ผู้เขียน หัวข้อ: nissan ทำไมไม่ทำรถ e85 ออกมาบ้างครับ  (อ่าน 8881 ครั้ง)

ออนไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
nissan ทำไมไม่ทำรถ e85 ออกมาบ้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 14:51:25 »
ดูเหมือน nissan thailand ไม่ค่อยสนับสนุน พลังงานทางเลือกเลย hybrid ก็ไม่มี
ดูเหมือน ไม่ค่อยเน้นตลาดเมืองไทยเท่าไหร่เลย 

ออฟไลน์ jajaboss

Re: ืnissan ทำไมไม่ทำรถ e85 ออกมาบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 14:53:32 »
ผมว่าเพราะรถ e85 ปัจจุบันฒว่ามันเองก็ไม่ได้สมบูรณ์เหือนกันนะรัปัญหาก็พอมี การไล่แก้ปัญหาย้อนหลัง + เสียงโวยวายเค้าเลยไม่ทำมั้งครับ
ป.คหสต

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: nissan ทำไมไม่ทำรถ e85 ออกมาบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 14:57:35 »

แต่ต่างประเทศก็มีใช้ FFV แต่เป็นเครื่องยนต์ตัวอื่น

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: nissan ทำไมไม่ทำรถ e85 ออกมาบ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 17:03:34 »
ต่อให้เติม E85 ได้ คนก็ยังไม่ซื้ออยู่ดี
E85 ไม่ใช่ปัจจัยแรกในการเลือกซื้อรถนะครับ
ต้องปรับในส่วนของรูปทรงรถให้สวยมากกว่านี้ก่อน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 17:06:11 »
ผมว่าแนวคิด Nissan จะออกแนวโบราณๆ

ตัวอย่าง เช่น USB กว่านิสสันจะเอามาใส่ในรถก็ปี 2013 ไปแล้วในนิสสัน มาร์ช

(Honda เอามาใส่ตั้งแต่ปี 2008 แล้ว)

ดังนั้น E85 ผมว่ากว่านิสสันจะใส่คงอีกหลายปีครับ ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 17:39:21 »
มันจะ อนุรักษ์นิยม เฉพาะ  Nissan Thailand สิครับ ที่จริง nissan leaf ก็เป็นรถไฟฟ้าเจ้าแรกๆ ที่ขายเลยนะครับ

ผมว่าถึง e85 จะไม่ใช่เหตุผลแรกในการซื้อ แต่ก็เป็น option ใหญ่ข้อนึงที่คนตัดสินใจ
เห็นเพื่อนผมที่ซื้อ city บอกจริงๆ ชอบ vios มากกว่าแต่ เพราะ e85 ของ city นี่แหละทำให้ตัดสินใจซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 19:02:36 โดย Sacrifice »

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 18:23:59 »
มันจะ อนุรักษ์นิยม เฉพาะ  Nissan Thailand สิครับ จริง nissan leaf ก็เป็นรถไฟฟ้าเจ้าแรกๆ ที่ขายเลยนะครับ

ผมว่าถึง e85 จะไม่ใช่เหตุผลแรกในการซื้อ แต่ก็เป็น option ใหญ่ข้อนึงที่คนตัดสินใจ
เห็นเพื่อนผมที่ซื้อ city บอกจริงๆ ชอบ vios มากกว่าแต่ เพราะ e85 ของ city นี่แหละทำให้ตัดสินใจซื้อ

ใช่ครับ

ผมก็คิดแบบนั้น

นิสสันไทยแลนด์ ค่อนข้างอนุรักษ์นิยม

มีหลังจากปี 2012 มาที่เริ่มรู้สึกว่าทันโลกมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 20:38:52 »
 ดูที่ภาษี รถที่รองรับ E85 ก็จะได้ส่วนลดอีก 3% 
   ตัวเลขแค่นี้ผู้ผลิตอาจจะยังไม่สนใจ

ปีหน้า 1 ม.ค. 2559 อัตราภาษีใหม่คิดตาม Co2 และ E20 ไม่ได้ส่วนลดภาษีอีกแล้ว ถ้าอยากได้ส่วนลดภาษีต้องรองรับ E85 หรือ CNG เท่านั้น
   รถ C-Segment ส่วนใหญ่ Co2 ต่ำกว่า 150 g/km จะเสียที่ 30% แต่ถ้ารองรับ E85 จะเสียที่ 25%
      ส่วนต่างต้นทุนที่เสียเปรียบค่ายอื่นที่รองรับ E85 = 5%
      ลองตีเป็นจำนวนเงินจะประมาณ 3 - 5 หมื่นบาท ซึ่ง Sylphy 1.8 , Pulsar 1.8 เสียเปรียบ Altis 1.8 และ Civic 1.8

