ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีคาร์บอนเค้าเก็บกันเท่าไรครับ  (อ่าน 2461 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นว่ารัฐบาลมีการออกกฏหมายเกี่ยวกับภาษีคอร์บอนของรถที่ต้องจ่ายทุกปี อันนี้เค้าวัดจากอะไรครับ แล้วต้องจ่ายประมาณเท่าไร

ออฟไลน์ H3T

Re: ภาษีคาร์บอนเค้าเก็บกันเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 14:34:13 »
 วัดจากปริมาณการปล่อย Co2 g/kn
 แบ่งตามประเภทของรถอีกที ซึ่งจะมีเกณฑ์แตกต่างกัน

เดี๋ยวช่วงกลางๆปีคุณ Jimmy หรือทีมงานจะเขียนสรุปผลกระทบด้านภาษีสรรพสามิตกับรถแต่ละประเภทโดยละเอียด เพื่อประกอบการพิจารณาในการเลือกซื้อรถ กลุ่มไหนต้องซื้อภายใรปีนี้ กลุ่มไหนรอซื้อปีหน้า

ตั้งแต่ 1 ต.ค. 2558 เป็นต้นไป จะมีผลบังคับให้ผู้ผลิตต้องติดป้ายแสดงรายละเอียดตัวรถให้ลูกค้าทราบ เหมือนฉลากสินค้าเลยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ภาษีคาร์บอนเค้าเก็บกันเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 14:37:17 »
รอฟังครับ

ผมว่าภาษีใหม่กระทบมากๆ โดยรวมราคาแพงขึ้นเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 15:29:45 »
อยากให้วัดปริมาณco2ตอนจ่ายเงินประจำปี ดูแต่เลขจากโรงงานมันห่างไกลความจริงมากโดยเฉพาะรถกระบะแต่งทั้งหลาย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 20:51:46 »
ดูแล้วพวกกระบะ PPV SUV ขึ้นมา 5% ทั้งนั้น มลพิษไม่ผ่าน 5-9 หมื่นบาท
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 21:01:35 »
อยากให้วัดปริมาณco2ตอนจ่ายเงินประจำปี ดูแต่เลขจากโรงงานมันห่างไกลความจริงมากโดยเฉพาะรถกระบะแต่งทั้งหลาย

อันนี้โดนใจมากเลยครับ
จุดประสงค์ของการเก็บภาษีแบบนี้คือต้องการลดมลภาวะโดยเก็บภาษีตามระดับมลภาวะที่รถคันนั้นๆปล่อยออกมา
แต่กระบะแต่ง ควันดำนี่....

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 21:45:52 »
จริงๆการทำแบบนั้นก็มีการทำอยู่แล้ว ตำรวจสามารถจับตรวจเฉพาะหน้า (ซึ่งก็รู้กันว่า...)
และเมื่อรถเกิน7ปีก็มีการตรวจกันประจำปี ซึ่งก็รู้กันอีกว่า...

ความเห็นผมคือ อย่าเปิดช่องดีกว่าครับ
ส่วนการเก็บภาษีแบบใหม่ แค่เป็นมาตรฐานในการเก็บเงินเฉยๆครับ โดยอิงมลพิษ ส่วนจะเก็บเท่าไหร่อย่างไรต้องรอดูครับ