ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถเก๋งเล็ก มือสองราคาประหยัดให้หน่อยครับ  (อ่าน 7338 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mballx

• Newbie
  • *
อยากได้เก๋งเล็กผู้หญิงใช้  งบ 2แสน-2.3แสน เป็นรถตลาด ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก แนะนำด้วยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Vios ตัวแรกเลยครับ

ผมเองยังอยากได้เลย (ถ้ายังไม่มีรถนะ)

เพราะเป็นรถที่ ประหยัดพอตัว ทน ซ่อมไม่แพง ;D

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
เห็นโจทย์นี้ผมนึกถึง Lancer ปี 04 เครื่อง 4G63 (รุ่นย่อย 2.0SEi/2.0Ralliart) ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Vios ตัวแรกเลยครับ

ผมเองยังอยากได้เลย (ถ้ายังไม่มีรถนะ)

เพราะเป็นรถที่ ประหยัดพอตัว ทน ซ่อมไม่แพง ;D
ใช่ๆ Vios โฉมบริทนีย์เนี้ยดีๆจริงๆนะผมว่ามันคุ้มค่าเลยอ่ะ ตอบโจทย์ได้ทุกข้อ

ออฟไลน์ deathsheep

soluna  รุ่นบริทนี่นั่นแหล่ะครับ

ออฟไลน์ YenChar

วีออสครับ เน้นปีใหม่ๆหน่อย ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก
ราคาปี 09 อยู่ที่แถวๆ 3 แสนแล้้ว

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
Vios ตัวแรกเลยครับ เพราะถ้ารถรุ่นอื่น คุณจะได้ใช้เทคโนโลยี่ของรถที่ล้าสมัย
แต่ Vios คุณจะใช้เทคโนโลยี่ของรถปัจจุบัน แถมไม่แน่ คุณอาจจะได้ใช้เทคโนโลยี่เดียวกับรถแห่งอนาคตด้วย ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 21:17:31 โดย soklong »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บ้านผมมี Vios S (ตัวท็อป) ปี 2003 เป็นรถส่วนกลางครับ
ขับดี ประหยัดน้ำมัน หน้าตายังไม่ได้เก่าตกยุคตกสมัย
ข้อเสียคือเบาะหลังคับแคบไปหน่อยเท่านั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
vios เลยครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Staples

Vios ตัวแรกเลยครับ เพราะถ้ารถรุ่นอื่น คุณจะได้ใช้เทคโนโลยี่ของรถที่ล้าสมัย
แต่ Vios คุณจะใช้เทคโนโลยี่ของรถปัจจุบัน แถมไม่แน่ คุณอาจจะได้ใช้เทคโนโลยี่เดียวกับรถแห่งอนาคตด้วย ;D ;D ;D

เจ็บใจแทนสาวกโตต้าแท้ 5555

ออฟไลน์ wa330

civic ไดเมนชั่น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
วีออสตัวแรกขับดีน่ะครับ เครื่อง เกียร์ คันเร่ง เซ็ตเข้ากันดีมาก ที่สำคัญคือทน
ถ้ายอมรับข้อเสียเรื่องช่องแอร์ที่เป่าไม่ค่อยจะถึงเบาะหลัง แล้วก้อเรื่องด้านหลังแคบนิดนึงได้ ก็เอาครับ
ปล.ด้านหลังค่อนข้างแคบแต่ก็ไม่อึดอัดน่ะ เพราะด้วยแนวหลังคา บานกระจกหลังที่ค่อนข้างใหญ่ ทำให้ดูปลอดโปร่ง

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เคยใช้วีออสตัวแรกอยู่ครับ ทนทานขับดี ช่วงล่างผมว่าดีกว่าอัลติสหน้าหมูอีกครับ ช่วงนั้นผมมีอัลติสด้วยอีกคัน ทั้ง2คันซ่อมอู่taxi ได้เลย สบายใจ สบายกระเป๋า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Auto

ไม่ได้แปลกใจเลยว่าทำไมรถอื่นขายไม่ได้     เล่นแนะนำแต่ vIOS  กันแบบนี้

Vios  แฟนผมก็ใช้ขับอยู่ ปี 2005   ตั้งแต่ขับมาซ่อมใหญ่ไป 2 ครั้ง   เข้าศูนย์ตลอด ประหยัดค่าซ่อมค่าดูแลกว่ารถยี่ห้ออื่น หรือรุ่นอื่นอื่นของโตโยต้า มาก     ครั้งที่ซ่อมใหญ่

