ผู้เขียน หัวข้อ: ตามใจตัวเอง หรือ ตามใจแฟน ... เคยเจอปัญหานี้กับการซื้อรถมั้ยครับ??  (อ่าน 3592 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

มีปัญหาเล็กน้อยอยากรบกวนปรึกษา
ทุกวันนี้ปัญหาเล็กน้อยเริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆครับ กับแค่การเลือกรถ
ใครๆก็รู้ว่า อนาคตของแฟน ก็คือเมียนั่นเอง ซึ่งการตามใจแฟนก็เป็นสาระสำคัญอย่างหนึ่งในชีวิต

ผมตัดสินใจซื้อ Altis Esport แล้วครับ ตอนนี้กำลังพิจารณาส่วนลดกับข้อเสนอ
และดูภาพรวมว่าจะซื้อช่วงกลางปี หรือรอ MC แล้วค่อยซื้อดี
คือ ซื้อแน่ๆล่ะครับ ทั้งแรง ทั้งประหยัด ศูนย์อยู่ข้างบ้าน ที่บ้านก็แฮปปี้

ประเด็นคือ แฟนผมอยากได้รถประเภท SUV ซะมากกว่า
อยากได้นี่ คือไม่ได้อยากขับนะครับ (ผมน่ะคนขับ) แต่เจ้านายของผมอยาก"นั่ง" รถ SUV
แฟนผมไปหาๆดูแล้วพบว่า เจ้า X-Trail หรือ CRV ตัวล่างสุดเนี้ย ก็มีราคาแถวๆ 1.17 ล้านเท่านั้นเอง

กลายเป็นประเด็น Altis VS X-Trail ไปแล้วครับ
เป็นคุณ คุณจะเลือกอะไรครับ??
ตามใจตัวเอง (Altis) หรือ ตามใจแฟน (X-Trail)

เหตุผลของ SUV คือ...
ทุกวันนี้ เวลาขับรถไปไหน คุณเธอก็จะชี้ CRV X-Trail หรือ CX5 ตลอดๆ
เธออยากได้รถสูงๆ เธอบอกว่ามันนั่งสบาย ใหญ่โต ใส่สมบัติได้มากมาย
ลุกลามใหญ่โตไปถึงลูก เผื่อมีลูก บลา บลา บลา
และเธอก็ทราบดีว่าผมเป็นคนใช้รถเป็น 10 ปีแน่นอน
ซื้อทีเดียว ซื้อดีๆไปเลยสิ... (แต่ตูเป็นคนขับนะโว้ย)

เหตุผลของผม (Altis) คือ ...
ผมขับรถเร็ว ผมว่าผมเหมาะกับพื้นฐานรถเก๋งมากกว่า
ผมเชื่อว่า SUV 2.0 ลิตรมันคงสู้เก๋งกลางเครื่องพันแปดไม่ได้ ในแง่ของความคล่องตัว และความสนุกในการขับ
รถขนาด SUV มันน่าจะเหมาะกับเครื่อง 2.4 หรือ 2.5 มากกว่า ซึ่งผมดูค่าตัวมันแล้ว คิดว่ามันเกินตัวไปหน่อย
เธอก็บอกว่า งั้นขับช้าๆลงสิ... เล่นเอาผมเถียงไม่ออกเลย (เธอขับ 90 ก็ถือว่าเร็วสุดในชีวิตแล้ว)

- ผมไม่ห่วงเรื่องค่าซ่อมบำรุงกับค่าน้ำมันเท่าไหร่ ชีวิตส่วนใหญ่อยู่ในเมือง
- ผมขับเร็ว แต่ไม่เกิน 140 ผมชอบความคล่องตัว กับอัตราเร่งแซงมากกว่า
- ไม่เอา XV แน่ๆครับ ตอนประกาศลดราคา ผมพาแฟนไปดู พอดูภายใน ดูคอนโซล ขอบ๊ายบายครับ

เป็นคุณ คุณจะตามใจตัวเอง หรือตามใจแฟนดีครับ??
Altis หรือ X-Trail ดีหล่ะ??

