ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ ไฟหน้ารถ , ไฟหรี่ , ไฟส่องป้ายทะเบียน (สีขาว)  (อ่าน 19080 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member

สวัสดีครับ อยากจะสอบถามหน่อยครับ All New Honda City 2014 ใหม่

อยากจะเปลี่ยนไฟหน้า ให้เป็นโทนสีขาว เหมือน BMW Series 5 LCI เห็นแล้วสวยดี

แล้วก็เปลี่ยนไฟหรี่หน้า ให้เป็นสีขาวเหมือนกัน , ไฟส่องป้ายทะเบียนหลังด้วย อยากได้ขาวทั้งหมด

อยากทราบว่า พวกนั้นเป็นหลอดแบบไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ อยากได้เกรดกลางๆ-ดี

(ไฟหน้าควรใช้ ความแรงเท่าไหร่ดี เอาแบบที่ส่องสว่างพอตัว แต่ไม่ไปแยงตาคนอื่น)

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ถ้ากลัวเป็นการโฆษณา PM มาได้นะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 14:10:19 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
หลอด LED ครับ หาได้ตามร้านทั่วไปหรืออาคารศรีวรจักรเยอะแยะเลย ราคาไม่แพงครับ คู่ละ 100 ได้

ส่วนไฟหน้าถ้าไม่อยากแยงตาคนอื่นแนะนำ retrofit  เอา projector ของรุ่นอื่นมาใส่ครับ

หรือว่าเดี๋ยวนี้มีคนทำโคม projector ออกมาขายเลย ใส่หลอดไม่เกิน 6000k กำลังดีครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

promt

• บุคคลทั่วไป
ดูขั้วก่อนครับว่าเป็นแบบไหน

ไฟท้ายส่วนใหญ่ t10 led สีขาวหาซื้อได้ทั่วไปตามร้านขายอะไหล่ คู่ละ 50
ไฟหน้า เปลี่ยนเป็นโคมโจคเตอร์ HID เลยครับ จะไม่เป็นภาระสังคม สว่าง และทนด้วย

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ไฟหน้า 1. เปลี่ยนใส่ชุดไฟซีน่อน 6000 k งบ 1500-2000 บาท แสงขาวสวย ปรับดีๆไม่แยงตาคันอื่น
  หรือ   2. ดัดแปลงโคมเดิม ใส่โคมโปรเจคเตอร์เพิ่ม จะได้แสงที่ดีกว่าและไม่แยงตา งบ 5000+++

ไฟหรี่หน้า - จำไม่ได้ว่าโคมหน้า new city เป็นโคมรวมรึเปล่า (หลอดไฟหน้า,ไฟหรี่ อยู่โคมเดียวกัน) ถ้ารวม แนะนำให้ใช้หลอดไฟของแท้ มียี่ห้อไปเลย ถ้าไปซื้อพวกคู่ละ 50-100 ผมว่าอยู่ได้ไม่นานเพราะมันจะโดนความร้อนจากหลอดไฟหน้า ของมียี่ห้อราคาน่าจะคู่ละ 500-1000

ไฟส่องป้ายทะเบียน - ตรงนี้สามารถใช้พวกหลอดถูกๆได้ เพราะไม่โดนความร้อนเหมือนหรี่หน้า ถ้าอยากได้แสงสวยงาม ต้องเลือกลักษณะหลอดดีๆ ให้เหมาะกับ แนวที่ไฟจะส่องไปถึงป้าย ยกตัวอย่างก็ หลอดที่มีลักษณะคล้ายไฟฉายครับ คือ มี LED เรียงกันเยอะๆ แสงจะฉายออกมาตรงๆ

โชคดีครับ  ;D

ออฟไลน์ BMW_Soc_OkuBo

• Newbie
  • *
LED ถ้าจะแปลงใช้ของเกรดดีดี หน่อยนะครับ ไม่งั้นมันจะดูกะโหลกกะลา ไปเลยทีเดียว

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
อาการเห่อรถใหม่อ่ะครับ ขอบอกตรงๆ
แรกๆผมก็เป็น หลังๆเปลี่ยนเป็นของเดิมหมดละ

