ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสองไม่ให้ป้ายทะเบียนต้องทำอย่างไร  (อ่าน 11547 ครั้ง)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway

ผมเห็นรถมือสองหลายคัน ประกาศขาย บอกว่าไม่ให้ป้ายทะเบียน เพราะเขาหวงป้ายประมูลซึ่งเป็นเลขสวย หรือไม่ก็เป็นเลขตัว สองตัว

แล้วจะมีขั้นตอนซื้อขายยังไง ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

Re: ซื้อรถมือสองไม่ให้ป้ายทะเบียนต้องทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 16:36:26 »
ต้องให้เจ้าของเดิมดำเนินการครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ localgame

Re: ซื้อรถมือสองไม่ให้ป้ายทะเบียนต้องทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 16:59:41 »
เจ้าของก็อาจจะหาเลขอื่นมาเปลี่ยนให้ตอนก่อนขายรถ (เลขประมูลซื้อแล้วถือเปล่าๆแบบไม่ใส่รถได้) หรือ ทำสัญญาตอนขายไว้พร้อมทำใบยินยอมให้สลับเลขตอนขายรถ พอรถได้รับรถใหม่เจ้าของก็เอาไปสลับเลขที่ขนส่ง

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 17:03:46 »
ปกติถ้าไม่ใข่พวกเลขประมูล ส่วนมากจะถือลอยไม่ได้ ต้องหารถอีกคันมาสลับก่อน แล้วคันที่จะขายก็แจ้งจดทะเบียนใหม่
แต่ถ้าไม่สะดวก คือต้องขายคันเก่าก่อน ง่ายสุดก็คือขอเลขใหม่ไว้เพื่อใส่คันเก่า แล้วแจ้งสลับทะเบียนว่าจะสลับกับคันใหม่ ซึ่งจะไปซับซ้อนนิดเดียวว่าจะสลับตอนไหน แล้วตอนนั้นมันเป็นชื่อใคร สลับก่อนโอน หรือหลังโอน ไม่ยุ่งมากครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 19:03:48 »
เจตนาไม่บริสุทธ์ครับ ห่างได้ห่างเลยครับ ตัดใจแล้วไปดูคันใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 19:26:01 »
เจตนาไม่บริสุทธ์ครับ ห่างได้ห่างเลยครับ ตัดใจแล้วไปดูคันใหม่ดีกว่าครับ

จริงๆเรื่องที่เจ้าของรถเค้าไม่ให้ป้ายไม่ใช่เรื่องผิดปกติแต่อย่างใดครับ บางทีป้ายอาจเป็นป้ายที่เขาประมูลมา ตามกฎหมายเจ้าของมีกรรมสิทธิ์ถูกต้องที่จะถือครองไว้แม้ไม่ได้ติดไว้กับรถ

ทีนี้หากเราต้องการจะซื้อรถคันนั้นๆแต่เจ้าของเค้าไม่ให้ป้ายเราต้องทำอย่างไร?
โดยปกติหากเค้าขายรถโดยที่ไม่ให้ป้ายมา เค้าต้องสลับป้ายทะเบียนก่อนเพื่อที่เค้าจะได้ป้ายของเค้าคืนครับ แต่หากเค้าไม่สลับเค้าก็ต้องโอนรถป้ายนั้นๆมาให้คนซื้อแล้วคนซื้อก็ไปสลับป้ายเอาครับใช้เวลาดำเนินการไม่เกินสองอาทิตย์ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 19:43:35 »
มันไม่บริสุทธิ์ยังไงหรอครับ สมมุติมีคนไปซื้อป้ายขาวที่เป็นเลขสวยๆมา แล้วเกิดคนนั้นเค้าอยากจะเปลี่ยนรถ เค้าก็ลงขายรถแล้วบอกว่าไม่ให้ทะเบียนนะ พอรถใหม่กำลังจะได้รถเก่าจะได้ขายออกไปพอดีๆ 

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 20:52:45 »
ขอ งง ด้วยนิดนึงครับ ว่ามันมีเจตนาไม่บริสุทธิ์ยังไงครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 21:38:42 »

อย่าคิดอย่างนั้นสิครับ บางทีเขาอาจชอบป้ายทะเบียนเบอร์นี้ เลยอยากจะเอาไปใส่คันใหม่ด้วย

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 23:07:56 »
กลัวไม่บริสุทธิ์....กลัวเลขเครื่องกับตัวถังไม่ตรงมากกว่า..5555

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 00:38:33 »
กลัวไม่บริสุทธิ์....กลัวเลขเครื่องกับตัวถังไม่ตรงมากกว่า..5555

รถที่โรงงานผมยังเคยไปจดป้ายใหม่เพื่อล้างซวยเลยนะครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 08:35:17 »
ส่วนตัวผมมองว่า ป้ายทะเบียนมันคือเอกสารทางราชการ ที่กรมการขนส่งฯ ออกให้ครับ เป็นเอกสารทางราชการอย่างหนึ่งนะผมว่า ผมไม่รู้แหละครับว่าป้ายที่ประมูลมามันจะเป็นกรรมสิทธิหรือๆม่ อันนั้นผมไม่ทราบครับ ที่ผมไม่ทราบเพราะผมไม่เคยประมูลป้ายแบบนี้ครับ (เพิ่งทราบวันนี้แหละครับว่าป้ายทะเบียนประมูลเป็นกรรมสิทธิของผู้ครอบครอง แปลกดี) ป้ายทะเบียนควรเป็นของติดรถ เป็นเอกสารทางราชการ ในส่วนตัวที่ผมแสดงทรรศนะไปความเห็นข้างต้น เพราะคิดว่าไม่ให้ป้ายทะเบียน ถือว่าเอกสารทางราชการไม่ครบ ส่วนตัวถ้าผมเจอเหตุการแบบนี้ ยังยืนยันคำเดิมว่าผมก็คงตัดใจไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 08:57:01 »
1.กรณีเป็นป้ายประมูลถือเป็นกรรมสิทธิสามารถถอดวางไว้ที่บ้านได้เลย ไม่ต้องหารถมาส่วมทะเบียน

2.ถ้าเป็นป้ายขาวทั่วไป เจ้าของรถก็ต้องหารถอีกคัน แล้วเรื่องกับขนส่งเพื่อสลับทะเบียนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:53:40 »
ถ้าจะให้สะดวกสุดก็จัดการใส่ป้ายใหม่ให้เสร็จเสียก่อนแล้วค่อยขายรถครับ
ง่ายทั้งผู้ซื้อ ผู้ขาย

ปล.
ป้ายประมูลถือไว้เฉยๆ ไม่จำเป็นต้องนำไปจดทะเบียนกับรถก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นป้ายธรรมดาทั่วไป จำเป็นต้องมีรถมาสลับใส่ครับ (ถือลอยๆไม่ได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2015, 09:55:11 โดย redsun »

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:24:00 »
 รถผมที่บ้าน 3 คัน  ทะเบียน xx18  xx188  xx1888   ผลรวมดีมาก 14  24  36 (เป็นความเชื่อส่วนตัวนะคับ)

รวมสามป้ายนี้เสียเงินไปเยอะถ้าผมขายรถผมก็เก็บป้ายไปใส่คันใหม่คับ  ผมว่าไม่เห็นจะแปลกตรงไหคับ ถ้าจะขายรถแต่ไม่

ให้ป้ายก่อนขายก็ไปสลับป้ายให้เรียบร้อยก่อนคับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:33:56 »
สำหรับรถที่เป็นป้ายขาวเข้าใจว่าบางคนอยู่คอนโด หรือ บ้านมีที่จอดแค่ที่เดียวอาจจะไม่สามารถซื้อรถใหม่มาสลับทะเบียนได้ก่อน ถ้าเอารถไปเทินก็อาจจะโดนกดราคา เลยมาขายเองแล้วขอว่าไม่ให้ทะเบียนนะในที่นี้ก็ให้เอกสารทางราชการครบทุกอย่างเพียงแต่แค่พอได้รถใหม่มาก็จะขอป้ายทะเบียนเก่าคืน ซึ่งทุกอย่างตกลงกันในวันซื้อขายพอรถใหม่มาจดทะเบียนเรียบร้อยเราก็ส่งป้ายทะเบียนคืนให้เจ้าของเก่า เจ้าของเก่าก็ส่งป้ายใหม่มาให้เรา จบแค่นั้นครับ ผมก็เคยซื้อรถจากคนที่มีป้ายสวยๆติดรถพอถึงวันเจ้าของเก่าได้รถใหม่ผมก็ส่งป้ายทะเบียนเก่าคืนไปไม่มีอะไรเสียหาย และก็ไม่ผิดกฏหมายด้วยครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 02:20:35 »
ขอบคุณทุกข้อมูลครับ