ผู้เขียน หัวข้อ: เรียงลำดับ "ต้นทุนการผลิต" ในความคิดของคุณ จากรถต่อไปนี้  (อ่าน 4843 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
Toyota vios
Honda city
Mazda 2 1.3.    ทั้ง3คัน at ตัว low สุด

Suzuki swift
Toyota yaris.  ทั้ง2คัน ตัว top ธรรมดา ไม่เอา trd sportivo/ RX

ยังไม่นับรวมภาษี.

Edit ขอเป็นต้นทุนเฉพาะชิ้นส่วนวัสดุทั้งหลายที่นำมาประกอบเป็นตัวรถเท่านั้นนะครับ

ยกตัวอย่าง vios>city>yaris>swift>2

ถามอีกอย่างนะครับ ภาษีที่รัฐเก็บเนี่ย เค้าบวกเพิ่มหน้าโรงงาน หรือ บวกรวมไปในราคาขายปลีกจาก showroom ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 16:08:59 โดย xtrarach »

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
Yaris>Swift>Vios>M2>City

เปลี่ยนเป็น

Yaris>Swift>Vios>City>M2

M2 เกียร์ 6AT น่าจะต้นทุนสูงกว่ามั้ง (เดา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 13:24:22 โดย iPan »

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ราคาโรงงานเห็นแล้วจะตกใจ  เอาเป็นว่าราคาที่เห็นนี่ ++ กันมาเยอะมาก

ภาษีคิดจากราคาโรงงานครับ

ออฟไลน์ shando

ต้นทุนนี่รวมอะไรบ้างล่ะครับ รวมแค่ค่าวัสดุอุปกรณ์ที่เอามาประกอบเป็นรถ
หรือรวมค่าจ้างพนักงาน วิศวกร ค่าวิจัยและพัฒนา ค่าโฆษณา ค่าสต็อคอะไหล่

ออฟไลน์ khin7710

• **
ค่าจ้าง รปภ.หน้าทางเข้าโรงงานประกอบรถยนต์ 12 คน 24ชม./30วัน ที่โรงงาน T ถือเป็นต้นทุนการผลิตหรือไม่ครับ

จากคำถามด้านบน
ถ้าคุณตอบว่าค่ารปภ. เป็นต้นทุนการผลิต
ลองค้นเรื่อง Direct Material ,Direct Labour ,Fixed Overhead ,Variance Overhead จะพอนึกภาพออก

ถ้าคุณตอบว่าค่ารปภ. ไม่เป็นต้นทุนการผลิต
ลองค้นราคาของเหล็กที่ใช้ทำรถยนต์ และราคาพลาสติก ดูน้ำหนักรถแล้วกะๆคร่าวๆคูณๆเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 14:57:24 โดย khin7710 »

ออฟไลน์ H.

ค่าจ้าง รปภ.หน้าทางเข้าโรงงานประกอบรถยนต์ 12 คน 24ชม./30วัน ที่โรงงาน T ถือเป็นต้นทุนการผลิตหรือไม่ครับ
เป็นสิครับ ไม่มี รปภ. เกิดมีคนเข้ามาขโมยของ ของหาย มันก็เป็นต้นทุนอีก
H.

• **
ต้นทุนนี่รวมอะไรบ้างล่ะครับ รวมแค่ค่าวัสดุอุปกรณ์ที่เอามาประกอบเป็นรถ
หรือรวมค่าจ้างพนักงาน วิศวกร ค่าวิจัยและพัฒนา ค่าโฆษณา ค่าสต็อคอะไหล่

