ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะสเป็ค-Option-ราคา Toyota Alphard / Vellfire (CBU) จากโตโยต้า ประเทศไทย //  (อ่าน 41443 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ไปเอา Odessey ดีกว่า ถูกกว่าเยอะ อิอิ

ออฟไลน์ 2k

เวลไฟร์ดูผู้ดีมาดหล่อจริงๆ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ AkE

ราคานี่ odyssey ยิ้มรอเลย แต่ alphard vellfire ก้สวยจริง เบาะสุดยอดครับ มีเงินก้จัดได้สบาย

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
แพงไปมากเลยครับ

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ

เหมือน hrv

ออฟไลน์ mckyparty

อยากให้มาเป็นรถโดยสารแทน comuter จัง  :D :D :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เอาเสกิร์ตออกเถิด  :( :(

ออฟไลน์ Arado_kung

รุ่นใหม่ถ้าจะซื้อผมขอ Vellfire สถานเดียว บอกตรงๆรับกระจังหน้าอัลพาร์ดโฉมนี้ไม่ได้

ออฟไลน์ TorTy

เหมือน hrv
อันนี้ไม่จริงเสมอไปครับผมบ่นเพราะแพงไปนิดแต่คิดว่าปีหน้าค่อยตัดสินใจอีกทีราคาแรงไปจริงๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เหมือน hrv
ผมซื้อครับ และผมก็บ่น
และไม่ซื้อกับ TMT ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ty ESC

ไม่ซื้อก็บ่น

ซื้อก็บ่น

...ผมพูดถึงเมียผมครับ ไม่ใช่รถ

; p

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
รุ่นเครื่อง 3.5 น่าจะเป็นแบบ AWD ให้เลย
เครื่อง Hybrid กำลังน้อยกว่า แต่กลับได้ AWD ถ้า Hybrid เป็นขับหน้าอย่างเดียว ราคาคงลงได้อีก

ไม่รู้จักระบบ E-Four ก็อย่าพูดอะไรเลยครับ ของ Hybrid มันขับ 4 เพราะมันเอามอเตอร์ไฟฟ้าไปไว้ข้างหลัง แล้วเอาเครื่องยนต์ขับล้อหน้า ตัว Hybrid ถึงได้ขับ 4 ทุกรุ่น

ของ alphard hv ตัวใหม่ระบบมันไม่คล้ายกับของ estima HV, alphard HV ตัวเก่าเหรอครับ

ของตัวเก่าชุดล้อหน้าก็มีทั้งเครื่องทั้งมอเตอร์อยู่แล้ว เดาว่าน่าจะขับเคลื่อนที่ล้อหน้าเป็นหลัก
ส่วนล้อหลังมอเตอร์เล็กกว่า น่าจะเอาไว้ช่วยเสริมตอนออกตัว หรือเสียการทรงตัว กับเอาไว้ปั่นไฟกลับ

ถ้ามีข้อมูลรบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ พอดีของตัวใหม่ผมยังไม่เห็นข้อมูล ขอบคุณมากครับ  ;D
a = F/m

ออฟไลน์ mckyparty

เคยได้ยินช่างบอกว่าระบบไฮบริดของ alphard/estima มันลึกลับซับซ้อนกว่าของแคมรี่เยอะ
ใครพอมีข้อมูลบ้าง

ออฟไลน์ Nikle_pk

รุ่นเครื่อง 3.5 น่าจะเป็นแบบ AWD ให้เลย
เครื่อง Hybrid กำลังน้อยกว่า แต่กลับได้ AWD ถ้า Hybrid เป็นขับหน้าอย่างเดียว ราคาคงลงได้อีก

ไม่รู้จักระบบ E-Four ก็อย่าพูดอะไรเลยครับ ของ Hybrid มันขับ 4 เพราะมันเอามอเตอร์ไฟฟ้าไปไว้ข้างหลัง แล้วเอาเครื่องยนต์ขับล้อหน้า ตัว Hybrid ถึงได้ขับ 4 ทุกรุ่น

ของ alphard hv ตัวใหม่ระบบมันไม่คล้ายกับของ estima HV, alphard HV ตัวเก่าเหรอครับ

ของตัวเก่าชุดล้อหน้าก็มีทั้งเครื่องทั้งมอเตอร์อยู่แล้ว เดาว่าน่าจะขับเคลื่อนที่ล้อหน้าเป็นหลัก
ส่วนล้อหลังมอเตอร์เล็กกว่า น่าจะเอาไว้ช่วยเสริมตอนออกตัว หรือเสียการทรงตัว กับเอาไว้ปั่นไฟกลับ

ถ้ามีข้อมูลรบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ พอดีของตัวใหม่ผมยังไม่เห็นข้อมูล ขอบคุณมากครับ  ;D

+1 คนรู้จริง อธิบายหน่อย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CookiE

ถึงคนเค้าจะไม่รู้ แต่ถึงขั้นต้องใช้ประโยคที่อ่านแล้วน้ำเสียงดูแรงแบบ "ก็อย่าพูดอะไรเลยครับ" ด้วยหรอครับเนี้ย

อันนี้ผมไม่ได้กวนนะครับ แต่ถ้าผมเป็นเจ้าของข้อความที่โดนอ้างถึง ผมคงมีอารมย์บ้างละ  :o

ออฟไลน์ Muppet

• Jr. Member
  • **
สงสัยผมต้องทำการบ้านในหัวข้อนี้อีกหลายปีเลย .... กว่าจะผ่าน
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน