ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Subaru WRX CVT - เกียร์หนังสติ๊กจะยังสนุกได้แค่ไหน++  (อ่าน 13801 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ABCDEFG HIJKLMNOP QRSTUV
W-R-X, Y and Z.

Happy, Happy, we will be. When we learn it's AWD. ::)

เครื่องFA20DIT 268แรงม้า 350Nm เทอร์โบติดตั้งด้านล่างไปทางหน้าเครื่อง บูสท์มาไวแต่ไม่ได้เร็วแบบเทอร์โบยุโรป สุ้มเสียงยังเหมือนกับรถดาวลูกไก่ตามDNAของมัน พวงมาลัยไฟฟ้า ตอบสนองได้ดี ไวกำลังดี หนักกำลังดี ช่วงล่างไม่หน่อมแน้มแน่ๆ มันเป็นWRXที่ช่วงล่างแข็งที่สุด แข็งกว่าSTi ล้อ17ห้าประตูที่เคยขับหลายปีก่อนเสียอีก ช่วงล่างจะดีดๆ ถ้ามองแบบจริตรถซิ่ง คุณควรรับมันได้ถ้าชีวิตคุณเคยผ่านการขับรถซิ่งใส่สตรัทปรับเกลียวอย่างเช่น K-Sport, BC, อะไรทำนองนี้มาแล้ว ผมพูดได้เลยว่ามันสนุกและคมเวลาเข้าโค้ง ยาง Dunlop Sport Maxx 235/45/17 ทำงานของมันได้ดี..อาจจะไม่ถึงขั้น Toyo R1R หรือยางเซมิสลิกนะครับ แต่ถือว่าหนึบใช้ได้ ถ้าคุณขับมันตามโค้งต่างจังหวัด คุณน่าจะมีความสุขกับมัน

แต่ถ้าเป็นขับแบบความเร็วสูงบนถนนที่ไม่เรียบ มันจะออกอาการดีดบางจังหวะ..ไม่แปลกเลยครับ เพราะระยะชักของโช้คอัพนั้นสั้นมาก คุณเอาความรู้สึกแน่นและมั่นไปแลกกับความมั่นคงหยุ่นหนึบที่คุณจะหาได้จากพวก VW, Audi, BMW เวลาขับต้องใช้สมาธิในการคุมพวงมาลัยมากกว่าพวก Hot Hatch หรือ Sport Saloon ยุโรปอย่างชัดเจน ดังนั้นถ้าคุณเลือกรถคันนี้โดยเข้าใจว่ามันจะพัฒนาตัวเองไปในทางเดียวกับรถยุโรป เตรียมผิดหวังได้ครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ CVT ที่ผมเคย "ด่าล่วงหน้า" ไว้ก่อนแล้วว่าซูบารุเอาอะไรคิด?จับเกียร์หนังสติ๊กมายัดในรถซิ่ง? หลังจากที่ลองขับแล้วก็พบว่ามันไม่แย่อย่างที่คิด คุณรู้นิสัยเกียร์ CVT ของ Toyota ที่มักจะทำตัวกร้าวกว่า CVT ทั่วไป..ผมคิดว่ามันก็มีนิสัยรักสนุกคล้ายกัน และยังมีการแบ่งการซอยจังหวะเกียร์ได้ด้วยตามคันเร่งหรือโหมด SI Drive ที่ตั้งไว้ หากคุณขับโหมด Intelligent มันก็จะทำตัวเป็นเกียร์หนังสติ๊กตามปกติเวลาขับแบบคันเร่งเบาๆ กด SI Drive ไปโหมดสปอร์ตจะเริ่มมีการซอยจังหวะเป็น 6 เกียร์และมีการคาเกียร์รอกระแทกคันเร่งซ้ำบ้าง ส่วนโหมด Sport# จะล็อคจังหวะเกียร์เป็น 8 จังหวะ ซึ่งการทำงานนั้นเกือบเหมือนเกียร์ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ทั่วไปเลย

