ผู้เขียน หัวข้อ: หาวิธีป้องกัน ไม่ให้แมวเข้าห้องเครื่องด้วยครับ  (อ่าน 12785 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ตอนนี้ที่บ้าน มีแมวใหญ่ น้อย ประมาณ 10 ตัว จากที่ไมเคยเลี้ยง จำเป็นต้องเลี้ยง มีปัญหา หาวิธีป้องกันไม่ไห้มันเข้าไปใน
ห้องเครื่องให้หน่อยครับ ใครพอมีวิธี  ที่บ้านมี vigo 4x4 4dr ยกสูง มันชอบเข้าไปอยู่หลัง แบตเตอรี่ บางครั้งก็ขี้ใส่  แก้โดย
เอาไปฝากจอด ข้างบ้าน อีกคัน G9 ดูแล้ว ห้องเครื่อง โล่ง กว้างและมีพื้นที่เหลือเยอะ วิธีแก้ หาขวดน้ำประมาณ 10 ขวด
เอามาวางขวางตรงแร็ค และใต้ห้องเครื่อง(ไมให้มันปีนขึ้นมา) หนังสือพิมพ์ม้วนๆ พับๆ ยัดตามร่อง ที่ว่าง เพื่อไม่ให้มัน
ปีนขึ้นมา อีกคันe34 มันชอบปีนมานอน ที่ฝาเครื่อง ขนติดเต็ม ทั้ง3 คัน   ส่วนเรือง ปีนขึนรถ ไมห่วงเพราะ มีผ้าคลุมไว้
เบื่อไอ้ตรงที่เข้าห้องเครื่องนี่ละ  เวลาจะเอาออกมาใช้ ต้องคอยเปิดฝากระโปรงดูทุกครั้ง เบื่อ และเหนื่อย กลัวมันติดไปกับรถ
ท่านใดมีวิธีแนะนำบ้างครับ อยากเอาไปฝากข้างบ้านก็ไมได้ เพราะรถเตี้ย เข้าไม่ได้ แนะนำทีครับ  ??? >:(

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ตอนนี้ที่บ้าน มีแมวใหญ่ น้อย ประมาณ 10 ตัว จากที่ไมเคยเลี้ยง จำเป็นต้องเลี้ยง มีปัญหา หาวิธีป้องกันไม่ไห้มันเข้าไปใน
ห้องเครื่องให้หน่อยครับ ใครพอมีวิธี  ที่บ้านมี vigo 4x4 4dr ยกสูง มันชอบเข้าไปอยู่หลัง แบตเตอรี่ บางครั้งก็ขี้ใส่  แก้โดย
เอาไปฝากจอด ข้างบ้าน อีกคัน G9 ดูแล้ว ห้องเครื่อง โล่ง กว้างและมีพื้นที่เหลือเยอะ วิธีแก้ หาขวดน้ำประมาณ 10 ขวด
เอามาวางขวางตรงแร็ค และใต้ห้องเครื่อง(ไมให้มันปีนขึ้นมา) หนังสือพิมพ์ม้วนๆ พับๆ ยัดตามร่อง ที่ว่าง เพื่อไม่ให้มัน
ปีนขึ้นมา อีกคันe34 มันชอบปีนมานอน ที่ฝาเครื่อง ขนติดเต็ม ทั้ง3 คัน   ส่วนเรือง ปีนขึนรถ ไมห่วงเพราะ มีผ้าคลุมไว้
เบื่อไอ้ตรงที่เข้าห้องเครื่องนี่ละ  เวลาจะเอาออกมาใช้ ต้องคอยเปิดฝากระโปรงดูทุกครั้ง เบื่อ และเหนื่อย กลัวมันติดไปกับรถ
ท่านใดมีวิธีแนะนำบ้างครับ อยากเอาไปฝากข้างบ้านก็ไมได้ เพราะรถเตี้ย เข้าไม่ได้ แนะนำทีครับ  ??? >:(
ถ้าที่จอดปลอดภัยดีเปิดฝากระโปงไว้เลยครับเอาพริกไทยป่นโรยบางๆใต้ท้องรถครับพอช่วยได้ของผมล่าสุดเพื่อนมาบ้านลูกแมวโดนเหยีบตายเลยเข้าไปในห้องเครื่องรถเพื่อนขับออกก่อนถึงทางออกโดดลงตัวนึงโดนเหยีบอีกสองหายคงไปหล่นที่อื่น :'(ก่อนหน้านี้เข้ารถน้องประจำต้องคอยไล่พอเอาพริกไทยโรยดีขึ้นเยอะครับมาเข้ารถเพื่อนแทน :-[สงสารมันผมแนะนำหาใครมาทำหมันให้หมดครับไม่งั้นจะมาอีกเรื่อยๆท้องเร็วมากๆ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    เปิดฝากระโปรง ถ้าทำได้ครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เลี้ยงสุนัข

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
แมวไม่กลัว กลัวหนูมากกว่า

ออฟไลน์ Darkart

ใช้ลูกเหม็น วางข้างยางด้านในและบริเวณใต้เครื่องยนต์ ช่วยได้ครับ
แมวไม่ค่อยกลัว กลัวหนูมากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ YenChar

ผมเอาน้ำส้มสายชูใส่ขวดฟ๊อกกี้ ฉีดตรงกระจังหน้า ซุ้มล้อ

หนีหางจุกก้นครับ

ออฟไลน์ 2k

เปิดฝารถทิ้งไว้ เวลาจะใช้งานก็เอาหนังสือพิมพ์ม้วนห่อๆตีๆตามล้อให้ดังๆว่า"จะติดเครื่าองแล้วนะว้อยยย"ทำไปสักพักแมวจะเข้าใจเองว่าเมื่อไหร่ที่เอามาตีคืออยู่ไม่ได้แล้วนะ ฝารถที่เปิดไว้เพื่อให้เห็นง่ายๆว่ามีแมวอยู่ในห้องเครื่องไหม มีแมวมาอยู่ดีกว่าหนูครับ  :P หนูมานี่ไล่ยากมากๆแล้วมันกัดสายไฟวอดวายหมด แคมรี่ใหม่ของเพื่อนผมต้องถอดคอนโซลตั้งแต่ป้ายแดงเลยเชียวเพราะว่าหนูมันไปทำลายระบบแอร์ไม่มีเหลือเลย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ art_duron

ใช้ลูกเหม็น วางข้างยางด้านในและบริเวณใต้เครื่องยนต์ ช่วยได้ครับ
แมวไม่ค่อยกลัว กลัวหนูมากกว่าครับ
แนะนำเรื่องใช้ลูกเหม็นอีกเสียงครับ
แต่ของที่แม่ผมทำตอนไล่หนู(ก็คงเอามาไล่แมวได้ด้วยมั้ง)คือ เอาเศษผ้าห่อลูกเหม็นแล้วผูกไว้ในห้องเครื่องครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเอาลูกเหม็นเข้าๆ ออกๆ จากที่จอดรถ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นแนะนำครับ ทั้ง น้ำส้มสายชู ลูกเหม็น ส่วนเปิดฝากระโปรง ลองดูแล้ว มันกระโดดปีนขึ้นลง
อะครับ  คิดๆดู มันเข้าไป แค่นอน( แมวมักจะอยู่ในที่แคบ) ไม่น่ากลัวเท่าหนู ที่มันกัดสายไฟ แต่แมวไม่กัด ;)