ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ กุมภาพันธ์ 58 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 38167 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
CRV ทำไมถึงขายได้เยอะ ยอดขายเกือบ 2 เท่าของ Accord  จุดเด่นมันก็แทบไม่มีเลย หรือว่าเพราะมันกลางๆไปหมด ไม่ดีไม่แย่เหรอ  ???
XV แซง Captiva ให้ได้นะ
CX-5 เอา AWD มาใส่ในเครื่องเบนซินหน่อยเถอะ

Ecosport นี่ไปดึงลูกค้าจาก Fiesta มาหรือเปล่าหนอ  แต่ก็ดีตัวเลือกเยอะขึ้น

Spin นี่ยังมีคนซื้ออยู่รึ
Freed  แซง Avanza ให้ได้นะ เป็นกำลังใจให้อยู่นะ  ;D ;D ;D

เดือนหน้า Camry คงเป็นที่ 1
ส่วน Teana  อาจจะเหี่ยวลงอีก  ถ้าไม่มี Promotion มาช่วย

C-Segment ทำไมยอดลดขนาดนี้หนอ

Fiesta ขายได้น้อยกว่า Sonic นี่ไม่เข้าใจจริงๆครับ

Brio เอ๊ยยยยถอดใจแล้วใช่ไหมมม Celerio แซงไปไกลแล้วนะ  นี่ขนาดเครื่อง 1.0 แถมราคาสูงอีกนะเนี่ย
เดี๋ยวรอดูเจ้า Ciaz ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน หรือจะตายเพราะราคา

ออฟไลน์ deathsheep

ที่บอกว่ายอดวีออสแปลกๆเพราะว่ามันขายได้มากกว่าซิตี้  1000คันพอดีๆเลขกลมๆเลยหรือครับ  นั่นละที่ผมสงสัย

ออฟไลน์ mamaman

ช่วงนี้ เจอโปรพี่โตถล่่มครับ
อย่างที่บอก จะมีรถค่ายไหนต้นทุน ถูกที่สุด ก้ไม่พ้นพี่โต ลดแลก แจกระเบิด
ถามว่า ออกรถซักคัน เพื่อใช้งาน บางคนเค้าก้ไม่สนใจ VSC หรือ E85
อย่าลืม คนซื้อ Honda นอกจาก City อีกตัว คลาสเดียวกันคือ Jazz นะครับ
ไม่แปลกที่ city แพ้ OS หนีไป Jazz ก็มีนะ

ส่วน CRV มีคนสงสัยทำไมขายดีกว่า accord มันเอามาเทียบกันได้ทีไ่หนครับ
รถคนละประเภทเลย ?

ให้ผมกำเงินเท่ากัน ผมก็ไปออก CRV ครับ
ใหญ่กว่า สูงกว่า

ออฟไลน์ Sky-3

• Newbie
  • *
all new triton ถ้าไม่มียอดตัวเก่าช่วยนี่อาการน่าเป็นห่วงเลยน่ะครับ เพราะปิคอัพถือเป็นรายได้หลักของค่ายไปแล้ว
ที่ยอดตัวเก่ามากกว่าก็เพราะ ส่วนนึงยังเป็นช่วงยอดการผลิตไทรทันโมเดลเดิม ยังสูงกว่าตัวใหม่กว่าเท่าตัวครับ ต่อให้ขายนิวไทรทันใหม่จนหมดสต๊อค ยังไงยอดขายก็ไม่เท่าโมเดลเดิมอยู่ดี....

ปล.ตลาดไทรทันสัดส่วนกว่า 80% คือยอดส่งออก ตปท. ที่เหลือคือยอดขายในไทย

ไทรทัรร อยู่โชว์รูมอุบล  ผมเห็นรถจอดในโชว์รูมเยอะมาก  เป็น10 ๆ 8yo  ถ ามเซลล์ว่า รถพวกนี้รอส่งมอบหรอครับ
เซลล์แจ้งว่า ก็บางส่วนคะ  แต่ส่วนใหญ่   เป็นรถที่โรงงานผลิตออกมาจำหน่ายเลย   ถ้าพี่อยากได้  แต่ละรุ่นที่ต้องการ รับรถวันนี้ได้เลยนะคะ
แต่ยกเว้นสีขาว จะต้องรอหน่อยคะ 

ก็เพราะดิลเลอร์หรือโชว์รูมเป็นคนสั่งซื้อรถจากโรงงาน โดยออเดอร์ผ่านจากมิตซู สำนักงานใหญ่รังสิต จากนั้นเซลส์ของดิลเลอร์ก็มีหน้าที่ระบายรถที่อยู่ในสต๊อคของดิลเลอร์เองไงล่ะครับ โรงงานมีหน้าที่แค่ประกอบรถตามออเดอร์ครับ ฉนั้นรถที่จอดอยู่ที่อบุลไม่น่าใช่รถที่โรงงานผลิตแล้วเอามาจำหน่ายเองครับ ^^

ออฟไลน์ O_o"

รถดีพร้อมที่สุดใน Segment ทั้งออปชั่นและการขับขี่

ไม่ได้หมายความว่ามันจะขายดีที่สุดเสมอไป ;D ;D ;D

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
Nissan ลาวีนา ยังมีตัวตนมั้ย?   MG6 หายใจรดติ่งหู lancerEX เลย  ;D
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

พี่โตมาแรงเพราะโปรครับ
ผมเลยได้ fortuner มา
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Vigo โฉม 10 ปี ขายดีกว่า Navara เปิดตัวใหม่ 5 เท่าตัว

อยากรู้ว่าถ้าเอา Navara ติดคราพี่โต แล้วเอาวีโก้ไปติดตรา นิสสัน
วีโก้จะขายออกกี่คัน   :D

ออฟไลน์ Darkart

เจ้าตลาด มีโปรโมชั่นดึงดูดใจลูกค้าดีจริงๆ  ;D
อันดับหนึ่งเกือบจะทุกรุ่นเลย
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ AkE

CRV ยอดสูงจังครับ HRV นี่ตัวลอยลำของ honda ส่วน mobilio พอไปได้นะครับ ที่เหลือ toyota กินเรียบ yaris altis vigo นี่เพื่อนไม่ต้องขายกันเลยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

เดือน กพ อาจจะเป็นเดือนที่คนชลอการซื้อรถด้วยนะครับ เพราะรอ Motor Show ส่วนรถที่ออกมาเยอะๆ มักจะเป็นยอดค้าง ที่จองไว้นานแล้ว