1. ไฟในรถ สีขาว LED มันสว่างเกิน คนข้างนอกมาเห็นชัดมาก ไม่มีความเป็นส่วนตัวเลย
2. ไฟหรี่สีขาว LED อะ ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งเช็ตอ่ะครับ ทั้งไฟหรี่ ไฟต่ำ
    ถ้าเปลี่ยนเฉพาะไฟหรี่  พอเปิดไฟต่ำ ไฟมันจะคนละโทนสีดูกะโหลกกะลามากๆ
3. พอเปลี่ยนไฟต่ำเป็นหลอด LED มันจะแสงฟุ้งอีก รบกวนคนอื่นมากๆ แล้วก็ไม่ได้สว่างขึ้นเลย
    เจอหมอกนี่ มองไม่เห็นทางง่ายๆ
4. ท่าจะเอาเท่ แล้วแต่คนมองครับ เราเปลี่ยนเราก็คิดว่ามันต้องเท่ ต้องดูดี
    แต่คนอื่นมองมา มันแค่ส่วนเล็กมากๆในรถ บางคนไม่สนใจด้วยซ้ำ
    ถ้าอยากเสียเงินทั้งชุด ก็ไม่ต่ำกว่าพันนะ ไปได้หลอด LED จีน ห่วยๆ ไม่รู้จะดับวันไหน ไม่รู้จะไหม้วันไหน
    สู้อัพหลอดไปเอาหลอดไส้ของ Osram หรือ Philips ดีกว่า มันน่าเชื่อถือได้กว่าเยอะ

ออฟไลน์ Sammy_

อาการเห่อรถใหม่อ่ะครับ ขอบอกตรงๆ
แรกๆผมก็เป็น หลังๆเปลี่ยนเป็นของเดิมหมดละ

1. ไฟในรถ สีขาว LED มันสว่างเกิน คนข้างนอกมาเห็นชัดมาก ไม่มีความเป็นส่วนตัวเลย
2. ไฟหรี่สีขาว LED อะ ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งเช็ตอ่ะครับ ทั้งไฟหรี่ ไฟต่ำ
    ถ้าเปลี่ยนเฉพาะไฟหรี่  พอเปิดไฟต่ำ ไฟมันจะคนละโทนสีดูกะโหลกกะลามากๆ
3. พอเปลี่ยนไฟต่ำเป็นหลอด LED มันจะแสงฟุ้งอีก รบกวนคนอื่นมากๆ แล้วก็ไม่ได้สว่างขึ้นเลย
4. ท่าจะเอาเท่ แล้วแต่คนมองครับ เราเปลี่ยนเราก็คิดว่ามันต้องเท่ ต้องดูดี
    แต่คนอื่นมองมา มันแค่ส่วนเล็กมากๆในรถ บางคนไม่สนใจด้วยซ้ำ
    ถ้าอยากเสียเงินทั้งชุด ก็ไม่ต่ำกว่าพันนะ ไปได้หลอด LED จีน ห่วยๆ ไม่รู้จะดับวันไหน ไม่รู้จะไหม้วันไหน
    สู้อัพหลอดไปเอาหลอดไส้ของ Osram หรือ Philips ดีกว่า มันน่าเชื่อถือได้กว่าเยอะ
เห็นด้วยเลยครับ แรกผมก็เป็น แต่พอหลังๆ  ก็ชิน แล้วก็มีความสุขกับของเดิมๆ
ปล.ถ้าเจ้าของกระทู้อยากเปลี่ยนจริงๆ แนะนำถ้าความเห็นท่านอื่นๆ แต่ผมขอย้ำในเรื่องของไฟหน้าครับ ว่าถ้าจะเป็นเป็น HID ,Xenon ให้ไปแปลงใส่เป็นโคมโปรเจ็กเตอร์นะครับ ผมเจ็บมาเยอะเลยเรื่องไฟหน้าเนี่ย สุดท้ายผมก็ไปเบิกโคม HIDมาจาก  0 คู่ละ 34000 แพงแต่จบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไฟส่องทะเบียนเคยซื้อของฟิลลิปครับนานแล้วนะไม่รู้เป็น LED รึเปล่า

1ชุดมี2หลอด ราคา 1,000+ ตอนนั้นซื้อตอนลดราคาเหลือ 500กว่าบาท

ออฟไลน์ Mighty-X

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะไฟหรี่  พอเปิดไฟต่ำ ไฟมันจะคนละโทนสีดูกะโหลกกะลามากๆ

เห็นด้วยครับ
ผมก็เคยเป็นสมัยแม่ซื้อรถให้ใหม่ๆ
ไอ้นี่ก็ชอบ ไอ้นั่นก็สวย อันนี้ก็น่าใส่ ฯลฯ
 หมดไปหลายหมื่นครับ

แต่ทุกวันนี้แกะออกเกือบหมด
โดยเฉพาะพวกโครเมี่ยมทั้งหลาย ที่เซลล์ชอบแถมมาให้
เป็นตัวสะสมคราบสกปรกชั้นดีเลยครับ บางทีมีสนิมด้วย(เช่น สคัพเพลท)

