ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบผลเสียของอาการเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น  (อ่าน 5144 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ถ้ารถเรามีอาการเบรคที่ความเร็ว100+ แล้วพวงมาลัยสั่น

แต่ไม่แก้ไข มันจะทำให้ศูนย์ล้อค่อยๆเพี้ยนไปมั้ยครับ

แล้วเรื่องการทรงตัวเวลาเบรคกระทันหัน มีผลมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบผลเสียของอาการเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 05:56:24 »
เบรคแล้วสั่นจานเบรคเป็นรอย
ต้องเจียจานครับ ไม่กี่ร้อยบาท
พวงมาลัยสั่น อาจบังคับพวงมาลัยไม่นิ่ง
อาจเกิดอุบัติเหตุได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2015, 11:00:58 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: อยากทราบผลเสียของอาการเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 09:44:41 »
0  คงไม่เพี้ยน  แต่การควบคุมรถลำบากขึ้น  ช่วงล่างเสียหายเร็วขึ้น  เนื่องจากมันต้องขืนอาการดิ้นของจานเบรค...

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 10:45:42 »
ทำไมถึงไม่อยากแก้ไขเหรอครับ
เจียรจานก็หายแล้ว ปล่อยไว้นาน
มันจะลุกลามนะคับ ช่วงล่าง
อันตรายนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:20:26 »
จานเบรคคดคับ รถผมก็เป็น เพิ่งเอาไปเจียรจานมา ระยะเบรคจะมากขึ้น ประสิทธิภาพในการเบรคจะลดลง ส่งผลถึงการควบคุมรถด้วย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:20:48 »
เหมือนที่ท่านอื่นว่าครับผม
ที่อันตรายที่สุด เวลาเบรคครับผม มันอาจจะพลาดได้ครับ คุมรถลำบาก  ยางสึกไม่เท่ากันในระยะยาวครับ

ผมเคยเป็น หลังจาก เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่และศูนย์เจียร์จานใหม่  แต่มีอาการนิดๆ คือต้องเบรคแรงและทันทีถึงจะมีอาการ แต่ทุกวันนี้ไม่เป็นแล้วน่าจะเกิดจากยังไม่เข้าที่

แต่ว่ายืนยันว่า ไม่มีข้อดีเลยครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 12:02:45 »
ผลเสียที่ชัดเจนที่สุดก็ ลูกปืนล้อจะเสื่อมเร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 12:49:08 »
ขอถามต่อครับ  ถ้าเจียรจานเบรคแล้วก็ยังไม่หาย ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อแล้วด้วย   อาการนี้เกิดจากอะไรได้อีกครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 13:21:13 »
เจียรจานเบรคไม่หาย อาจจะต้องเปลี่ยนจานแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 13:56:44 »
ขอถามต่อครับ  ถ้าเจียรจานเบรคแล้วก็ยังไม่หาย ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อแล้วด้วย   อาการนี้เกิดจากอะไรได้อีกครับ

ลองเช็คพวกบูทปีกนก ลูกหมากคันชัก ถ้าหลวมหรือมีระยะฟรีมาก ก็ทำให้อาการพวกนี้ออกได้เหมือนกันครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 22:46:03 »
ผมว่าเวลาอะไรมันผิดปกติ แล้วไม่รีบแก้ไข มันก็จะเปนหนักขึ้นหรือมีผลเสียตามมมา

เหมือป่วยเป็นเบาหวาน รู้อาการ แต่ไม่ไปหาหมอ กินยารักษา แต่กินของที่ไม่ควรกิน ผมว่าอันตรายนะ