ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ BMW X1 กับ Subaru XVความคุ้มค่า บำรุงรักษาให้หน่อยครับ  (อ่าน 13970 ครั้ง)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
อาผมขอให้ผมหาข้อมูล2รุ่นนี้ให้หน่อยครับ ด้านความคุ้มค่า กับการบำรุงรักษาครับ งบประมาณอาไม่ได้บอกมาครับ

ปัจจุบันใช้ Ford Escape 3.0 โฉมแรก ปี2003 ติดแก๊สLPGอยู่ครับ ซึ่งคิดว่าได้เวลาเปลี่ยนรถแล้ว(ตอนนี้เกือบ300,000โลแล้ว)

การใช้งาน วันธรรมดา วิ่งไปกลับ เมืองทอง-นิคมโรจนะ อยุธยาทุกวัน
               วันหยุด เที่ยวต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อยครับ

ใช้รถยาวๆเลยครับ เกือบ10ปีได้

ซึ่งอาผมชอบรถSUVอยู่แล้ว เลยรบกวนเปรียบเทียบ X1 กับ XV ด้านความคุ้มค่า การขับขี่ บำรุงรักษาให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
   เทียบยังไงในเมื่อคันนึงคือ BMW   มันจะได้เรื่องแบรนด์     คันนึงเป็นรถญี่ปุ่นเป็นแบรนด์ที่ดีของเค้าเลยแต่ว่าในไทยเป็นแบรนด์ที่คนไม่ให้ความสำคัญเพราะก่อนนหน้านี้ไม่ใช่รถที่มีราคาถูกเท่าไหร่นัก  คนทั่วไปเข้าถึงยาก

BMW  คุณได้ประกันซ่อมฟรี BSI 5  ปีไม่ต้องจ่ายอะไร  หลังจาก 5 ปีซ่อม BM  แพงกว่ารถญี่ปุ่นเยอะต่อให้เป็นอู่นอกก็ตาม
Subaru ได้ค่าแรงฟรี  5 ปี ของเหลวอื่น ๆ จ่ายเอง   หลัง 5 ปีซ่อมยังไงก็ถูกกว่า BM ทุกด้าน
ตอนขายต่อ BMW  หลังจาก 5 ปี  หายไปประมาณ 1 ล้านบาท   
ตอนขายต่อ Subaru  หลัง 5 ปี  ราคาดูดีกว่าเยอะ แต่ขายยากเพราะรถ Subaru ตอนนี้ตลาดน้อยกว่า

ฟิลลิ่งขับขี่ไม่รู้ไม่เคยขับทั้งคู่

ออฟไลน์ Buffy

ไม่เคยขับ เลยแนะนำไม่ค่อยได้ครับ

แต่ให้ซื้อ ผมเอา X1 ครับ  ภาพรวมทั้งหมด เช่น brand  ภาพพจน์ รูปลักษณ์ ภายใน ภายนอก ผมชอบมากกว่า XV ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
BMW x1 ไม่เคยใช้ เคยขับแต่ BMW x3 2.0d
ส่วนมุมมองของ จขกท ถ้ามองแบรนไป บีเอมดีกว่า
ถ้าชอบรถขับ4ใช้งานได้จริง ไป XV กว่าครับ
ขนาด X3 ยังลุยไม่ได้เลย  ;D ถ้าอยากได้อารมย์ดิบๆ อยากลุยบ้าง ไปซูบารุเลยครับ
ถ้าคนทั่วไปมองภาพลักษณ์ BMW ดูดีกว่า
ถ้าใช้ยาว ความคุ้มค่า BMW ไม่น่าเวิคเท่าไหร่ XV เองผมก็ยังไม่เคยใช้ยาว เคยแต่ขับสั้นๆ ไม่มีคำตอบให้
ความรู้สึกส่วนตัวของผมเองนั้น ผมไม่ค่อยมองแบรนรถ ยี่ห้อรถเท่าไหร่
ใจผมเทไปทาง XV มากกว่า คือ มันใช้งานได้จริง ลุยได้จริง จากตามข่าวในเพจหรือกลุ่มคนใช้ XV
แต่อารมย์กดคันเร่งผมชอบ CX5มากกว่า   ::)

