ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ กุมภาพันธ์ 58 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 38174 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
รายงานยอดขายรถยนต์ภายในประเทศ เดือนกุมภาพันธ์ 2558

เดือนนี้เนื่องจากเว็บพึ่งปรับระบบยกแผงใหม่ ผมยังใช้งานระบบหลังบ้านไม่เป็น 55
ขอเอามาโพสต์ในเว็บบอร์ดก่อนนะครับ เดี๋ยวรายงานยอดขายจะออกช้าไป
เพราะเริ่มมีคนทวงกันบ้างแล้ว แต่ยอดพึ่งได้มาครับก็เอามารายงานกันเลยภายใน 24 ชั่วโมง
นับตั้งแต่ได้ข้อมูลมา ไม่มีกั๊กหรือรอช้าแต่อย่างใดนะครับ  ;D

ยอดขายรถยนต์รวมทุกประเภท

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม Ecocar

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม B-Segment

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม C-Segment

*ยอดจดทะเบียน รย.6 รถยนต์รับจ้างบรรทุกคนโดยสารไม่เกิน 7 คน
หรือที่เรียกกันว่าแท๊กซี่โดยสารในเขตกรุงเทพและปริมณฑล
" ยอดจดทะเบียนเดือนกุมภาพันธ์ 2558 รวม 612 คัน " โดยไม่ได้มีการระบุยี่ห้อ

ที่มา: apps.dlt.go.th/statistics_web/statistics.html

ดังนั้นยอดขาย Altis ที่ไม่ใช่ Taxi เดือนกุมภาพันธ์ 2558 คือ
2,342 - 612 = หรือประมาณ 1,730 คัน

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม D-Segment

* Camry Minorchange เปิดตัว 11 มีนาคม จะเป็นยอดขายของเดือนมีนาคมนะครับ

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม Mini MPV

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม B-SUV (SubCompact SUV/Crossover)

* Nissan Livina ยอดขาย 11 คัน
** Nissan Juke Minorchange จะเริ่มส่งมอบในเดือนถัดไป เป็นยอดขายของเดือนมีนาคมครับ

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม SUV

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม Pick-up Truck (กระบะ 1 ตัน)

* ยอดขาย All new Triton เริ่มส่งมอบทั้ง 3 ตัวถัง SingleCab-MegaCab-DoubleCab แล้ว
** Tata Xenon ยอดขาย 50 คัน

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม PPV

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 09:22:31 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ deathsheep

ตัวเลขวีออสกับซิตี้มันต้องมีอะไรแอบแฝงแน่เลย

ออฟไลน์ arinpong

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าตระกูล avanza mobilio ertiga ไม่มีขอดขายหรอครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ขนาดหักยอด taxi ออกยังทิ้งเป็นพันคัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กลัวใจฟอร์ดจริงๆ 

จะไปหันไปเล่นเฉพาะตลาดรถเพื่อการพานิชย์แบบมิตซู

ยอดไม่กระเตื้องเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
X-Trailมาแรงจริงๆ แซงCX-5เกินเท่าตัวไปแล้ว หายใจรดต้นคอCR-Vกันแล้วด้วย

ออฟไลน์ recycleman

all new triton ถ้าไม่มียอดตัวเก่าช่วยนี่อาการน่าเป็นห่วงเลยน่ะครับ เพราะปิคอัพถือเป็นรายได้หลักของค่ายไปแล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ไม่ทราบว่าตระกูล avanza mobilio ertiga ไม่มีขอดขายหรอครับ

update ให้แล้วครับ ลืมโพสต์ไปกลุ่มนึง ขอบคุณครับสำหรับการทักท้วง  :)