1. ตอนเช็คระยะ 8 หมื่นโล มีรายการซ่อมเพิ่มเติมยางหุ้มเพลาขับขาดกับลูกสูบเบรคหน้าติด  เพราะรถใช้น้อยวิ่งแต่ในเมือง   หมดเงินไปเกือบหมื่นบาท

2. คราวที่แล้วเพิ่งเอาเข้าศูนย์มา  เช็คระยะ 1.1 แสนโล  ประเก็นฝาวาล์วรั่ว ช่างบอกโช๊คอัพเสียหมด 4 ตัวแล้ว  ควรเปลี่ยนยางเบ้าโช๊คอัพด้วย    แต่ศูนย์ไม่มีของเลยซ่อมได้แค่ประเก็นฝาวาล์วหมดค่าเช็คระยะกับเปลี่ยนประเก็นไป 2 พันกว่าบาท      โช๊คมาเปลี่ยนข้างนอก 4 ตัวเพร้อมเบ้ารอง  หาร้านที่ไม่ฟัน ค่าอะไหล่ ไปในค่าแรง  คือซื้อของเองค่าแรงต่างหาก  ไม่เกี่ยวกัน    หมดเงินไป 5700 บาท     ค่าแรง 600 บาท   

สรุปผมแนะนำวีออส อีกคนนึงครับ
   แนะนำเอาเข้าศูนย์ตลอดก็ไม่ได้แพงเกินไป ลูกค้าผู้หญิงรับได้ดีกว่าไปมั่วที่อู่นอก  ถ้าไปอู่นอกต้องรู้เรื่องรถพอควรและมีอู่ที่ไม่ฟัน     ไม่งั้นโดนค่าแรง ฟันค่าอะไหล่อีกต่อนึงแพงพอกับทำในศูนย์เลยครับ   รถแฟนผม 10 ปีแล้วยังเอาเข้าศุนย์ตลอดเลย ซ่อมสบายใจกว่าเยอะ ไม่ต้องไปลำบากหาเรื่องกับอู่นอกทั่วไป   
แต่เพื่อนนผมที่ใช้ Mazda 2 3  Ford  Mitsu     หมดประกัน 3 ปี เข้าอู่นอกหนีหายหน้าจากศูนย์กันเรียบ  บ่นกันตั้งแต่ไม่หมดประกันว่าแพงอิบอ๋าย     

ส่วนใครที่ปรามาสว่า   เกียร์เก่า เครื่องเก่า  แต่ว่าเครื่อง + เกียร์ออโตตัวนี้ทนทานนับ 10 ปีโดยที่ไม่มีจุกจิกเลย เรียกว่าไม่ต้องซ่อมเลยก็ว่าได้          ปัจจุบันยังหารถอื่นที่เป็นคู่แข่งเทียบยากมากในเรื่องนี้เพราะพวกนั้นซ่อมแพงกว่า จุกจิกกว่า อะไหล่เสียเร็วกว่า      คือไม่คิดไรมากมีรถขับสบายใจไม่ต้องไปห่วงกังวลเรื่องอื่นเอาเครื่อง + เกียร์ที่มันใช้งานได้จริงโดยไม่จุกจิกดีกว่าครับ     ดีกว่าใช้ไปผวาไป กลุ้มใจไป หมดประกันคอยจ้องแต่หาอู่นอกเข้า   แล้วต้องมาแหกปากร้องเรียนกันผ่านเวปเรื่อง Defect  อย่างนั้นไม่เอาดีกว่า

เปรียบเทียบอีกอย่างนึงคือ Vios ปี 2005 กับโคโรล่า 3 ห่วง  ที่บ้านผม   คัน Vios  เข้าศูนย์ตลอดแต่คัน 3 ห่วงที่คนบอกอะไหล่ถูกนักหนามีเพียบนั้น      ถ้าเข้าศูนย์ 3 ห่วงแพงกว่ามากครับ    คันนี้ผมเอาเข้าศูนย์เหมือนกันแต่ตอนหลังไม่ไหวแล้วเทียบอะไหล่และค่าซ่อมแต่ละรายการแพงกว่า Vios  มาก   โตโยต้าเหมือนกันไม่ได้ซ่อมถูกทุกรุ่น  ตอนหลังเลยต้องถอยมาอู่นอก   คัน 3 ห่วงซ่อมอู่นอกไปเยอะ ถึงแม้จะถูกลงแต่ส่วนใหญ่ได้อะไหล่เทียบ ไม่ค่อยทนหรือดีเท่าอะไหล่แท้  
อีกทั้งรถโบราณเกินไปในสมัยปัจจุบันน  อะไหล่เซียงกงหายากมากจากญี่ปุ่น  มีแต่รถไทยแท๊กซี่เอามาชำแหละขายกันในเองในเซียงกง        ทำให้ผมตัดสินใจขาย 3 ห่วงไปแล้ว ไม่อยากไปทะเลาะกับอู่นอกอีก   ใช้ Vios แล้วเอาเข้าศูนย์สบายใจกว่าเยอะ  และราคาซ่อมดันถูกกว่าอีกด้วย
สรุป  Vios  น่าเล่นกว่าจริง  ครับถ้าเทียบในแง่การซ่อมและการใช้งานสบายใจกว่ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 09:33:11 โดย Auto »