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
แนะนำให้คุยกันครับ แจกแจงเป็นข้อๆ เหมือนผมเลยคริๆ

X3 vs S5

สุดท้ายจบที่รถเก๋งเพราะใช้ในเมือง เบาะนั่งสบายกว่า ลองพาแฟนไป test drive ดูครับ
แล้วจะชอบรถเก๋ง เพราะนั่งสบายกว่า
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
โดนตลอดครับ
คันแรก ตามใจตัวเอง ก็ติโน่นตินี่
คันที่สอง คุยกันนาน สรุปตามใจผมอีก ก็โดนกระแนะกระแหนตลอด
ตอนนี้เค้าบอกว่า ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนรถอีกที เค้าไม่ยอมแล้วนะ
สรุปคือ ถ้าไม่ยอมวันนี้ วันหน้าก็ต้องยอมอยู่ดี ไม่งั้นไม่จบ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ตามใจแฟน ถ้าไม่อยากได้ยินคำว่า "เห็นไหม ฉันบอกเธอแล้วใช่ใหม!!" :-*

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้าผมจะบอกว่า บางทีรถเก๋งยกสูงแบบ CX5 หรือเอกเทรล มันหนึบกว่ารถเก๋งเตี้ยๆหลายรุ่นจะเชื่อไหม
จะเชื่อไหมว่า รถ SUV บางรุ่น ออกตัว หรืออัตราเร่งแซงดีกว่ารถเก๋งหลายๆรุ่น
เชื่อไหมว่า น้ำหนักตัวรถ SUV บางค่าย ไม่ได้หนักมากมายขนาดนั้น
ผมชอบ SUV มากกว่า เมียผมก็ชอบ SUV มากกว่า เพราะทัศนวิศัย มันดีกว่าและอีกหลายๆอย่างมันดีกว่า
ยกเว้น งบประมาณ ถ้าไม่ถึงก็อย่าฝืนจร้า

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ขับแต่ รถเก๊ง  อยากมี รถสูงๆบ้าง คงเห็นทางข้างหน้าดีขึ้น

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
เมื่อก่อนผมก็คิดแบบ จขกท แหละครับ  SUV ใหญ่ไป ไม่เกาะถนน อืด 
แต่หลังจากได้ใช้ ฟอร์จูนเนอร์ของแม่ยาย สัปดาห์เดียวความคิดเปลี่ยนเลยครับ
รถคันต่อไปต้อง SUV  เท่านั้น  :-X
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Waiitum1819

• Newbie
  • *
ประเด็นนี้ก็เพิ่งผ่านมากับตัวเองสดๆร้อนๆเช่นกันคับ ตัวผมเองเพิ่งมีลูกน้อยได้5 เดือน เลยอยากจะได้พวก suv ไม่ก้ d segment
แต่คุณแฟนอยากจะได้ ซีรี่3 คับ. ซึ่งมันเล็กกว่าหน่อย ผมกลัวจะแคบไป ก็งุงิ งุงิ กันมาพักนึงละคับ แต่สุดท้ายก็ต้องตามใจนางอยู่ดี เฮ๊ออออ

ปล. ล่าสุดงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา นางตื่นตั้งแต่ 7 โมงเช้าลากผมลงจากเตียงเพื่อไปจองซีรี่ 3 คันดังกล่าว จะตื่นเร็วไปเพื่อ!!!
สงสัยกลัวรถหมด 55

ออฟไลน์ gorilla

ต้องถามด้วยว่าเงินใคร  ถ้าเงินตัวเองและส่วนมากตัวเองเป็นคนขับ ผมก็เลือกของผมเองครับ

ปกติบ้านผม รถคนละคันอยู่ละครับ  ใครชอบแบบไหนก็ตามใจคนขับและคนจ่ายครับ 

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เงินเป็นใหญ่ เงินใครคนนั้นเลือกครับง่ายดี แต่เป็นผมๆเจอแบบ จขกท.ผมก็เอา Altis Esport ผมเอาที่ผมชอบอ่ะขับมันจะได้มีความสุข

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ถามว่าตามใจตัวเองผิดไหม  ผมว่าก็ไม่ผิดนะ

