ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มสกิล ความสามารถในการขับรถครับ  (อ่าน 5391 ครั้ง)

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
อยากเพิ่มความสามารถในการควบคุมรถในสภาวะต่างๆ ไม่ทราบว่าต้องไปหาเรียนตามที่ไหนครับ ผมอยู่แถวนนทบุรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 16:44:06 โดย zuntos »

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
Re: อยากเพิ่มสกิล ความสามารถในการขับรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 17:13:05 »
คงต้องหาเวลาไปวิ่งสนามบ่อยๆ คบรุ่นพี่ที่เป็นนักแข่ง จะง่ายและไวที่สุดแล้ว
แต่ความสามารถในการควบคุมรถ มันใช้บนท้องถนนจริงไม่ได้นะครับ 

ความรอบคอบ และประสบการณ์ การคิดล่วงหน้า เท่านั้น ที่จะทำให้ขับขี่บนถนนได้อย่างปลอดภัย

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: อยากเพิ่มสกิล ความสามารถในการขับรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 17:51:51 »
อยากเพิ่มความสามารถในการควบคุมรถในสภาวะต่างๆ ไม่ทราบว่าต้องไปหาเรียนตามที่ไหนครับ ผมอยู่แถวนนทบุรีครับ
คุณคิดถูกแล้วครับที่ไปเรียน   เพราะมีคนอีกจำนวนมากที่ไม่ได้ไปเรียนและไม่ยอมเรียน คิดว่าตัวเองเก่งแล้วขับรถเป็นแล้วไม่ต้องไปเรียนก็ได้   แถมบางคนหนักกว่านั้นอีกเอาความรู้ที่ตัวเองสั่งสมมาผิด ๆ  ไปสอนลูกหลานหรือคนรู้จักให้ขับรถแบบผิด ๆ อีก  โดยที่หลาย ๆ คนไม่ทราบว่าการขับรถแบบนี้ผิดหรือถูก
 โรงเรียนที่เขาเปิดสอนมี 2 แห่ง ๆ หลัก   และมีหลักสูตรหลายหลักสูตรแต่ทุกแห่งทุกคนต้องเรียนพื้นฐานเหมือนกันหมด

1.   TOYOTA RACING SCHOOL     โหลดใบสมัครทางเวปไปเรียนที่ปทมธานี  มีหลักสูตรเบื้องต้น 2 หลักสูตรจนกระทั่วไป Advance  ในการขับวันเมคเรซ
2. Singha racing school     มีหลายหลักสูตรเช่นกัน จนกระทั่งถึงหลักสูตรนักแข่ง เบื้องต้น    เรียนที่สนามแก่งกระจาน  สอนโดยนักแข่งรถมืออาชีพของทาง Toyota และทางสิงห์แรลลี่  

มีประโยชน์มากสำหรับคนเริ่มต้นฝึกขับรถจะได้ไม่จำผิดตั้งแต่เริ่มมันจะทำให้เรียนรู้ขั้น ต่อ ๆ ไปยากในภายหลัง     ลองไปเรียนดูเลยครับมีประโยชน์มากทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 17:54:01 โดย Auto »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 18:03:38 »
คุณบอม ลูกชายอาจารย์พัฒนเดช  อาสาสรรพกิจสื่อมวลชนชื่อดังรายนึง เขาก็เล่าให้ฟังตอนจัดรายการวิทยุตอนเย็น ๆ แทนคุณพ่อเขา     เขาเล่าช่วงนึงว่าตอนเขากลับมาเมืองไทยใหม่ ๆ   มาช่วยพ่อเขาทำงานด้านสื่อวงการยานยนต์ แม่เขาก็ให้ไปเรียนขับรถจากโรงเรียนฝึกเหล่านี้แหละ  แต่คุณบอมตอนแรกเขาไม่ไปเรียนเขาคิดว่าเขามีใบขับขี่จากต่างประเทศแล้วขับรถมาก็เยอะแล้วทำไมต้องไปเรียนขับรถในสถานที่แบบนี้อีก    ตอนหลังเขาทนแม่เขาพูดไม่ไหว   เลยไปเรียนกับ คุณณัฐวุฒิ  เจริญสุขวัฒนะอดีตแชมป์เซาท์อีส์อาเซียนทัวริ่งคาร์ของโตโยต้า       คุณณัฐวุฒิ  เขาให้ลองขับให้ดูก่อนสัก 2-3 รอบสนาม  หลังจากนั้นมาเขาก็มาสอนใหม่กันหมด  เริ่มตั้งแต่ท่านั่ง การเหยียบเบรค การใช้สายตา ซึ่งผิดมาตั้งแต่แรก    ปรีบใหม่ทุกอย่าง   เขาก็ถ่ายทอดประสบการณ์ว่ามันมีประโยชน์มากจริง ๆ  สำหรับคนจะขับรถ   สิ่งเหล่านี้มันไมได้มีสอนที่ไหนนอกจากโรงเรียนฝึกขับรถแบบนี้  ที่มีวิทยากรที่มีความเชี่ยวชาญระดับสูงมาถ่ายทอดประสบการณ์การสอนที่เป็นประโยชน์ให้     