ดังนั้นสิ่งที่ CVT ทำร้าย WRX คือจุดไหน? ก็คงมีแค่ช่วงกระแทกออกตัว...ขับสี่นี่ความสนุกส่วนหนึ่งอยู่ที่การกระแทกออกตัวแล้วรถดึงตึงทันทีที่บูสท์มา มันเป็นความรู้สึกที่ผมชินมากับ Legacy, WRX เกียร์ธรรมดาทุกรุ่นที่เคยขับมา ส่วน WRX CVT นั้น ยังไง๊ยังไงช่วงออกตัวแรกๆมันจะพยายามอมพลังเครื่องไว้และทดเกียร์สู้จนเสน่ห์แรงดึงตรงนั้นหายไป..ต้องรอพ้น 60-70 ก.ม./ช.ม.ไปก่อน นับจากจุดนั้นไป..แรงและไหลต่อเนื่องมากครับ

แต่สมมติว่าถ้าคุณเอารุ่น CVT นี้ไปเทียบกับ Subaru รุ่นเก่าๆที่เป็นเกียร์อัตโนมัติล่ะก็ อรรถรสมันก็หายไปไม่มากหรอกครับ อย่างถ้าเอาไปเทียบกับ Legacy BD/BG ตัวทวินเทอร์โบเกียร์อัตโนมัติ 250-260 แรงม้า ไอ้เจ้า WRX CVT นี่ก็สนุกกว่า ดึงกว่า เร็วกว่าแทบจะทุกช่วง ส่วนหากเทียบกับ WRX ตาเหยี่ยวเกียร์อัตโนมัติ (วางเครื่อง Forester) มันก็จะไวพอๆกัน แค่ว่าเกียร์แรกเหยี่ยวจะให้ความรู้สึกดึงสนุกกว่า

อย่างไรก็ตาม...
มีสิ่งหนึ่งที่ทำให้ความประทับใจทุกอย่างจบลง มันไม่ใช่เกียร์ แต่มันคือเบรก น้ำหนักแป้นมันสู้เท้ามาก ทดสอบรถมาตั้งแต่ปี2009 ไม่เคยเจอแป้นเบรกรถคันใดหนักขนาดนี้มาก่อน แม้ว่าน้ำหนักแป้นช่วยให้คอนโทรลแรงเบรกได้ง่ายในสนามแข่ง เวลาอะดรีนาลินหลั่งแล้วแรงมันมาเยอะกว่าปกติ  แต่ถ้าเกิน 200 แล้วเบรก..ภาวนาไว้แล้วจงกระทืบราวกับหนังหน้าของคนที่คุณเกลียดที่สุดในชีวิต กระทืบมันไปเลย ถ้าใครคิดว่าผมเท้าเบา ยื่นเท้ามาแล้วให้ผมลองเหยียบดูก็ได้ ผมเกลียดเบรกที่หนักเกินจำเป็นขนาดนี้ และมันทำให้ความมั่นใจเวลาขับลดลง ใครจะบอกว่าเบรกรถซิ่งมันต้องหนักแบบนี้ถึงจะแมน งั้นเชิญคุณแมนไปเถอะครับ ไอ้ A250, A45, CLA250, Golf GTi, Scirocco, MTM S3, Mini Cooper Turbo มันไม่เห็นต้องหนักแบบนี้มันก็เบรกดีๆได้ WRX ตาเหยี่ยว หน้าแมว หรือให้ตายดิแม้กระทั่ง XV ยังเหยียบแล้วอยู่เท้ามากกว่าด้วยแรงเท่ากัน

มันเป็นปัญหาเรื่องน้ำหนักของแป้นครับ ไม่ใช่เรื่องคุณภาพของผ้าเบรก ..ตัวผ้าเบรกที่ให้มาน่ะดีกว่า WRX หน้าแมวรุ่นที่แล้วคนละเรื่องครับ

ส่วนในเรื่องอื่นๆ ผมรับได้ ..มีเรื่องเบรกนี่ล่ะที่อย่ามาบอกให้ผมชอบหรือทำใจกับมันเลย