รถ D-Segment ส่วนใหญ่ Co2 สูงกว่า 150 g/km จะเสียที่ 35% แต่ถ้ารองรับ E85 จะเสียที่ 30%
       ส่วนต่างต้นทุนที่เสียเปรียบค่ายอื่นที่รองรับ E85 = 5%
       ลองตีเป็นจำนวนเงินจะประมาณ 1 - 1.2 แสนบาท ซึ่ง Teana และ Camry เสียเปรียบ Accord

มาดูว่า ต้นทุนที่เปลี่ยนไปจากเดิม
      Teana 2.0 / 2.5 ปัจจุบัน 25% ใหม่ 35% = +10%
      Camry 2.5 ปัจจุบัน 25% ใหม่ 35% = +10%
      Accord 2.0 / 2.4 ปัจจุบัน 22% ใหม่ 30% = +8%

Camry 2.0 เครื่องใหม่ Co2 < 150 k/km เสียที่ 30% จากรุ่นเดิมเสียที่ 25% = +5% ต้นทุนน้อยกว่าใครเลย

โอเครุ่น 2.5L ของ Teana และ Camry Co2 > 150 g/km แน่นอน แต่รุ่น 2.0 ของ Camry ถึงแม้จะไม่รองรับ E85 แต่ก็เลือกทำให้เครื่องใหม่ปล่อย Co2 ต่ำกว่า 150 g/km ทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้นไม่มาก

คำถาม Teana ต้องเข็นเครื่อง MR20DD ออกมาแน่นอนก่อนขึ้นปีหน้า

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 20:53:43 »
ผมว่าแนวคิด Nissan จะออกแนวโบราณๆ

ตัวอย่าง เช่น USB กว่านิสสันจะเอามาใส่ในรถก็ปี 2013 ไปแล้วในนิสสัน มาร์ช

(Honda เอามาใส่ตั้งแต่ปี 2008 แล้ว)

ดังนั้น E85 ผมว่ากว่านิสสันจะใส่คงอีกหลายปีครับ ;D

ขออนุญาตเห็นต่างครับ

ไล่มาตั้งแต่ cefiro - neo - teana j31 - X trail ผมเห็นนิสสันใส่อุปกรณ์มาให้มากกว่าเพื่อน

neo (เมื่อก่อนเคยใช้) สมัยนั้น กุญแจรีโมทและเปิดท้ายจากรีโมท กระจกพับไฟฟ้า ใส่มาก่อนทั้ง civic และ altis

j31 ให้ระบบ Keyless เป็นรุ่นแรกของ D segment สมัยนั้นที่ใส่มาให้ จนหลังๆมาใส่กันเป็นมาตราฐาน รถอีโคคาร์ยังมี

มาจนถึง X trail ตัวปัจจุบัน เป็นSUVรุ่นแรกในไทยที่ใส่ฝาท้ายไฟฟ้าและยังมีPanoramic sunroof

กับอีแค่ไม่ทำให้รถเติมE85นี่มันจะถึงขั้นหัวโบราณกันเลยมันก็ดูจะไม่ยุติธรรมนะครับ

ออฟไลน์ pingkopink

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 21:09:10 »

ไล่มาตั้งแต่ cefiro - neo - teana j31 - X trail ผมเห็นนิสสันใส่อุปกรณ์มาให้มากกว่าเพื่อน

neo (เมื่อก่อนเคยใช้) สมัยนั้น กุญแจรีโมทและเปิดท้ายจากรีโมท กระจกพับไฟฟ้า ใส่มาก่อนทั้ง civic และ altis

j31 ให้ระบบ Keyless เป็นรุ่นแรกของ D segment สมัยนั้นที่ใส่มาให้ จนหลังๆมาใส่กันเป็นมาตราฐาน รถอีโคคาร์ยังมี

มาจนถึง X trail ตัวปัจจุบัน เป็นSUVรุ่นแรกในไทยที่ใส่ฝาท้ายไฟฟ้าและยังมีPanoramic sunroof