ออฟไลน์ diow_1991

X-Trail มาแรงจริงๆเลย แซง CX-5 ได้ห่างๆ

ออฟไลน์ vantipz

ใครที่เห็น CX-5 MC ก็คงรอดูอย่างเดียวแหละครับ ทั้งไฟหน้าไฟท้าย เบรคมือไฟฟ้าอีก ยอดตกไม่แปลก
แต่ X-trail มาแรงจริง หวังว่าน่าจะเบียด CRV ตกได้สักเดือน

ออฟไลน์ carpenter

ไม่รุ้ผมเป็นอะไร ผมอยากเห็นยี่ห้ออื่นแซงโตโยต้า ผมต้องรออีกกี่ปี

ออฟไลน์ H3T

รอดูกลุ่ม D-Segment เดือนหน้า
   Camry mc เริ่มส่งมอบ
   Teana ประกาศโปร ดาวน์ 5% จะมีผลแค่ไหน
     กลัว Teana จะหลุด 100 จริงๆ
   Accord กำลังจะปรับออปชั่นด้วย

ออฟไลน์ Sky-3

• Newbie
  • *
all new triton ถ้าไม่มียอดตัวเก่าช่วยนี่อาการน่าเป็นห่วงเลยน่ะครับ เพราะปิคอัพถือเป็นรายได้หลักของค่ายไปแล้ว
ที่ยอดตัวเก่ามากกว่าก็เพราะ ส่วนนึงยังเป็นช่วงยอดการผลิตไทรทันโมเดลเดิม ยังสูงกว่าตัวใหม่กว่าเท่าตัวครับ ต่อให้ขายนิวไทรทันใหม่จนหมดสต๊อค ยังไงยอดขายก็ไม่เท่าโมเดลเดิมอยู่ดี....

ปล.ตลาดไทรทันสัดส่วนกว่า 80% คือยอดส่งออก ตปท. ที่เหลือคือยอดขายในไทย

ออฟไลน์ lacked

รถรุ่นไหนออกมาก็มักจะมีคนบอกว่า ออก city คุ้มกว่า
option อะไรมาเต็มในราคาคุ้มค่า ถูกเปรียบเทียบกับ ecocar หลายรุ่น
สุดท้ายแพ้ vios หลุดลุ่ยซะงั้น ซึ่งผมก็งงเหมือนกัน ทั้งที่มันน่าจะขายดีกว่า
หรืออย่างน้อยควรสูสีกันกว่านี้

ออฟไลน์ lufy

เดือนที่แล้วตี้แซงออส แต่วีออสแซงคืนซิตี้มากด้วยเดือนนี้  ด่ากันจังวีออสเนี่ยะ มันก็ไม่ได้ขี้เหล่เกินนะครับถึงออฟชั่นจะน้อยไปนิด จากใจคนรักออส

ออฟไลน์ bobsan

- Mazda ของผมยอดแผ่วไปเลย หวังว่า 2 เบนซิน จะกอบกู้สถานการณ์ได้นะครับ

- xv หั่นราคาไม่ช่วยอะไรเลย?

- ฝอว์ด รถในดวงใจ โฟกัสไมเนอร์น่าจะปล่อยออกมากระตุ้นชีวิตได้แล้ว เฟสต้าโฉมนี้นานไปแล้วนะครับ ตัวใหม่น่าจะมาได้แล้ว

- jazz โฉมนี้ยอดขายไม่พุ่งแฮะ

- สุดท้ายพี่โตฝีมือในการขายของนายมันน่ากราบมาก

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
PJS ส่วนลด 150K++ ยังห่างกับ FTN เกือบ 1/2 โอ้ววววว Mu-x ของเค้าไม่ต้องใช้ส่วนลดช่วยขายเลย

XV ยังเกิน100อยู่ หวังว่า ไปอย่างนี้เรื่อยๆ แต่แปลกใจ Xtrail  เกือบเหยียบหัว CRV อยู่แล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
X-trail เฮ้ยๆๆๆ