ออฟไลน์ Darkart

วีออส ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
แล้วถ้าผมขยับงบขึ้นไป เป็นอีโคคาร์ แฟนผมถามถึง สวิฟ มันจะมีตัวเลืกอื่นอีกไหมที่คุ้มค่ากว่าสวิฟ

GreenG

ส่วนใครที่ปรามาสว่า   เกียร์เก่า เครื่องเก่า  แต่ว่าเครื่อง + เกียร์ออโตตัวนี้ทนทานนับ 10 ปีโดยที่ไม่มีจุกจิกเลย เรียกว่าไม่ต้องซ่อมเลยก็ว่าได้          ปัจจุบันยังหารถอื่นที่เป็นคู่แข่งเทียบยากมากในเรื่องนี้เพราะพวกนั้นซ่อมแพงกว่า จุกจิกกว่า อะไหล่เสียเร็วกว่า      คือไม่คิดไรมากมีรถขับสบายใจไม่ต้องไปห่วงกังวลเรื่องอื่นเอาเครื่อง + เกียร์ที่มันใช้งานได้จริงโดยไม่จุกจิกดีกว่าครับ     ดีกว่าใช้ไปผวาไป กลุ้มใจไป หมดประกันคอยจ้องแต่หาอู่นอกเข้า   แล้วต้องมาแหกปากร้องเรียนกันผ่านเวปเรื่อง Defect  อย่างนั้นไม่เอาดีกว่า

เปรียบเทียบอีกอย่างนึงคือ Vios ปี 2005 กับโคโรล่า 3 ห่วง  ที่บ้านผม   คัน Vios  เข้าศูนย์ตลอดแต่คัน 3 ห่วงที่คนบอกอะไหล่ถูกนักหนามีเพียบนั้น      ถ้าเข้าศูนย์ 3 ห่วงแพงกว่ามากครับ    คันนี้ผมเอาเข้าศูนย์เหมือนกันแต่ตอนหลังไม่ไหวแล้วเทียบอะไหล่และค่าซ่อมแต่ละรายการแพงกว่า Vios  มาก   โตโยต้าเหมือนกันไม่ได้ซ่อมถูกทุกรุ่น  ตอนหลังเลยต้องถอยมาอู่นอก   คัน 3 ห่วงซ่อมอู่นอกไปเยอะ ถึงแม้จะถูกลงแต่ส่วนใหญ่ได้อะไหล่เทียบ ไม่ค่อยทนหรือดีเท่าอะไหล่แท้  
อีกทั้งรถโบราณเกินไปในสมัยปัจจุบันน  อะไหล่เซียงกงหายากมากจากญี่ปุ่น  มีแต่รถไทยแท๊กซี่เอามาชำแหละขายกันในเองในเซียงกง        ทำให้ผมตัดสินใจขาย 3 ห่วงไปแล้ว ไม่อยากไปทะเลาะกับอู่นอกอีก   ใช้ Vios แล้วเอาเข้าศูนย์สบายใจกว่าเยอะ  และราคาซ่อมดันถูกกว่าอีกด้วย
สรุป  Vios  น่าเล่นกว่าจริง  ครับถ้าเทียบในแง่การซ่อมและการใช้งานสบายใจกว่ามาก

+1 ครับ

ผมเคยใช้สามห่วง

ราคาอะไหล่ในศูนย์แพงฉิบหาย ผมรู้ว่าอะไหล่ของสามห่วงส่วนมากจะเป็นของญี่ปุ่นแท้ ซึ่งราคาโหดร้ายมาก เช่น แลคพวงมาลัย 5 หมื่น ราคาพอๆ กับ Accord G8 เลย :'(

ที่ถูกนะครับ คุณต้องใช้ของเทียบ เช่น กรองต่าง พวกนี้ถูกมาก หรองอากาศ กรองเครื่อง ราคา 35-100 บาทเองครับ ของแท้แพง

เซียนกงก็ไม่แพง แต่ตอนนี้ ผมบอกเลย สามห่วงไม่น่าเล่นแล้ว เพราะมันเก่ามากๆ อู่ Taxi ที่ผมทำประจำยังไม่แนะนำเลยครับ