กับอีแค่ไม่ทำให้รถเติมE85นี่มันจะถึงขั้นหัวโบราณกันเลยมันก็ดูจะไม่ยุติธรรมนะครับ

บ่อยครั้งไม่เคยใช้จึงมองเพียงมุมเดียว คนเคยใช้นิสสันจะเข้าใจ

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 21:23:52 »

บ่อยครั้งไม่เคยใช้จึงมองเพียงมุมเดียว คนเคยใช้นิสสันจะเข้าใจ

ผมใช้นิสสันนะครับ

แต่ผมเจอ ผมมองว่ามันให้บางอย่างและขาดบางอย่างที่เล็กๆ น้อยๆครับ :)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 21:51:48 »
ผมใช้ almera ไม่รองรับ e85 แต่ผมก็เติม e85 สลับกับ e20 ครับ
โดยการเปลี่ยนหัวฉีด k20 ใช้มา 2 ปีแระ ยังไม่มีปัญหาอะไรแค่เปลี่ยนลูกลอยวัดระดับน้ำมันเชื้อเพลิง 2 ครั้ง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 21:54:05 »
ใช้อยู่ และอยากจะพูดว่า

//

นิสสันมันชอบให้อะไรที่เหลือเชื่อเล็กๆ น้อยๆ แต่ลืมเรื่องสำคัญประจำ

ไอ้เรื่องสำคัญส่วนใหญ่ ก็คือสิ่งที่สามารถขายได้ในมุมมองผู้ซื้อ

แต่สิ่งเหลือเชื่อน่าทึ่งที่ใส่มา มันมักจะเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ เวลาผู้ซื้อพิจารณาเทียบกับคันอื่น

ไม่ต้องมองถึงศูนย์นะ เอาแค่การตลาด บอกตรงๆ ของดีครับ แต่ทำตลาดไม่เป็น จะอินดี้ก็ได้ไม่สุด

//

E85 นิสสันคงไม่ได้อ่านถึงจุดที่ว่า มันเป็นปัจจัยเลือกซื้อ และมองว่ามันไม่ได้ Sustainable จริงๆ

แถมจะทำให้มีปัญหาเรื่องการปรับโปรแกรมควบคุมเครื่องยนต์อีก ก็ยังว่า...

แต่น่าจะคิดถึงว่ามันมีสิทธิทางภาษีและมลภาวะล่อใจได้หลายทาง

ใน X-Trail ใหม่ ก็ไม่ทำ ก็เสียโอกาสไปทั้งๆ ที่รถทำมาพรีเมียมกว่า CR-V แล้ว

//

แต่ Innovation that excites นิสสันก็ยังมีมาให้อยู่เนืองๆ นะ

เอาจริงๆ ถ้าแอบมองก็อย่างเช่น

NP300 ตัวใหม่ ไอ้เครื่อง 163 ม้านี่ไม่ธรรมดาเลย แต่ 190 ม้า ดันแรงไม่สุด

เครื่อง HR16DE Twin-CVTC Twin-Injector นี่มันแรงพอๆ กะ 1.8 ยี่ห้ออื่น
แถมประหยัดพอๆ กะอีโค่ตอนวิ่งทางไกล แต่พอ 1.8 ดันกินกว่าแล้วแรงกว่าไม่มาก?

เกียร์ Jatco CVT-7 กะรถเดิมๆ มันไม่เลวนะ ทำช่วงกว้างอัตราทดได้ตั้ง 1.8x4.0=7.2
ทำให้อีโค่คาร์ 1.2 วิ่ง 120 ได้ 2,100 รอบ/นาที แต่ดันไม่รองรับการโม แถมน้ำมันเกียร์ล็อตแรก FAIL

Pulsar DIG-T มีทุกอย่างในรถราคาล้านนิดๆ ที่ควรจะมี เป็นทั้ง Sleeper เป็นทั้งรถที่ใช้ในชีวิตประจำวันได้
ไม่พูดถึงอัตราสิ้นเปลืองนะ แต่ดันไม่ทำชุดแต่ง ไม่ทำสไตล์ให้คนรู้ว่าแรง และไม่มี M/T ให้เลือก !!??

