง ๆ ผมว่าก็เหมือนกฎหมายไทยนะ เพียงแต่เค้าเคารพ และ มีน้ำใจมากกว่าบ้านเรามาก 555 จะมียกเว้นก็เรื่องความเร็วซึ่งเห็นขับ ๆ กันเกิน limit ที่กำหนดตลอด แต่ถ้าเจอจับก็โดนหนักกว่าบ้านเรานะครับ เท่าที่ผมถามคนญี่ปุ่นที่บริษัทผม เค้าว่าขับเร็วได้แต่ให้มีคันอื่นเร็วกว่าเราเสมอ ฮาาาาาา

เพิ่มเติมให้นิดหน่อย มีมารยาทสองเรื่องที่ผมจำได้แม่น ๆ นะครับ คือ

1. การขอทาง และให้ทาง ถ้าไม่กระชั้นชิดเกินไปเลนข้าง ๆ จะชลอ เว้นระยะให้เราเปลี่ยนเลนเลย ซึ่งเวลามีคันอื่นมาขอทางเราก็ทำเช่นกัน
2. การปาดเปลี่ยนเลนไปมา ขับมา 7 วันไม่เคยเจอสักครั้งนะครับ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเลนก็ต่อเมื่อแซงเสร็จ หรือ จะเลี้ยวขวาเลี้ยวซ้ายเข้าซอย

สุดท้าย tips นิด ๆ หน่อย ๆ

1. เช่ารถพยายามหาที่มี GPS ภาษาอังกฤษนะครับ (ถ้าเป็นไปได้)
2. หา mapcode หรือ เบอร์โทรศัพท์ของสถานที่ที่จะไป (ตามที่ท่านอื่น ๆ ว่าไว้ แต่mapcode จะดีกว่าเบอร์ แต่ถ้าไม่มีเบอร์ก็ได้) เราสามารถใช้ mapcode หรือ เบอร์ในการ search หาสถานที่ได้ครับ
3. ศึกษาการเติมน้ำมัน ที่ญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะเติมเอง มีคลิปอยู่ใน youtube อยู่หลายอันลองศึกษาดูก่อนไปจะได้ไม่ขัดเขินมาก
4. คาดเข็มขัดทุกที่นั่ง ถ้านั่งหลังคนเดียวอย่านั่งตรงกลางให้นั่งชิดไปด้านใดด้านหนึ่ง (ผมโดนเรียกมาแล้ว 555)
5. ถ้าจอดรถในเมืองจะมีที่จอดรถอยู่หลายแบบ ส่วนใหญ่จะจอดก่อนจ่ายที่หลัง ตู้รับบัตร-จ่ายเงินมีหลายแบบ ลองศึกษาก่อนไปนะครับ

ขอให้สนุกและมีประสบการณ์ที่ดีกลับมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2015, 11:43:21 โดย 1fineday »

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
ตอนผมไปHokkaido วิ่งทางด่วนผมก็ขับlimitกันที่80ตามที่ร้านเช่ารถบอกผม(ผมเช่าของNissanน่ะครับ) แต่คนญี่ปุ่นไปกัน100upเลยครับ ผมนี่กดตามไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
++

ลองดูในร้านหนังสือนะครับ

มีอยู่เล่มนึงชื่อ JAPAN DRIVE THRU สี่ล้อหมุนเที่ยวญี่ปุ่นมุมต่าง

เขียนแนะนำไว้ค่อนข้างละเอียดทีเดียว ทั้งเตรียมข้อมูลและเอกสารก่อนไป

และข้อมูลตอนขับที่ญี่ปุ่นครับ

++