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 18:16:15 »
ส่วนตัวผมว่าขับขึ้นเขา ลงเขาสกิลในการขับเพิ่มอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 18:47:15 »
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ  ;D

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 21:45:30 »
เรียนขับ go kart ที่สนามแดนเนรมิตเก่า  จะช่วยเพิ่ม skill ได้มั้ยครับ

หรือว่า go kart ก็ go kart   รถเก๋งก็รถเก๋ง    skill ใช้ด้วยกันไม่ได้   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 01:50:47 »
เรียนขับ go kart ที่สนามแดนเนรมิตเก่า  จะช่วยเพิ่ม skill ได้มั้ยครับ

หรือว่า go kart ก็ go kart   รถเก๋งก็รถเก๋ง    skill ใช้ด้วยกันไม่ได้   ;D ;D ;D

เรื่องบังคับเลี้ยว เรื่องการอ่านไลน์ในการเข้าโค้งเหมือนกับรถใหญ่ครับ
ต่างก็แต่พวกเทคนิคพิเศษๆ rev matching, heel & toe, etc.

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 12:25:34 »
ผมอยากเรียนสกิล และมีความรุ้ต่างๆ รวมถึงทักษะดำรงชีวิต เกี่ยวกับ ขับรถเข้าป่า ลุยๆ ออฟโร้ด และ แรลลี่ ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 15:45:09 »
ผมอยากเรียนสกิล และมีความรุ้ต่างๆ รวมถึงทักษะดำรงชีวิต เกี่ยวกับ ขับรถเข้าป่า ลุยๆ ออฟโร้ด และ แรลลี่ ครับ
 การสอนเทรนนิ่งขับขี่ออฟโรด  มี 3 ที่หลัก ๆ    

1. TOYOTA Training off road    สอนโดยโตโยต้าโดยตรง มีวิยากรรับเชิญจากภายนอกรวมถึงจากโตโยต้าเองด้วย  ราคาถูกแค่ 2 พันกว่าบาทรวมที่พักด้วย ไม่เน้นกำไรจัดเป็นกิจกรรมลูกค้าของ TOYOTA   จัดปีล่ะ4-6 ครั้งทุกปี   เพื่อเน้นสอนลูกค้า TOYOTA  ให้เข้าใจสมรรถนะของรถ
  2.  ISUZU Training center  จัดขึ้นที่สนามที่พัทยาสนามเทรนนิ่งของ ISUZU  เอง    พรีเซนเตอร์อย่างบอย ปกรณ์  ก็ต้องไปเรียนที่นั่นก่อนไปขับรถออฟโรดเหมือนกัน   แบบเดียวกับด้านบนแต่เน้นสอนในสนามของ ISUZU  มากกว่าไปข้างนอกเพราะขีดจำกัดรถมีจำกัด
  3. Spirit 4x4   โรงเรียนฝึกขับออฟโรดโดยตรง จัดที่สนามแถวราชบุรีเป็นหลัก รถออฟโรดรุ่นใดก็ได้ตั้งแต่ราคาถูก 2-3 แสน จนกระทั่งคันล่ะเกือบ 10 ล้านเขาก็ไปเรียนกันที่นี่     สอนตั้งแต่เริ่มต้นจนกระทั่งถึงการประยุกต์ใช้ Winch  การลากจูง การแก้ปัญหาอื่น ๆ   อันนี้จะเป็นธุรกิจแต่ค่าเรียนไม่แพง  ประมาณ 5-6 พันบาท เน้นสอนเป็นวิทยาทานเหมือนกัน

ส่วนที่อื่น ๆ  จะมีสอนเป็นวิทยาทานไม่หาผลกำไรเช่นกันก็มีในเวป weekendhobby  ต้องรอเปิดเฉพาะคราว  หรือตามกลุ่มออฟโรดกลุ่ม ๆ  ต่าง ๆ ที่จัดขึ้น   