ระบบโน่นนี่ในรถ เซ็นเซอร์นิสสันมันเยอะใช่ย่อย ระบบด่าผู้ขับก็เยอะ มาตรวัดมหาศาลมีตั้งแต่รุ่นเล็กๆ
แต่ไอ้สิ่งที่ควรมีซึ่งเป็นลูกเล่นที่คนไทยสนใจ ดันชอบเอามาใส่ไมเนอร์ตอนตลาดวายทั้งๆ ที่ทำได้ดี
ดูง่ายๆ อย่าง March ตัวปัจจุบัน ลูกเล่นเยอะ ของแต่งเพียบ แต่หน้า FAIL

Teana มีระบบแทบทุกอย่างที่ G9 มี เครื่องแรง เกียร์ดีกว่าตัวเก่าบาน แต่ดันไม่ใส่ E85

//

คนที่จะซื้อนิสสัน ถ้าไม่ได้มองแต่แรก ก็ไม่ได้มองยาวๆ ส่วนมากไปโต-ฮอน กันหมด อินดี้ก็ไปมาสด้า

ปรัชญามันมีแค่นี้ แล้วจะขายตรงไหน ก็นั่นแหละครับ... ท่านผู้ชม
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 23:20:43 »
ผมเชื่อว่าเราทุกคนล้วนมีความต้องการต่างกัน ไม่มีรถคันไหนตอบโจทย์ของคนทุกคนได้100% มันย่อมมีสิ่งที่ชอบและไม่ชอบ

และเป็นแบบนี้ทุกรุ่น ชอบรถแรงก็สวนทางกับความประหยัด ชอบความนุ่มนวลก็สวนทางกับการทรงตัว เป็นต้น

ทางผู้ผลิตไม่ใช่ว่าเค้าคิดไม่ได้ แต่อยู่ที่ว่าเค้าเลือกที่จะทำหรือไม่

อย่าง x trail ช่วงก่อนเปิดตัว เปิดสเป็คมาเติมอี85ไม่ได้ ก็เห็นมีคนบ่นราวกับว่านิสสันทำพลาดใหญ่หลวง แล้วสุดท้ายเป็นไงครับ ขายกันโครมๆ

บางอย่างเราไม่ชอบ แต่คนอื่นเค้าชอบก็มี บางอย่างเราอยากได้ แต่คนอื่นไม่อยากได้ก็มี ต้องเข้าใจตรงนี้

(บอกก่อนครับว่าตอนนี้ผมไม่ได้ใช้นิสสันแล้ว ใช้ทั้งฮอนและโตอยู่ ซึ่งก็เติมอี85ไม่ได้ และก็ไม่ได้ให้ความสำคัญในเรื่องนี้)

คำพูดที่ว่า มันน่าจะอย่างงู้นอย่างงี้ จะยังคงมีต่อไปไม่จบสิ้น และรถที่เพอร์เพคสมบูรณ์แบบหาที่ติไม่ได้จะยังคงอยู่แต่ในความฝันเท่านั้น

ตราบที่ยังมีการผลิตรถเพื่อการพาณิชย์

ปล.จริงๆผมมองว่าคำถามนี้เป็นคำถามที่ดีนะ ถ้าเราจะมาช่วยกันวิเคราะห์แบบจริงจัง

จะเป็นเพราะว่าเค้ามองอนาคตอี85ต่างกับค่ายอื่น หรืออี85มันยังมีข้อบกพร่อง อืม....ยังไงกันแน่ แฮ่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 23:22:46 โดย james99 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:11:19 »
ความเห็นผมนะ

X-Trail ใหม่ ที่ขายดีกว่าตัวเก่าเยอะ เพราะ

1. ประกอบในไทย
2. ใส่ออพชั่นดุจเทียน่ายกสูงใส่ซันรูฟตัด Bose มีขับสี่ มีรุ่นย่อย รุ่นทอปราคาไม่น่าเกลียด
3. ประหยัดน้ำมัน ทรงโฉบเฉี่ยวขึ้น อันเก่ากล๊องกล่อง

ไอ้กล๊องกล่องเนี่ยแหละ ผมใช้อยู่ครับ,
แต่ก็ยังยืนยันว่า X-Trail ควรจะมีดีเซลและตัวเครื่อง E85 อยู่ดี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:55:31 »
อ้างถึง
จะเป็นเพราะว่าเค้ามองอนาคตอี85ต่างกับค่ายอื่น หรืออี85มันยังมีข้อบกพร่อง อืม....ยังไงกันแน่ แฮ่...