เบาะนั่ง โอเค พนักพิงศรีษะสามารถปรับองศาเอียงได้ ..เจ๋งมาก! ไม่มีใครทำมานานแล้ว พื้นที่ด้านหลัง โอเค! คิดกับมันว่ามันคือ Civic FB คันนึงได้เลย (แอบจะสบายกว่านิดๆด้วยซ้ำถ้านับแค่เรื่องพื้นที่) วัสดุและการตกแต่งภายใน...มันไม่เคยเป็นจุดเด่นของ Subaru อยู่แล้ว และในวันนี้ถ้าคุณเอาไปเทียบกับพวกยุโรป มันก็ยังตามหลังอยู่ดี แต่ถ้าถามว่าเทียบกับรุ่นเก่าๆที่ผ่านมาแล้ว ตัวนี้ทำดีขึ้นมั้ย..ตอบเลยว่าดีขึ้นจนรู้สึกได้..ผมตอบแบบกลางๆ เพราะคนไม่ได้ชอบซูบารุ ก็จะบอกว่ามันห่วย..ส่วนคนที่ชอบซูบารุ ก็จะบอกว่าความหรูหราและวัสดุไม่ใช่จุดที่คนเล่นซูบารุมองหาแต่แรกอยู่แล้ว

ใครก็ตามที่คิดจะซื้อ WRX CVT ขอให้มองว่า มันคือ WRX ที่คม กร้าว แข็ง และเร็วที่สุดเท่าที่เคยมีมา..แค่ว่าเกียร์มันเป็น CVT ถ้าเข้าใจมันแบบนี้ คุณจะโอเคกับมัน
แต่ถ้าคุณมองหารถที่ขับแล้วช่วงล่างไม่แข็ง แต่มีขับสี่ไว้ให้อุ่นใจ มองมันว่าราคา 2 ล้านปลายแล้วคิดว่าจะได้รถที่เป็นตัวแทนแก้ขัดระหว่างรอ VW GTi Mk7 มา หรือรอสรรพสามิตใหม่ประกาศใช้แล้วเล่น Golf R.. แบบนี้เก็บเงินไว้ก่อนเถอะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

คันต่อไป

WRX STi แน่นอน

มีคลิปวิ่ง Free run 0-160 กับคลิปไดโน่ให้ด้วย แต่ 2 อันนี้อาจจะเอามาโชว์ก่อนระหว่างสัปดาห์
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
รอดู STi เลยครับ แฮ่กๆๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอบคุณครับ

ไปลองนั่ง WRX MT ที่มอเตอร์โชว์มาชอบมาก ลองสับเกียร์ดูชิพฟีลลิ่งดี รอมือสองอีกเกือบสิบปีจะซื้อมาขับซักคัน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
คันนี้ผมได้ลองแล้ว บอกประโยคเดียวง่ายแก้ปัญหาช่วงล่างได้หมด "เช็คลมยาง" แล้วลองใหม่

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
ผ้าเบรคติดรถ แมว STI  JDM ก้อไม่ไหวครับ
เอาไม่อยู่แน่นอน เปลี่ยนแค่หน้าก้อดีขึ้นเยอะ
แต่พอเปลี่ยนผ้า ก้อต้องโดนจาน อีกชุดนึง  :'(

ออฟไลน์ supercat

ขอบคุณครับ

ไปลองนั่ง WRX MT ที่มอเตอร์โชว์มาชอบมาก ลองสับเกียร์ดูชิพฟีลลิ่งดี รอมือสองอีกเกือบสิบปีจะซื้อมาขับซักคัน

รบกวนถามนิดนึงครับ
ในงานมีให้ test drive เหรอครับ หรือว่าลองนั่งคันที่จอดโชวฺ์ไว้ใน hall

ขอบคุณคร้าบบ  :) :) :)

ออฟไลน์ yod artstu

ปีหน้า ถ้าจากเรตภาษีใหม่ ราคาจะลง จะคงตัว หรือ จะขึ้นครับ
ลงสักนิดก็ยังดี :)
: )