ทุกทีปลอดภัยหมด   คนที่ไปเรียนจะรู้ว่าทำไมต้องซื้อรถออฟโรด  รถ 4x4  ดีกว่ายังไง มันใช้ขับขี่บนถนนในชีวิตประจำวันได้ดีกว่ายังไง      ไม่ใช่ซื้อรถ SUV  แล้วไปถามหาว่า 4x2 มีไหม  เพราะคิดว่าไม่ได้ใช้    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2015, 15:54:12 โดย Auto »

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:40:02 »
ผมเรียน Toyota racing school มาแล้ว ทั้ง Basic และ Advance และ ซ้ำ Advance อีก 2ครั้ง

คุ้มเลยครับ ราคานี้ถูกมาก  เรียนที่พีระ และนครชัยศรี

เรียนแล้ว ซ้อมบ่อยๆ ผมไปวิ่งที่พีระ พวกงาน  Nitto 3Kก็ไม่ขี้เหร่ครับ แต่ไม่มีสปอนเซอร์ไม่ไหวครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 09:18:59 »
ผมเรียน Toyota racing school มาแล้ว ทั้ง Basic และ Advance และ ซ้ำ Advance อีก 2ครั้ง

คุ้มเลยครับ ราคานี้ถูกมาก  เรียนที่พีระ และนครชัยศรี

เรียนแล้ว ซ้อมบ่อยๆ ผมไปวิ่งที่พีระ พวกงาน  Nitto 3Kก็ไม่ขี้เหร่ครับ แต่ไม่มีสปอนเซอร์ไม่ไหวครับ

ใช่ครับ   พวกนี้เขาจัดโดยไม่แสวงหากำไรบริษัทผมก็มีจัดแบบนี้เหมือนกันให้ลูกค้าออกเงินเองบ้างเป็นบางส่วน 2000-3000 บาท   ( แต่จริง ๆ  ค่าต้นทุนในการเรียนมันแพงกว่านั้นมาก)    ถ้าฟรีเลยก็ไม่ไหว เพื่อให้คนมารู้ว่าต้องมาตั้งใจเรียนจริง  ๆ   เพราะวิทยากรครูฝึกเขาก็ตั้งใจมาสอนกันจริง ๆ 
ถ้าคนทั่วไปจะฝึกขับรถ ให้เรียนอย่างน้อยพื้นฐาน Basic ก็ได้แต่ส่วนใหญ่ก็อยากเรียน  Advance ขึ้นไปทั้งนั้นแหละเพราะ  เรียนแล้วสนุก มีประโยชน์มากกับการขับรถในชีวิตประจำวัน  ดีกว่าให้พ่อแม่ เพื่อน แฟนไปสอนกันเองแบบผิดผิดและจำวิธีขับรถผิด ๆ มาใช้ในชีวิตประจำวัน เอาถนนเป็นครูฝึก เอาอุบัติเหตุมาเป็นประสบการณ์
     อีกทั้งผมว่ามันเป็นประโยชน์สำหรับคนที่ตัดสินใจซื้อรถมาใช้ในชีวิตอีกด้วย  จากที่ผมได้ผ่านการเรียนมา   เพราะจะได้เรียนรู้ว่าเราชอบขับรถอะไรกันแน่ และมีวิธีขับรถยังไงให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด ปลอดภัยที่สุด

อย่างคนที่เรียนฝึก เทรนนิ่งการขับขี่รถออฟโรดผ่านมาแล้ว   เขาก็จะรู้ว่าเขาต้องใช้รถแบบไหน ด้วยสถานการณ์ไหนจะทำอย่างไร แล้วจะดึงความสามารถรถออกมาให้เหนือกว่ารถคันอื่น  ๆ  ที่เป็น 4x2 ได้อย่างไร   
พวกคำถามที่พูดกันว่าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้หรอก 4x4  หรือซื้อ 4x4 มาแล้วไม่รู้จะใช้อะไร หรือตอนไปซื้อรถถามว่ามีรุ่น 4x2  ไหม    ถ้าคนเรียนผ่านการอบรมหลักสูตรมาแล้วคำถามพวกนี้มันจะไม่เกิดขึ้นเลย      แต่ทุกวันนี้คนทั่วไปมีแต่คำถามนี้เพราะยังไม่รู้จักรถที่ตัวเองใช้อยู่ ว่ามีดีอย่างไร