นั่นสิครับ ผมเคยเห็นคุณ jimmy เขียนประมาณนี้ว่า nissan มองว่า e85 ไม่ยั่งยืน 
สงสัยเหมือนกันว่าทำไม Nissan ถึงคิดแบบนั้น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:03:41 »
อ้างถึง

นั่นสิครับ ผมเคยเห็นคุณ jimmy เขียนประมาณนี้ว่า nissan มองว่า e85 ไม่ยั่งยืน 
สงสัยเหมือนกันว่าทำไม Nissan ถึงคิดแบบนั้น
  ในโลกนี้มีประเทศที่ใช้ E85  E100  กี่ประเทศยกเว้นในโซนอเมริกาใต้  ยั่งยืนนะไม่ยั่งยืนแน่แต่ที่ไทยเราใช้เยอะเพราะเป็นนโยบายการเมือง  ราคาเอาทานอลก็ไม่จูงใจถ้าไม่มีภาษีช่วยไว้ก็ตายไปนานแล้ว         มีรัฐมนตรีท่านนึงตั้งโรงงานอยู่ทางภาคอีสานหายใจเข้าออกเป็นพลังงานทดแทน  พูดเป็นต่อยหอย เพราะตัวเขาตั้งโรงงานผลิตเอทานอล    แต่เกษตรกรจริงก็ไมได้ประโยชน์เท่าไหร่หรอก        ในขณะที่ประเทศอื่น ๆในโลกก็ไม่ค่อยเอทานอลได้ใช้กัน เพราะพลังงานทดแทนมันยังสู้กับราคาน้ำมันดิบไม่ได้ 

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:06:36 »
อ้างถึง

Nissan มองแคบๆ ในมุมของตัวเองจัง

ขนาดค่ายอินดี้ แบบ mazda ยังลงมาเล่น E85 หรือค่ายใหม่แบบ MG ก็ด้วย :-\

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:12:26 »
สิ่งที่หลายๆท่าน กล่าวไว้ ก็เลยมาเห็นเป็นยอดขายของ Nissan ที่เราเห็นกันนี่ไงครับ ยอดขายน้อย ทั้งๆที่รถดี ติดที่การจัด option ลงในรุ่นรถ กับการทำตลาด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 15:52:28 »
อ้างถึง

ปัญหา คนไม่ได้มอง ตรง E85
แต่มองตรง FFV นี่สิครับ
สำหรับผม ผมคิดว่า นิสสันใจแคบไปครับ

FFV มันไม่ใช่แค่ E85 มันเติมได้ตั้งแต่ E0-E85 เป็นไได้ จัด E100 ยังได้เลย
มันคือเทคโนโลยี ที่สมควรถูกบรรจุใจ ประเทศที่ มีน้ำมันผสมเอทานอลขาย

ผมเชื่อว่า Nissan ยอดขายจะดีกว่านี้หาก มี รถ FFV

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 17:41:39 »
แค่ไม่ได้ให้ E85 บอกใจแคบเลยหรอคับ

เสียใจแทน ถุงลม 6 ใบ พาโนรามิคซันรูฟ ประตูฝาท้ายไฟฟ้า, ปุ่ม Push Start กุญแจ Keyless สปอยเลอร์ฝาท้าย แอร์หลัง เกียร์ 7 สปีด ไฟหน้า LED Lane Departure Warning, Blind Spot Warning, 4x4ที่เลือกขับได้, กล้องรอบคัน, Active Ride Control, Active Trace Control, VDC ในกระบะที่พี่จิมมี่ชมว่าใช้งานได้จริง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 21:14:24 »
^
+เบาะดันกบา....

:o

ออพชั่นรุ่นทอปเลิกพูดครับ บอกตรงๆ ยี่ห้อไหนก็ใส่ โตโยต้ากั๊กรุ่นล่างมากกว่านิสสันอีก...

แต่ 1.8E มันรองรับ E85 นะ รองรับไปยัน ES ยัน G ยัน V ...