ออฟไลน์ PunTam

ขอบคุณครับพี่แพน  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
Re: ++TheClip: Subaru WRX CVT - เกียร์หนังสติ๊กจะยังสนุกได้แค่ไหน++
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 21:21:08 »
ขอบคุณครับ
ถ้ามาพร้อมกับเกียร์อัตโนมัติ มันจะเป็นอะไรที่ลงตัวกว่านี้ครับ ;D ;D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

Re: ++TheClip: Subaru WRX CVT - เกียร์หนังสติ๊กจะยังสนุกได้แค่ไหน++
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 21:30:03 »
ขอบคุณครับ

ในงานมีให้ test drive เหรอครับ หรือว่าลองนั่งคันที่จอดโชวฺ์ไว้ใน hall

สับเล่นใน Hall ครับส่วนมีรถให้เทสรึป่าวอันนี้ไม่ทราบครับ ลองติดต่อเซลล์ดูครับ
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 21:33:59 »
รอดูSTi ครับบบบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 22:24:56 »
คลิป Extra ปกติจะเฮฮาแต่คราวนี้มาเครียดแฮะ แต่ฮาหน้าพี่จิมมี่ตอนต้นคลิป Extra อะแต่พอท้ายคลิปเหมือนพี่จิมมี่จะร้องไห้เลยเงียบๆ ซึมๆ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 00:19:56 »
ขอบคุณครับ

สับเล่นใน Hall ครับส่วนมีรถให้เทสรึป่าวอันนี้ไม่ทราบครับ ลองติดต่อเซลล์ดูครับ

ขอบคุณคร้าบบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 09:25:45 »
ขอบคุณครับ พี่แพน พี่จิมมี่
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:10:34 »
อยากลองขับสักทีนึงจะเป็นบุญเลย

ออฟไลน์ khin7710

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:48:49 »
ติดตาม MT และ STI

ออฟไลน์ intania68

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 17:11:50 »
รอดู STi เลยครับ แฮ่กๆๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D

เออ แล้วคัน STi ของคุณหมอ ระบบเบรคเลวร้ายอย่างคันที่รีวิวนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 19:30:29 »
ช่วง Extra clip พี่แพนอัดไปเท่าไรอ่ะครับ ดูเหมือนเร็วมากกกก แต่ทุกคนยังชิลกันอยู่เลย แสดงว่ารถมันเน้นไว้อัดหนักๆสบายๆเลย :")

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 02:27:20 »
สงสัยสภาพรถที่ได้มาทดสอบจริงๆครับ
อยากให้ทางบริษัทฯให้รถสภาพค่อนข้างสมบูรณ์มาทดสอบจะดีมากเลยครับ
รถแนวนี้ต้องใช้ความเร็ว(สูง)กันอยู่แล้ว ปลอดภัยทั้งผู้ที่ทดสอบและตัวรถด้วยครับ
รถได้มีโอกาสที่จะแสดงประสิทธิภาพของมันอย่างเต็มที่อย่างที่ผู้ผลิตต้องการให้เป็นครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 16:07:19 »
ผมแวะมาบอกเลยว่าเบรกของ STi ความหนักคล้ายกันมาก แต่ด้วยแรงเหยียบเท่ากัน STi จะชะลอลงเร็วกว่า
แต่มันก็หนักไปอยู่ดี

นี่ไม่ได้เทียบกับรถทั่วไปนะ ผมเทียบกับ MTM S3, Audi RS4 V8, A45AMG, STi ตัวเก่า รถพวกนั้นไม่หนักสู้เท้าขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 22:57:53 »
แล้วถ้าซื้อมา มันจะแก้ไขได้ยาก และใช้งบประมาณในการแก้ไขสูงหรือไม่ ตลอดจนมีผลของการประกันด้วยหรือเปล่า
หรือศูนย์สามารถปรับตั้งได้หรือเปล่าครับ
: )