ออฟไลน์ supercat

ขนาดหักยอด taxi ออกยังทิ้งเป็นพันคัน

เยอะจริงครับ ตอนแรกนึกว่าตัวเลขในกระทู้ เป็นตัวเลขที่รวมรถแทกซี่ด้วย  :) :) :)

ออฟไลน์ roongrus

อย่าลืมรวม Jazz ด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

ยอดต้นๆปีผมว่าไม่ค่อยมีอะไรหรอก คนไม่ค่อยอยากใช้เงิน รอซักไตรมาสสอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
MAZDA เริ่มแผ่วแล้ว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
ford fiesta ขายได้น้อยจัง  เห็นว่าตอนนี้เป็นเกียร์ลูกใหม่แลเ้วใช่มั้ย หรือว่าคนกลัวปัญหาจากเกียร์ลูกก่อนอยู่

ออฟไลน์ sukhontha

เอาใจช่วยยอดขายรวม  อย่างน้อย ทรงตัว หรือ บวกนิด ๆ แบบนี้ อีกสักสองสามเดือน  ให้ลดความเครียดหน่อย......

ออฟไลน์ ab4u

ผมไม่แปลกใจที่ วีออส ขายดีกว่าซิตี้

ขอยกตัวอย่างบ้านพ่อตาครับ อยู่อำเภอจอมทอง เชียงใหม่

มีศูนย์รถ 3 ศูนย์ มี
อีซูสุ   มีนานแล้ว
เชพโลเลต มีประมาณ 5 ปีมั้ง
โตโยต้า มีประมาณ 1 ปีมั้ง

ศูนย์ฮอนด้าใกล้สุดน่าจะอยู่ประมาณ 70กม.ครับ (ยังไม่เคยผ่านทางลำพูนครับ)
คนที่ซื้อ ก็เป็นคนที่ทำงานในตัวเมืองหรือใกล้เคียงซะส่วนใหญ่
(ไม่ได้หมายความว่าเขาจะซื้อ ซิตี้กันทั้งหมดนะ ซื้อยี่ห้ออื่นก็มี)
ส่วนคนที่อยู่ที่นั่นซื้อก็มีบ้างครับ เพราะเขาเข้าเมืองบ่อย
และกะบะจะขายดีเป็นส่วนใหญ่ (ขนลำใย)

นิสสันใกล้สุดห่างประมาณ 40กิโลครับ

แต่ขายดีกว่าคือรถมือ 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2015, 07:09:51 โดย ab4u »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ไม่รุ้ผมเป็นอะไร ผมอยากเห็นยี่ห้ออื่นแซงโตโยต้า ผมต้องรออีกกี่ปี
บ้านเรายากครับ โตโยต้าควบคุมหมดทุกเซกเมนท์
ที่ยอดใกล้เคียงหน่อย
อีซูสุ ก็ไม่มีรถเก๋ง
ฮอนด้าก็ไม่มีกระบะ
นิสสันก็ทำได้แค่นั้น
มิตซูก็ร่อแร่
มาสด้าเก๋งพอขายได้แต่กระบะนิสิพลักดันจนหลังจะหักแล้ว
ฟอร์ดกระบะกำลังไปได้ดีถ้าได้suvช่วยก็ไปได้อีก แต่เก๋งนี่สิแก้ปัญหายังไง ทั้งตัวรถก็เด่นกว่าใคร
เซฟ ..
สรุปแล้วไม่ได้เห็นเลยในเวลา10ปีนี้

ออฟไลน์ reyeshenry

ที่ยอดตัวเก่ามากกว่าก็เพราะ ส่วนนึงยังเป็นช่วงยอดการผลิตไทรทันโมเดลเดิม ยังสูงกว่าตัวใหม่กว่าเท่าตัวครับ ต่อให้ขายนิวไทรทันใหม่จนหมดสต๊อค ยังไงยอดขายก็ไม่เท่าโมเดลเดิมอยู่ดี....