อะไหล่เซียนกงหาน้อย สภาพไม่ดี

หลังๆมานี้ มีโดเรม่อน บางคันเริ่มถอนอะไหล่ขายครับ (ไปดูในคลับ AE ได้) แสดงว่าอนาคต อะไหล่พวกนี้จะหมดไป

ต่างจาก Vios ครับที่เป็นอะไหล่ใหม่จริงๆ ราคาถูก และมีตัวเลือกเยอะมาก

GreenG

แล้วถ้าผมขยับงบขึ้นไป เป็นอีโคคาร์ แฟนผมถามถึง สวิฟ มันจะมีตัวเลืกอื่นอีกไหมที่คุ้มค่ากว่าสวิฟ

เล่น march ก็ได้ครับ

ตอนนี้ 2.3 แสน เกียร์ CVT ปี 2010 ก็พอหาได้ ;)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

ตอนแรกเห็นบอกอยากได้รถตลาด ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก เลยเชียร์วิออส
แต่ถ้าเล่นรถที่ไม่ใช่รถตลาด ข้อดีข้อเสียมันก็คนละด้าน มีดีคนละอย่างเลยน่ะครับ ถ้าเป็นสวิฟ ผมไม่มั่นใจว่าจะตอบโจทย์ที่ตั้งไว้ได้รึเปล่า เพราะคำว่าไม่จุกจิกบางทีมันอาจต้องใช้เวลาระยะยาวกว่านี้อีกหน่อยครับ

ตอนแรกเห็นบอกอยากได้รถตลาด ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก เลยเชียร์วิออส
แต่ถ้าเล่นรถที่ไม่ใช่รถตลาด ข้อดีข้อเสียมันก็คนละด้าน มีดีคนละอย่างเลยน่ะครับ ถ้าเป็นสวิฟ ผมไม่มั่นใจว่าจะตอบโจทย์ที่ตั้งไว้ได้รึเปล่า เพราะคำว่าไม่จุกจิกบางทีมันอาจต้องใช้เวลาระยะยาวกว่านี้อีกหน่อยครับ
+1 ใช่ครับ   ต้อง + ข้อดีเสียคนล่ะด้านเอาเอง   อีกทั้งอะไหล่ค่าดูแล Swift  รับประกันว่าไม่ถูกกว่า Vios  แน่นอน
เคยเจอคู่กรณี swift เฉี่ยวชนกัน ทั้งที่ไม่เป็นอะไรมากเลย  Swift  โดนวิริยะตีราคาซ่อมอู่นอกแสนกว่า      
 ส่วน Altis  cng  ของผมซ่อมศุนย์ใหญ่ TOYOTA  TBS  หมดค่าซ่อมไป 1.59 แสนบาท 

เทียบแล้วอะไหล่ Swift แพงกว่ามากครับ   รถก็คนล่ะระดับเซกเม้นกัน

ออฟไลน์ soklong

• Full Member

ผมก็ไม่ได้ปรามาสว่า มันใช้ เกียร์เก่า เครื่องเก่า นะ ก็มันเป็น Vios ตัวแรกมันใช้เครื่องเก่าเกียร์เก่ายังไง
ที่ใช้ของเก่าพวกรถรุ่นไหม่ๆครับ

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
ผมแนะนำ

1.soluna ไฟท้ายหยดน้ำ
2.vios โฉมแรก ปี 03-06
3.ALTIS โฉมหน้าหมู ก่อนMC ปี 01-03

ผมแนะนำ 3 ตัวนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมแนะนำ

3.ALTIS โฉมหน้าหมู ก่อนMC ปี 01-03

ตามนี้ครับ

ส่วนสวิฟมันน่าจะตรงกันข้ามเลยนะ ผมใช้มา 2ปีกว่ายังไม่เจออะไรที่ไม่โอเคครับ

jomyoot

ผมแนะนำ

ตามนี้ครับ

ส่วนสวิฟมันน่าจะตรงกันข้ามเลยนะ ผมใช้มา 2ปีกว่ายังไม่เจออะไรที่ไม่โอเคครับ

ตามนี้เหมือนกันครับ ราคาก็ไล่ กันมาเลย ตั้งแต่แสนกลางๆ ไปถึงสองปลายๆ ยอดเยี่ยมเลย 3รุ่นนี้ เป็นรถมือ2ที่น่าซื้อมาใช้หรือมาติดแก๊สจริงๆ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำตอบครับ คงต้องมาวีออสแน่ๆ เพิ่มงบเอารถมาจอดตากแดดตากฝนคงไม่คุ้ม (ที่จอดรถไม่มี)