เอาแบบรวมละกัน แต่ไม่รวมค่าการตลาด โฆษณา

ออฟไลน์ khin7710

• **

เอาแบบรวมละกัน แต่ไม่รวมค่าการตลาด โฆษณา

ขอโทษทีครับผมกดแก้ไขเพื่อเพิ่มเติมข้อมูล แต่งานเข้าเลยไม่เห็นว่าเข้ามาตอบแล้ว

ผมแนะนำลองค้น Direct Material ,Direct Labour ,Fixed Overhead ,Variance Overhead จะพอนึกภาพออก จริงๆมีอีกมากแค่3-4อย่างมันอ่านๆไว้ให้เห็นภาพเฉยๆ
ไม่ได้กวนหรืออะไรนะครับ แต่ผมเชื่อว่าเมื่อคุณเข้าไปอ่านๆตามที่ผมบอกคุณจะพบคำตอบด้วยตัวเองครับ

เป็นสิครับ ไม่มี รปภ. เกิดมีคนเข้ามาขโมยของ ของหาย มันก็เป็นต้นทุนอีก

ใช่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 15:06:15 โดย khin7710 »

• **

ขอโทษทีครับผมกดแก้ไขเพื่อเพิ่มเติมข้อมูล แต่งานเข้าเลยไม่เห็นว่าเข้ามาตอบแล้ว

ผมแนะนำลองค้น Direct Material ,Direct Labour ,Fixed Overhead ,Variance Overhead จะพอนึกภาพออก จริงๆมีอีกมากแค่3-4อย่างมันอ่านๆไว้ให้เห็นภาพเฉยๆ
ไม่ได้กวนหรืออะไรนะครับ แต่ผมเชื่อว่าเมื่อคุณเข้าไปอ่านๆตามที่ผมบอกคุณจะพบคำตอบด้วยตัวเองครับ

ใช่ครับ

ไม่ว่ากวนหรอกครับ แต่ว่าเอาแบบบ้านๆไม่ลงรายละเอียดลึกดีกว่า

งั้นผมขอเปลี่ยนคำถาม ณ ตรงนี้ให้หมายถึงแค่วัสดุที่ดำมาประกอบเป็นตัวรถเท่านั่นละกันครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าคิดรายละเอียดมันจะวุ่นวายนะครับ

เอาเป็นต้นทุนหหน้าโรงงาน ก่อนคิดภาษีสรรพสามิตดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ตอบยากครับ
เพราะไม่มีใครสามารถรู้ต้นทุนที่แท้จริงได้ นอกจากฝ่าย costing ของฝ่ายการเงิน การตลาด
มันมีปัจจัยหลายๆ อย่างตั้งแต่ ต้น ทาง ยัน ปลายทางซึงเรามิอาจคาดเดาได้เลย
เอาง่ายๆก็ดู ราคา หน้าโรงงาน

แต่ให้ เอาง่ายเลยจากการมองจากวัสดุ และ ความคุ้มค่า

เทียบเอาน้ำหนักรถเลยครับ
คันไหนหนักมากสุดคันนั้นละ ค่าวัสดุ สูงที่สุด

ออฟไลน์ mick

จขกท เค้าหมายถึง cost of good sold น่ะครับ

ออฟไลน์ mamaman

จขกท เค้าหมายถึง cost of good sold น่ะครับ

หมายถึง ในแง่ความคุ้มค่า
น่าจะถามใหม่ว่า

รถคันไหนคุ้มค่ามากที่สุด ดีกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2015, 10:04:13 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
ผมรู้คร่าวๆอ่ะ ลึกๆผมก็ไม่รู้
- white bodyของรถยนต์ที่ท่านกล่าวมาไม่มีการแบ่งรุ่นสูงรุ่นต่ำ แต่มีการแบ่งว่ารถยนต์คันนี้จะถูกส่งออกไปขายยังประเทศใด และแน่นอนประเทศที่ต้องเจอกรดเกลือสูง หรือ มีสภาพภูมิประเทศ-อากาศโหดร้ายจะได้ของดีกว่าใส่ไป ซึ่งราคาของดีกว่าก็สูงกว่า นอกจากประเทศที่เจอกรดเกลือสูง รถที่มีโอกาสเจอกรดเกลืออย่างHybridก็จะใช้เหล็กที่มีความสามารถกันสนิมดีกว่ารถเครื่องสันดาปธรรมดา เวลาประกอบต้องใช้ไฟฟ้าในการSpotมากกกว่า เพราะฉะนั้นรถHybridไม่ได้แพงแค่รับบไฟล้ำๆและค่าR&Dครับยังมีค่าวัสดูและค่าประกอบตัวถังที่ราคานางแพงกว่าชาวบ้านด้วย