ออฟไลน์ AkE

X1 น่าใช้กว่าครับ บำรุงรัษาไม่ต่างกันแล้วมี bsi ด้วย แต่รอตัวใหม่จะดีกว่านะครับ รุ่นนี้เก่ามากละ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ราคาต่างกันมากนะครับ หลายแสนทีเดียว  จากที่เคยลองนั่งและลองขับ
ภายใน XV จะสะดวกกว่า ยิ่งเคยใช้ escape มาก่อนด้วย แนะนำ XV ครับ
เพราะการขับขี่ไม่ได้แตกต่างกันมาก  อีกประการคือคุณอา ใช้รถยาวนาน
ควรมองไปที่ XV เลย

ตามท่านข้างบนว่า  CX 5 2.5 เบนซิน น่าสนใจไม่ใช่น้อย ถ้าได้ลองอาจไปที่ตัวนี้แทน 555
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ถ้าจะเล่น xv  ให้เล่นตัวล่างสุด  ราคา  998,000  บาท  คุ้มที่สุดครับ
รุ่นที่แพงกว่า ของที่ให้มา ไม่มีประโยชน์สักเท่าไหร่

เมื่อเทียบกับ x1 ตัวล่างสุด ราคา 2 ล้านบาท 

ถ้ามองเรื่อง คุ้มค่าคุ้มราคาที่สุด ... อย่างไงก็ xv ครับ
- ป้ายแดง ถูกกว่า 1 ล้านบาทแล้ว

ค่าบำรุงรักษา  เข้าศูนย์ bmw แพงกว่ามากๆ ..

แต่ถ้ามองเรื่อง branding ... subaru ยังห่างชั้นกับ bwm อยู่เยอะครับ

ขับ bmw อย่างไง คนส่วนใหญ่ก็มองว่า ดูดี มีกะตังค์มากกว่า ..

สมรรถนะการขับขี่ ช่วงล่าง ... จะออกแนวหนึบแน่น ทั้งคู่ แต่ x1 จะกระด้างกว่าครับ

ถ้าเน้น ความคุ้มค่าคุ้มราคา สมรรถนะการขับขี่ ช่วงล่างดีดี ... เลือก xv ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

ถ้าเน้น branding ภาพลักษณ์ ดูหล่อ รวย ... เลือก x1 ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Tui_PSG

XV  ตัวล่างเลยครับ เหลือเงินเป็นล้าน

ออฟไลน์ mxmx

Xv เลยคับ. ถ้าx1 ต้องดีเชลคับ ชึ่งราคาก็โดดไปอีก ส่วน xv  ขับดีกว่า x1 เบนชินนะคับยิ่งใช้ถึง 10 ปี

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
XV อีกเสียงครับ ถึงเล่นตัวท๊อปก็ยังเหลือเงินอีกหลานแสนเหยียบล้าน ยิ่งใช้ระยะยาวเป็น10qปี ไม่น่าปวดหัวเท่าBMWนะครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    ถามความคุ้มค่า รถยุโรปยังไงก็ไม่คุ้มครับ ซื้อแพง ซ่อมแพง แต่ราคาร่วง
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ renew

เป็นผมเอา XV ครับ ตังเหลือเยอะ อนาคตซ่อมถูกกว่าด้วย
  X1 ส่วนตัวมองว่าคันเล็กไปครับ เหมาะกับผู้หญิงดี

ออฟไลน์ XL_SiZe

ตอบเฉพาะส่วนที่ได้สัมผัสมานะครับ
ไม่ค่อยอยากเดาว่า อันนั้น น่าจะ........ อันนี้น่าจะ.........
อยากให้ได้ประสบการณ์ จริง มาเล่าสู่่กันฟังอย่างไม่เอนเอียง ดีกว่าครับ

ในเรื่องแบรนด์ จขกท. น่าจะรู้อยู่แล้วนะครับ
ว่ามาจากไหนบ้าง รวมถึงราคาตัวรถ (Google)

ผมขับ BMW X1
ในส่วนการขับ ชอบมากครับ ของผมตัวแรก 2011
พวงมาลัยหนักครับ เครื่องเบนซิน กำลังพอประมาณ ไม่แย่ในสายตาผม แต่คนส่วนมากบอกอืด
มันต้องลองครับ ความอืด ไม่เท่ากันในแต่ละคน
ความภูมิฐานมากกว่า แลกมากับราคาที่ต้องจ่าย กับสิ่งโดยรวมอื่น ๆ ไม่หนีกันมาก
แต่ผมชอบ รูปลักษณ์ของ X1