แต่ให้ตามใจแฟน(แต่เราขับแล้วไม่ชอบ) ก็ไม่ผิดอยู่ดี

ทางออกก็คือ ช่วยกันเลือกครับ หาจุดกึ่งกลางที่สมดุลให้ได้ครับ นั่นแหละคือทางเลือกที่ดีที่สุด
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
cx-5 สิ รับรอง ลืมรถเก๋ง

ออฟไลน์ Poj

ไม่ลองเป็น HR-V ดูล่ะครับ ไม่ใหญ่เกิน แต่เอนกประสงค์ แถมเครื่องแรงใช้ได้   คันเล็ก น่าจะขับในเมืองได้ดี ราคาก็พอๆ กับ อัลติส

ถ้ายังไม่แต่งงาน และเงินคุณจ่ายทั้งหมด  ก็น่าจะเลือกรถที่คุณชอบ

แต่ถ้าจะแต่งกันแน่ๆ และช่วยกันออกเงินซื้อ ก็น่าจะคิดถึงการใช้งานในอนาคตด้วย ก็น่าจะเลือกเผื่อลูกที่จะเกิด  suv คือคำตอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2015, 06:17:52 โดย Poj »

ออฟไลน์ V221

สำหรับผม รถผมตามใจผม รถแฟนตามใจแฟนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
แฟนขับรถอะไรอยู่เหรอครับ ถ้าแฟนขับเก๋งอยู่ ก็ ซื้อ suv ไว้ดีกว่า จะได้ใช้งานในโอกาสที่แตกต่างกัน แล้วคุณก็เอา รถเก๋งมาใช้ ให้แฟนใช้ suv ไป  แล้วค่อยหาโอกาสเปลี่ยนรถเก๋งของแฟนเป็นรุ่นที่ชอบ
แต่ถ้าใช้รถคันเดียวกัน แนะนำ suv ครับ ส่วนตัวผมใข้อยู่กับ subaru xv เกาะกว่า altis ราคาไม่แรง คล่องตัวจริงๆ แล้วเป็นรถที่ตอบโจทย์คุณได้ น่าเสียดายที่ design ไม่ผ่าน
Cx5 vs xtrail ผมว่าลองขับดูครับ ชอบสไตล์ไหนมากกว่า ส่วนตัวผมเอียงไปทาง x trail นะ
Suv ขับดีกว่าที่คุณคิดครับ ลองใช้ดู
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คงต้องเป็น CX-5 แล้วหล่ะครับเพื่อความสงบสุขในอนาคต  ;D ;D ;D   ถ้าเกินงบก็รอดู CX-3 ซะก่อนตัดสินใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ delete

ไป SUV ตอบโจทยืในอนาคตได้หลายข้อเลยนะครับ
โจทย์ปัจจุบันอาจจะไม่ตอบสนองจขกท.เท่าไหร่
(ในแง่ความคล่องตัว แต่ด้วยความเคารพ ไปลองขับก่อนดีกว่า จะได้รู้ว่า มันไม่ได้ต่างกันมาก ไม่เหมือPPV อันนี้ ต่างเยอะยังสู้เก๋งไม่ได้)
แต่SUV ได้ตรงที่ อเนกประสงค์ รองรับครอบครัว ลุยน้ำได้วันไหนน้ำท่วมซอย เก๋งคิดหนัก SUV ลังเลนิดๆแต่ลุยได้ดีกว่าเก่งแล้วกัน
ผมเองใช้เก่งอยู่ ในคันต่อไป ไม่ใช่เก๋งอีกแล้วล่ะครับ ไปSUV แน่นอน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
สวัสดีครับ

มีปัญหาเล็กน้อยอยากรบกวนปรึกษา
ทุกวันนี้ปัญหาเล็กน้อยเริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆครับ กับแค่การเลือกรถ
ใครๆก็รู้ว่า อนาคตของแฟน ก็คือเมียนั่นเอง ซึ่งการตามใจแฟนก็เป็นสาระสำคัญอย่างหนึ่งในชีวิต