พอเห็นความต่างไหมครับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 00:59:20 »
นั่นสินะ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 07:26:41 »
ผมคิดว่า E85 ปัญหาเยอะนะครับ Ethanol ระเหยง่ายอาจจะทำให้ค่าออกเทนไม่คงที่
บริษัทรถก็เลยเลือกที่จะไม่ทำให้รถรับรองเพื่อป้องกันปัญหาที่เกียวข้องกับค่าออกเทน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:14:50 »
ผมคิดว่า E85 ปัญหาเยอะนะครับ Ethanol ระเหยง่ายอาจจะทำให้ค่าออกเทนไม่คงที่
บริษัทรถก็เลยเลือกที่จะไม่ทำให้รถรับรองเพื่อป้องกันปัญหาที่เกียวข้องกับค่าออกเทน

อ่อ ผมเคยเห็นเค้า ทดลอง ให้ดูแล้ว
ระหว่าง เบนซิน กับ เอททานอล
จากที่เห็นเอทานอ ระเหย ช้ากว่าเบนซินอีกนะครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:27:11 »

อ่อ ผมเคยเห็นเค้า ทดลอง ให้ดูแล้ว
จากที่เห็นเอทานอ ระเหย ช้ากว่าเบนซินอีกนะครับ

แสดงว่าผมมั่วครับ hahahahahaha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:48:00 »
เคยมีใครสักคนพูดให้ผมฟัง ลืมละ ไม่งั้นจะเครดิตไว้...

อ้างถึง
E85 ปตท. คงตัวดีกว่าบางจาก (เก็บไว้นานๆ ส่วนผสมไม่คลาย) แต่ประสิทธิภาพน้ำมันใหม่ห่วยกว่า

ผมว่าอาจจะเป็นประมาณนี้ คือมันมีความแตกต่างของคุณภาพเชื้อเพลิงมากเกินไปในประเทศไทย

และอาจจะเป็นเหตุผลเดียวกับที่นิสสันไม่ได้เอาเครื่อง Clean Diesel M9R เข้ามาใส่ X-Trail ตัวที่แล้ว (2.0Di 17x ม้า)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:48:56 »

แสดงว่าผมมั่วครับ hahahahahaha
ถ้านำมาทดลองโดยคุณวรพงษ์ สิงห์เขียวพงศ์แห่ง THAI DRIVER  เอทานอลระเหยช้ากว่าเบนซิน    แต่เวลาเอามาเผาไหม้ต้องใช้เชื้อเพลิงมากกว่าเบนซินล้วน  เพราะกล่อง ECU  ต้องสั่งฉีดเชื้อเพลิงมากขึ้นตามสัดส่วนเอทานอลที่เพิ่มเข้าไป  ส่งผลให้อัตราสิ้นเปลืองกิโลเมตรต่อลิตรเพิ่มขึ้น      ถ้าเป็น E85  จะเห็นผลชัดเจนว่าระยะทางต่อกิโลเมตรหายไป 20% โดยประมาณ    ส่งผลให้ไม่ประหยัดจริงโดยเฉพาะถ้าราคาส่วนต่างเบนซินไม่มากนัก   อีกทั้งการสึกหรอในเครื่องยนต์สูงสำหรับรถที่เติม E85   สูงใกล้เคียงกับการใช้แก๊ส LPG   ถ้ารถที่ไม่ทนกับการใช้แก๊สบ่าวาล์วอ่อน ๆ  มาจูนให้เติม E85  อย่างวีออส บ่าวาล์วทรุดต้องตังวาล์วไม่ต่างจากรถที่ใช้ LPG  มีปัยหาวาล์วยันมากเหมือนกัน

NiSSAN  ส่วนใหญ่เป็นรถที่มีปัยหาบ่าวาล์วอ่อนไม่ค่อยทำมารองรับกับเชื้อเพลิงที่หลากหลาย  ก็คงไม่อยากเล่นด้วยกับ E85   ที่เป็นเรื่องนโยบายทางการเมือง  ไม่ใช่พลังงานยั่งยืนในเวลานี้      เพราะราคาเอทานอลมันแพงกว่าเบนซิน แต่รัฐบาลอุ้มด้วยภาษีให้มีราคาถูกกว่าด้วยการขาย E85  22 บาทกว่า/ ลิตร        การใช้เอาทนอลให้คุ้มทุนราคาเบนซินก็ต้องแพงกว่าเอาทานอลแต่ความเป็นจริงกลุ่มโอเปกจะลดราคาน้ำมันลงทุกครั้งที่มีกระแสพลังงานทดแทน เพื่อม่ให้การใช้พลังงานทดแทนเกิดขึ้นในโลก