อาฐานะเป็นไงครับ แล้วขับรถเร็วไหม
ฐานนะดี ขับไม่เร็ว X1 ตัวเบนซินก็ได้ครับ หรือ ดีเซลถ้าเท้าหนัก

ส่น XV ก็สวยระดับหนึ่ง แต่ผมไม่มีข้อมูลการใช้จริง....
รอท่านอื่นที่ใช้จริงมาตอบ

ออฟไลน์ leenawat_sri

XV นี่ถ้าไม่ได้ขับ 140+ หรือ ทางลงเขาบ่อยๆผมว่าไม่ได้ประโยชน์ อะไรจากข้อดีเรื่องขับขี่ของมันเลยนะคับ

ถ้าขับในเมืองขับช้าไปคันอื่นดีกว่านะผมว่า  แถมด้วยราคาแถวๆ X1 ไม่มองไป forester XT ไปเลยคับถ้ายังอยากได้ ขับ4 AWD น่ะนะ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เลือก XV ครับผมน้าคุณขับ Escape 3.0 มันขับ 4 ก็จัดขับ 4 เหมือนเดิมเลือก XV ประหยัดตังค์ไปได้เยอะ

ใช้นานๆ BMW หลังหมดประกันค่าซ่อมเท่าที่เคยได้ยินมันโหดนะครับ แต่ถ้าเป็น SUBARU มันถูกกว่า แล้วอาจทนกว่าด้วยรึป่าว??

เลือก XV ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
    ถามความคุ้มค่า รถยุโรปยังไงก็ไม่คุ้มครับ ซื้อแพง ซ่อมแพง แต่ราคาร่วง

ตามนี้เลยครับ เห็นด้วย

เล่น XV ตัวล่างไม่ถึงล้าน ประหยัดเงินได้เยอะครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าอยากใช้ BMW ก็คงต้องลองใช้ครับ พ้น 5 ปีแล้วไม่ต้องลากยาวครับ
เปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ ข้างบ้านใช้ E46 ตัว 4 สูบ ซ่อมกระจายครับ

ซื้อไม่มีคุ้มครับ หมด BSI แล้ว ถ้ามีรายการเปลี่ยน
ราคาก็เอาเรื่องครับ แต่ถ้าหลังจาก 5 ปีแล้ว
ยังไม่แน่ใจว่าหัวตัด อะไหล่นอก ราคาจะเป็นยังไง
ช่างอู่นอกตอนนี้ยังไม่น่าจะเจอ หรือชำนาญในการชำแหละ X1

แต่ถ้าการขับ ตัวนึงขับ 4 ตัวนึงขับหลัง คงเทียบกันยากครับ
ราคาต่างกัน 1 ล้านครับ เทียบเรื่องราคาคุ้มค่า คงไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 09:14:59 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ความคุ้มค่าต้อง xvครับ เพราะสิ่งที่ได้เทียบกับราคาที่ต่างกันเท่าตัว ยังไง xv ก็คุ้มครับ
การขับขี่ ทางตรงบนถนนไฮเวย์ยาวๆผมให้ bmw เหนือดว่าแต่ถ้าเป็นทางโค้ง ขึ้นเขาลงเขา xv กินขาดครับ
ส่วนการบำรุงรักษา 5 ปีแรก bmw ดีกว่าเพราะมี bsi แต่พ้น5 ปีแล้ว xv ถูกกว่าแน่นอนครับ

วิเคราะห์จากรถที่บ้านทั้ง 2 คันนะครับ bmw e46 323iase ดกับ subaru xv ที่เพิ่งซื้อมาครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ panjap

ผมมี X5 3od m sport ตัวปัจจุบันอยู่ครับ   สำหรับตัว x1 ตัวเบนซินผมว่าไม่คุ้มค่า เคยลองขับตอนออกใหม่ๆ ไม่ประทับใจเลย ยกเว้นความเป็น bmw ในส่วนของช่วงล่าง แต่เครื่องยนต์รับไม่ไหวจริงๆ เกียร์ด้วย อืดมาก   ส่วน XV เคยนั่งของรุ่นน้อง ผมว่า แคบไปหน่อย แต่รวมๆ กับราคาเท่านี้ ผมว่า คุ้มค่ามากๆ   