- มันจะแพงจะถูกดูของเล่นติดรถด้วย

- บริษัทที่ใช้manประกอบเยอะกว่าRobot มีแนวโน้มว่ามีต้นทุนสูงกว่า ( สหภาพแรงงานภายในองค์กรน่ากลัวมาก )

- Toyotaน่าจะมีค่าใช้จ่ายต้นทุนในการประกอบต่ำที่สุด และ Mazdaมีแนวโน้มที่จะมีต้นทุนสูงสุด

ออฟไลน์ sk-non

ผมว่าต้องแงะดูตัวรถกันด้วยว่าให้อะไรกันมาบ้าง
Warranty หลังจากซื้อให้อะไรบ้าง

เช่น ผมซื้อยี่ห้อที่ 1 ให้ยางเกรดห่วย แบตมิลลิแอมป์ต่ำๆ ยางปัดน้ำฝน 3 เดือนพัง ดีดๆเด้งๆ
ระบบไฟ ไม่เกิน 50000 โล มีปํญหา ดับบางดวง หัวเทียนธรรมดา
โช้คไม่เคยเกิน 80000 โล (แต่มีเคลมให้ฟรี)

ซื้อยี่ห้อที่ 2 อุปกรณ์ดีกว่ายี่ห้อแรก ยางก็ห่วย แต่เสียงมอไซด์ด่าข้างๆยังได้ยิน เบรคห่วยๆ เบรคเผื่อเป็นกิโล
Defect แก้ไม่หาย ยันรุ่นใหม่ออก อุปกรณ์ไฟบางตัวมีปัญหาเปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ยี่ห้อ 3 ให้ยางดี อุปกรณ์บางตัวดีกว่ายี่ห้อ 2 แต่บางตัวก็ห่วยกว่า

ก็ประมาณนี้ เพราะอุปกรณ์บางอย่างกว่าจะแสดงความดีงามออกมา ก็ต้องใช้ระยะเวลา

คงต้องไปลูบๆคลำๆตัวจริง เปรียบเทียบเป็นจุดๆ ไปครับ
เปิดห้องเครื่องดู ประมาณนี้

ออฟไลน์ zeriw009

ไปกันใหญ่ ;D
เจ้าของกระทู้หมายถึง เมื่อประกอบรถรวมเป็นคันแล้วราคาสุทธิแต่ละรุ่นมันอยู่ที่เท่าไหร่ ก่อนจะเป็นราคาอย่างทางการ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
เรื่องต้นทุนเป็นสิ่งที่คาดเดาได้ยากมากครับ
ถึงแม้ว่าของสิ่งนั้นจะเป็นของที่เหมือนกันทุกประการ
คุณเชื่่อมั้ยว่าบริษัท T สามารถซื้อของชิ้นนั้นด้วยต้นทุนที่ถูกที่สุดและมีคุณภาพดีที่สุดด้วย

ออฟไลน์ JoSSar

• Newbie
  • *
เรื่องต้นทุน ไม่มีบริษัทไหนเค้าบอกตัวเลขที่แท้จริงมาหรอกครับ
มันเป็นความลับมากๆๆๆ เพราะมันมีผลต่อยอดขายโดยตรง

มีสูตรคิดที่ซับศ้อนและเป็นความลับ หากมีใครรู้ต้นทุนที่แท้จริง
ก็จะรู้ว่ารถนั้น บริาัทเอากำไรต่อคันเท่าไหร ซึี่งมันไม่ดีแน่นอน ใช่มั้ยครับ
"คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ"
               !!!