ปล.ตลาดไทรทันสัดส่วนกว่า 80% คือยอดส่งออก ตปท. ที่เหลือคือยอดขายในไทย

ไทรทัรร อยู่โชว์รูมอุบล  ผมเห็นรถจอดในโชว์รูมเยอะมาก  เป็น10 ๆ 8yo  ถ ามเซลล์ว่า รถพวกนี้รอส่งมอบหรอครับ
เซลล์แจ้งว่า ก็บางส่วนคะ  แต่ส่วนใหญ่   เป็นรถที่โรงงานผลิตออกมาจำหน่ายเลย   ถ้าพี่อยากได้  แต่ละรุ่นที่ต้องการ รับรถวันนี้ได้เลยนะคะ
แต่ยกเว้นสีขาว จะต้องรอหน่อยคะ 

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Vios กลับมาแล้ววว !!! ส่วยยอด Camry เดี๋ยวรอดูเดือนหน้าว่าจะกลับมาได้เปล่านะ

ออฟไลน์ arinpong

• Newbie
  • *

update ให้แล้วครับ ลืมโพสต์ไปกลุ่มนึง ขอบคุณครับสำหรับการทักท้วง  :)
ครับผม

ออฟไลน์ Terng

ผมว่าวีออสเป็นรถที่ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ มีแต่พวกเราในบอร์ดนี่แหละที่พูดเสียจนเหมือนรถมันหมดคุณค่าไปเลย (บางคนพูดแล้วผมรู้สึกงั้นจริงๆนะ) ทั้งๆที่ถ้าขับจริงๆกันแล้วมันก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกในภาพรวมแตกต่างกันเท่าไหร่ ถ้าไม่มานั่งจับผิด กางตัวเลขเถียงกันนะ ออพชั่นซิตี้ดีกว่าจริง แต่เมื่อวีออสให้ส่วนลดเพื่อชดเชยกับการขาดตรงนั้นหลายๆหมื่น คนเห็นก็รู้สึกว่า ยอมลดเงินลงมาเล่นวีออสดีกว่าแฮะ ตัวเลขก็เลยออกมาเป็นอย่างที่เห็นครับ

อย่าลืมว่า ตรรกะการเลือกซื้อรถของคนส่วนใหญ่ในประเทศ เขาไม่ได้มานั่งดูรีวิว มานั่งกางตัวเลขสมรรถนะความประหยัด หรือกางออพชั่นเทียบกันมากนัก เขามองเรื่องความคุ้มค่า (มองเป็นภาพรวม) การดูแลรักษาง่าย ราคาขายต่อดี ส่วนถ้าออพชั่นมันเยอะ หรือหน้าตาสวย หรือดูหรูบ่งบอกสถานะได้ สามปัจจัยหลังถึงจะเข้ามามีผลครับ ถ้าเขายังไม่ได้ตัดสินใจเลือกรถไปกับปัจจัยต่างๆก่อนหน้านี้

X-Trail ผมไม่ค่อยแปลกใจยอดเท่าไหร่นะ เพราะตัวรถก็ดีหมดทุกอย่าง เหลือแต่ความประหยัดที่ยังรอรีวิวดูประกอบอีกที แต่ผมเคยได้เช่าขับตอนอยู่อังกฤษเมื่อปีก่อนก็ยังประทับใจมันมากๆ ช่วงล่างไม่ได้ด้อย แค่ไม่ได้ดีเท่า CX-5 ขนาดห้องเก็บของก็ใหญ่กว่ากัน ที่เหลือทุกอย่างดีกว่าในภาพรวมแถมราคามาถูกกว่า โดนใจคนส่วนใหญ่มากกว่า เหลือแค่เพียงวันไหนจะทาบรัศมี CR-V ได้รดต้นคอกว่านี้ (ที่จริงผมคิดว่าเหลือแค่เพียงวันไหนจะแซง CR-V ด้วยซ้ำ)

นอกนั้นที่เหลือเป็นไปตามคาด  ;D ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================