แถมถ้าเทียบกันแล้ว
หลายปีผ่านไป ยามที่ตกรุนไปแล้ว
คันที่ดูดี มักจะเป็นรถเดิมๆ ซะส่วนใหญ่

------------------------------------------

ส่วนเรื่องไฟ
ผมว่าไฟฮาโลเจนเดิมๆนี่แหละครับ
สว่างและเป็นมิตรต่อเพื่อนร่วมทางและเงินในกระเป๋าที่สุดแล้วครับ

ข้างบ้านผมขับ ISUZU Dragon ตัวไฟ Xenon
ทนขับไฟตาเดียว ตั้งหลายเดือน
เพราะบัลลาสต์เสียไปข้าง แล้วสู้ของศูนย์ไม่ไหว
เลยทู่ซี้ขับแบบนี้มาเรื่อยๆ

จนลูกแกทนไม่ไหว
จับเปลี่ยนเป็นฮาโลเจนเหลืองๆแทนให้ซะเลย
รวมแล้วก็ไม่กี่ร้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 23:56:44 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
ผมทำมาเหมือนกันครับ HID

งบประมาณ iphone 6 เครื่องหนึ่ง  :'( :'(

แต่ผลลัพธ์ บอกเลยครับ สุดยอดมาก ไปขับคันที่เป็นไฟ ฮาโลเจนนี่ ต้องคิดว่าเปิดไฟรึยัง

เป็น Retrofit ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ทำเถอะครับ  ผมว่ามันสวยนะครับ หากมันไม่ผิดกฎหมาย แต่ต้องคำนึงด้วยด้วยว่าทำไม  ไม่ควรทำให้สีขาวเกินไป
และตั้งมุมไฟอยู่ในระดับที่เหมาะสมครับ   ตามกฎหมายใหม่ ระบุไว้ว่า

ไฟหน้ารถ ไฟหรี่ ไฟส่องป้ายทะเบียน  สีขาวหรือสีเหลืองเท่านั้น
ไฟเบรคหรือไฟหยุดรถ ต้องสีแดงเท่านั้น
ไฟเลี้ยว ต้องเป็นสีเหลืองอัมพัน เท่านั้น

ผมก็ไปทำมา  ติด DRL ในโคมเดิม พร้อม ไฟเส้น LED BAR พร้อมไฟวงแหวน   ทำงานร่วมกับ โปรเจคเตอร์เดิม  พร้อมกับไฟหน้าซีนอน 6,000 K ออกสีขาวนวล ตามมมาตรฐานกฎหมายกำหนด ทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ถ้าโคมไฟหน้าเป็นรีเฟลกซ์เตอร์ไม่ควรใส่เกิน 5,000K ครับ เพราะมันจะฟุ้งกระจายและแสบตารถฝั่งตรงข้ามมาก อีกเรื่องคือ สีของไฟให้ไปในโทนสีบังคับจะดีสุดครับ ผมเจอ Mitsu ท้ายเบนซ์ที่ไฟเลี้ยวสีแดง(คล้ายไฟเบรคเลย) เจอกลางวันทีไรจะจิ้มตูดทุกทีเพราะไม่รู้ว่าเปิดไฟเลี้ยวอยู่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออนไลน์ Stp

ถ้าต้องการหลอด Philips LED แท้ๆ แนะนำเว็บ www.powerbulbs.com (ร้านเมืองไทยผมไม่รู้ กลัวโดนหลอกด้วย) หาจังหวะดีๆ มีรหัสลด 20% เกือบทั้งปี ส่งฟรี สัปดาห์กว่าๆ ก็ได้ของแล้ว ไม่เคยโดนภาษีนะเพราะกล่องเล็ก

ถ้าจะลงทุนกับ LED ซื้อของคุณภาพสูงไปเลย จากที่ทดสอบกับไฟเลี้ยวข้างพบว่า LED ให้ความสว่างชนิดที่รถด้านข้างมองเห็นชัดเจนว่าเรากำลังเลี้ยว ติดแล้วรู้สึกปลอดภัยกับคนอื่นมากขึ้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ YAmodels

ไฟหรี่LEDที่อยู่ในโคมเดียวกับไฟหน้า ระวังเรื่องความร้อนด้วยนะครับ
ผมเจอความร้อนจากไฟหน้ารมตัวหลอดไฟหรี่ทำให้ฟลั๊กและตะกั่วละลาย
ไอตะกั่วลอยไปติดอยู่ที่ผนังของโคมไฟ ยังไม่มีเวลาถอดมาเช็ดออกเลย
ตอนนี้เลยเอาหลอดเดิมๆมาใส่ไปก่อน