ผมตัดสินใจซื้อ Altis Esport แล้วครับ ตอนนี้กำลังพิจารณาส่วนลดกับข้อเสนอ
และดูภาพรวมว่าจะซื้อช่วงกลางปี หรือรอ MC แล้วค่อยซื้อดี
คือ ซื้อแน่ๆล่ะครับ ทั้งแรง ทั้งประหยัด ศูนย์อยู่ข้างบ้าน ที่บ้านก็แฮปปี้

ประเด็นคือ แฟนผมอยากได้รถประเภท SUV ซะมากกว่า
อยากได้นี่ คือไม่ได้อยากขับนะครับ (ผมน่ะคนขับ) แต่เจ้านายของผมอยาก"นั่ง" รถ SUV
แฟนผมไปหาๆดูแล้วพบว่า เจ้า X-Trail หรือ CRV ตัวล่างสุดเนี้ย ก็มีราคาแถวๆ 1.17 ล้านเท่านั้นเอง

กลายเป็นประเด็น Altis VS X-Trail ไปแล้วครับ
เป็นคุณ คุณจะเลือกอะไรครับ??
ตามใจตัวเอง (Altis) หรือ ตามใจแฟน (X-Trail)

เหตุผลของ SUV คือ...
ทุกวันนี้ เวลาขับรถไปไหน คุณเธอก็จะชี้ CRV X-Trail หรือ CX5 ตลอดๆ
เธออยากได้รถสูงๆ เธอบอกว่ามันนั่งสบาย ใหญ่โต ใส่สมบัติได้มากมาย
ลุกลามใหญ่โตไปถึงลูก เผื่อมีลูก บลา บลา บลา
และเธอก็ทราบดีว่าผมเป็นคนใช้รถเป็น 10 ปีแน่นอน
ซื้อทีเดียว ซื้อดีๆไปเลยสิ... (แต่ตูเป็นคนขับนะโว้ย)

เหตุผลของผม (Altis) คือ ...
ผมขับรถเร็ว ผมว่าผมเหมาะกับพื้นฐานรถเก๋งมากกว่า
ผมเชื่อว่า SUV 2.0 ลิตรมันคงสู้เก๋งกลางเครื่องพันแปดไม่ได้ ในแง่ของความคล่องตัว และความสนุกในการขับ
รถขนาด SUV มันน่าจะเหมาะกับเครื่อง 2.4 หรือ 2.5 มากกว่า ซึ่งผมดูค่าตัวมันแล้ว คิดว่ามันเกินตัวไปหน่อย
เธอก็บอกว่า งั้นขับช้าๆลงสิ... เล่นเอาผมเถียงไม่ออกเลย (เธอขับ 90 ก็ถือว่าเร็วสุดในชีวิตแล้ว)

- ผมไม่ห่วงเรื่องค่าซ่อมบำรุงกับค่าน้ำมันเท่าไหร่ ชีวิตส่วนใหญ่อยู่ในเมือง
- ผมขับเร็ว แต่ไม่เกิน 140 ผมชอบความคล่องตัว กับอัตราเร่งแซงมากกว่า
- ไม่เอา XV แน่ๆครับ ตอนประกาศลดราคา ผมพาแฟนไปดู พอดูภายใน ดูคอนโซล ขอบ๊ายบายครับ

เป็นคุณ คุณจะตามใจตัวเอง หรือตามใจแฟนดีครับ??
Altis หรือ X-Trail ดีหล่ะ??

คุณแค่เชื่อ แต่ยังไม่ลองครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
SUV-PPV เลยครับ ขับ140สบายๆ เมื่อก่อนความคิดผมมีแต่เก๋ง แต่ตอนหลังมา ขอSUV/PPVเท่านั้น
ด้วยเหตุผลความอเนกประสงค์ในการใช้งาน ขับลุยได้ แถม กทม น้ำท่วมขัง ลุยดีไม่ต้องกลัวเหมือนเก๋งนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

Altis <<<< HRV>>>CX5,Xtrial
ถ้าคนละครึ่งทางก็ HRV ถ้าฝ่ายซ้ายก็ altis ถ้าฝ่ายขวาก็ Xtrial

แต่ถ้าขับรถเร็ว น่าจะไปลอง Cx5 นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมเลือก Altis แหละครับ

เลือกSUV เพิ่มเงินโดยไม่จำเป็นอะไรเลย