ออฟไลน์ YenChar

XV น่าใช้กว่าครับ
ราคาถูก เครื่องแรงพอกัน บอดี้ใหญ่กว่า ที่สำคัญคือขับสี่

ถ้าแคร์ความคุ้มค่า XV ตอบโจทย์กว่าครับ
ค่าซ่อมบำรุง ถึงคิด BSI แล้วก็น่าจะยังถูกไม่เท่ารถญี่ปุ่น

ถ้าทำใจกับภายในได้ ก็โอเคเลย

ออฟไลน์ aobness

ส่วนตัว ถ้ามีเงินไป x1 ภาพลักษณ์กิน สวยกว่า อาจขับไม่ดีเท่า xv
ถ้าคิดว่าเอาส่วนต่างใช้อย่างอื่นเลือก xv เห็นว่าขับดีกันฮอตเหลือเกิน

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
ผมเคยลองขับมาแล้วทั้งสองรุ่น สำหรับผม XV คุ้มค่ากว่าครับ
X1 ดีเซล เบาะแข็งโครตๆ (แข็งยิ่งกว่าครูซผมอีก) พวงมาลัยหนักมากๆ ไม่รู้จะหนักไปไหน ไม่เข้ากับสรีระรถเลย ไม่เหมาะสำหรับผู้หญิงครับ
เวลาเร่งเสียงเครื่องดังสนั่นเข้ามาในรถ พวงมาลัยสะท้านเลยทีเดียว การเก็บเสียงก็ไม่ค่อยดี ขับทางไกลเหนื่อยมาก ไม่สมกับตรา BMW เลย  ราคาขนาดนี้ ผมว่า CX5,CAPTIVA ยังทำได้ดีกว่าอีก ขับสบายกว่ากันเยอะ
X1ถ้าเป็นตัวเบนซินจะโอเคกว่า  แต่จริงๆถ้าเลือกได้ ข้ามไป X3 เลยครับ ดีกว่าเยอะ สมกับเป็น BMW

XV เคยลองขับสั้นๆ ดีทุกอย่างครับ เบาะนั่งสบาย รถหนักแน่น ช่วงล่างหนึบดี พวงมาลัยหนืดกำลังดี เสียอย่างเดียวคือ interiro ข้างในโบราณไปหน่อย ตามสไตล์ SUBARU

ออฟไลน์ chamanow88

XV เคยแต่ดูข้อมูลไม่เคยได้ลองขับ
X1 ลองทั้งเบนซินและดีเซล ขอตอบแต่X1ละกันค่ับ
- ตัวล่างออฟชั่นโลมากจนให้ความรู้สึกเหมือนย้อนยุคไปเมื่อหลายปีก่อน ดีหน่อยที่ตัวท็อปไมเนอร์เชน​มีจอมาให้แล้วไม่อย่างนั้นต้องทนมองฝาปิดไปตลอด(แต่ก็ต้องจ่ายเพิ่มอีกเยอะ)
-สมรรถนะ​แค่ใช้ได้ช่วงล่างดีแต่สังเกต​ว่าเป็นเครื่องเบนซินตัวเดียวที่ไม่มีเทอร์โบ​สำหรับผมมันล้าหลังมากสำหรับรถยุโรปที่ทำตลาดในบ้านเรา
-ความคุ้มค่าไม่ต้องพูดถึงเลยได้แค่ตรายี่ห้อ
    ผมสังเกตว่าจขกท.ใช้รถยาวแถมติดแก๊สไม่แนะนำ BM ครับ เพื่อนใช้ E90 เข้าศูนย์​ทีไม่กี่รายการยังเกินสองหมื่นทุกทุกครั้งจนตอนนี้ต้องไปเข้าศูนย์ Bosch แต่ก็ยังหมื่นกว่า
    ในกรณีที่อยากขับ BM จริงๆ Series1 เถอะครับหรือ X1 ตัวท็อปที่เป็นรถ Demo อย่าเอาตัวล่างเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 21:36:33 โดย chamanow88 »

ออฟไลน์ BhuBhu

ถ้าเป็นผมจะหารถป้ายแดงใช้เองตอนนี้ผมเชียร์ Subaru XV ครับ
ขับ 4 แถมอ่านกระทู้ที่ไหนการขับขี่ก็มีแต่คนชม ราคาไม่ถึงล้าน อยากได้แต่ยังไม่ถึงเวลา