ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้คราบน้ำที่กระจกหายไป?  (อ่าน 3842 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phawitcha

• Newbie
  • *
ทำยังไงให้คราบน้ำที่กระจกหายไป?
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:10:37 »
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีเห็นว่าหลังคากระจกมีคราบน้ำเปนดวงๆเช็ดยังไงก็ไม่ออกสักที พอมีคำแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: ทำยังไงให้คราบน้ำที่กระจกหายไป?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:17:04 »
ถ้าน้อยๆก็ใช้น้ำส้มสายชูลองดูก่อนครับ

แต่ถ้าหนักๆก็ไปตามศูนย์คาร์แคร์ใหญ่ๆ หรือซื้อน้ำยามาทำเอง (พอดีจำยี่ห้อไม่ได้ ซื้อจาก autobac มาอ่ะครับ)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
Re: ทำยังไงให้คราบน้ำที่กระจกหายไป?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:22:09 »
เมื่อก่อนรถผมก็เจอคราบบนกระจกเหมือนกันครับ พอดวันนั้นล้างรถเอง และเคลือบสีเองด้วย
เลยเอาน้ำยาเคลือบสีนั่นแหละครับ เคลือบกระจกซะเลย ผลปรากฏว่าลื่นคราบหาย น้ำไม่เกาะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:24:28 »
Hydrogen Peroxide ที่ร้ายขายยาครับ ชุบสำลี ทาตรงที่เป็นคราบ พอฟองขึ้นอย่าให้แห้งรีบเช็ดออกด้วยสำลีชิ้นที่ชุบไว้นั่นแหละครับ

Hydrogen Peroxide จะใส่ขวดแก้วมาครับ มันไม่กัดแก้วอยู่แล้วครับ

ถ้าระวังได้ ใช้ น้ำส้มสายชูผสมน้ำมะนาวคั้นจากลูก 2:1 ครับ แต่มันจะกัดขอบยางกระจกระวังด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2015, 11:32:02 โดย Jae »

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 12:22:02 »
...เคยเอาใบมีดโกนขูดๆอ่ะครับ
มันก็ออกทันตาเห็นนะ แต่ว่าระวังหน่อย เดี๋ยวกระจกเป็นรอยจะแย่

(ไม่รู้เขาเคลือบพวกสารกันน้ำเกาะอะไรไว้หรือเปล่า)

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 12:35:11 »
ผมเข้าคาร์แคร์ยังไม่ออกเลยครับ มันร้ายกาจจริงๆ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 12:45:38 »
แนะนำซื้อน้ำยา Getf1 Watermark Remover  โดยตรงเลยครับ ออกชัวร์
ไม่เกิน 300 บาท...สั่งทางเน็ตเอาก็ได้
ห้ามให้กับกระจกมองข้างนะ ;D

ออฟไลน์ Phawitcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 14:19:47 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ผมจะลองทำหลายๆวิธีดู น่าจะด้ายผลบ้าง ฮ่าๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 14:52:53 »
ผมล้างเองบางทีก็ไม่เป็นน่ะครับ ขึ้นอยู่กับน้ำที่ใช้ล้างด้วย แต่บางทีก็เป็นซึ่งผมใช้น้ำยาเคลือบกระจกมันก็หาย

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 15:14:24 »
คันแรกผมละเลยไปหน่อย

เจอน้ำ + แป้งสงกรานต์เข้าไป
เซ็งเลย ยังคงตามมาหลอกหลอนจนทุกวันนี้
 :'(

คันต่อมาเลยจัดเคลือบกระจกซะเลย
หมั่นเคลือบทุกเดือน ก็ช่วยได้เยอะเลยครับ
ไม่ค่อยมีคราบให้เห็น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 15:31:24 »
getf1 ถ้ามีเครื่องขัดสี ละเลง ลงเครื่องขัดเลยนะครับ ใช้มือขัด ตุ่มน้ำขึ้นเลยทั้งบาน เมื่่อยง่อยมาก
ปล. ผมใช้น้ำยาขัดสีรถ ลงเอาก็ออก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 19:34:04 »

ลองดูครับ

1.ล้าง
2.ลงมีดโกน
3.ลงดินน้ำมัน
4.เคลือบ

ทำตามนี้คราบน้ำคงหายไปตอนลงมีดโกนหมดแน่นอนครับ ^^

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 20:03:15 »
getF1 เลย
ใช้ง่าย ยังไงก็ออก
ลงน้ำยา พอชุ่มๆ ฟองน้ำที่แถมมา (ห้ามใช้สก๊อตไบรต์อื่น เส้นมาแน่)
แทบไม่ต้องลงแรงขัด แบ่งพื้นที่งานเป็นส่วนๆ
ลูบผ่านๆ ให้ทั่วๆ แบบให้น้ำยาซึมเข้าไป
พอน้ำยาแห้ง เทน้ำยาพอชุ่ม ขัดต่อ
ขยับจุด ขยับพื้นที่ ไปเรื่อย

ทำไปจุดนึง ไม่แน่ใจ ลองเช็ดทำความสะอาดดู
ถ้าออกหมด แสดงว่าใช่ละ ทำแบบเดิมไปจนครบบาน

ยังไงก็ใสปิ๊งๆ ครับ .. ผมลองมาหลายแบบละ 
น้ำยา cutoff โหดๆ MG#105 ยาหยาบอู่สี +เครื่อง Da ,Ro
ออกครับ แต่ได้งานไม่คุ้มแรง

เรื่องคราบน้ำ ตัวนี้แหละ ง่ายสุดแล้วครับ

(คห.บน ผมก็งงๆ ว่ากับน้ำยานี้จะใช้เครื่องทำไม)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 11:40:30 »
ใช้เครื่องเพราะว่าจะได้ไม่ต้องออกแรงเยอะครับ ลองเอารถ อายุ 13ปีมาขัดคราบน้ำติดกระจกรอบคัน ครา่บติดมาตามอายุ แลัวจะคิดถึง เครื่องปั่นทันที
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้