ผู้เขียน หัวข้อ: // ใหญ่จริงมั้ย ? ลองเปรียบเทียบขนาดและมิติ SUZUKI CIAZ กับรถคันอื่นๆ //  (อ่าน 25691 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กำลังเป็นที่สนใจอยู่ไม่น้อยเลยทีเดียวครับสำหรับ Suzuki Ciaz
เพื่อให้กระจ่างขึ้น เรามาเปรียบเทียบตัวเลขขนาดและมิติ
กับรถคันอื่นๆในตลาดดูกันครับ ว่าจะใหญ่จริงอย่างที่ว่ากันมั้ย ?

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
Almeraที่ว่าใหญ่แล้วยังแพ้ ส่วนAmazeปล่อยเขาไปครับ ;D ;D ;D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
สรุปว่า มาในฐานะ B C   Segment ตัวประมาณ Civic  :o :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2015, 22:19:32 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
บางมิติใหญ่กว่า C-Segment ด้วย
 :o :o
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ iceice99

ถ้าได้เครื่อง 1.4 เออติก้า มาใส่คงจะแล่มไม่น้อย เอิ้กๆ มันจะใส่กันได้เปล่าหว่า - -

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
จากตัวเลขแสดงว่าใหญ่จริง

แต่...

ทำไมผมลองนั่งแล้ว กลับรู้สึกว่า Almera กว้างนั่งสบายกว่านะ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ meeuwarn

civic แล้วย่อส่วนนิดๆ

แต่ถ้าแพงกว่าอัลมีร่ามากๆ ก็ขายไม่ออก >:(

ออฟไลน์ Harem

มุมด้านข้างงามจริงๆ

แต่...

ทำไมผมลองนั่งแล้ว กลับรู้สึกว่า Almera กว้างนั่งสบายกว่านะ
///////////  ประตู Ciaz มันหนาอยู่ครับ ///// พื้นที่เลยเลยบีบลงหน่อย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

แต่...

นิสสันเค้าเป็นเทพด้านจัดวางที่นั่งครับ  นิสสันทิด้าที่ว่าออกมานานแล้ว ยังนั่งสบายกว่าซีวิค, อัลติส ตัวใหม่เสียอีก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แต่...

นิสสันเค้าเป็นเทพด้านจัดวางที่นั่งครับ  นิสสันทิด้าที่ว่าออกมานานแล้ว ยังนั่งสบายกว่าซีวิค, อัลติส ตัวใหม่เสียอีก

ยกเว้นกระบะนะครับ แคบกว่าคู่แข่งเกือบทุก Gen ! เซ็งงงง 555

ออฟไลน์ H3T

ถ้าได้เครื่อง 1.4 เออติก้า มาใส่คงจะแล่มไม่น้อย เอิ้กๆ มันจะใส่กันได้เปล่าหว่า - -

ตามหลักการใส่เครื่อง K14B ได้อยู่แล้วครับ แต่ในไทย Ciaz มาในโครงการ Eco car จึงต้องใช้เครื่องจาก Swift แทน

ถ้ากลัวอืดอย่างน้อยก็มีรุ่นเกียร์ธรรมดาให้เลือก
 หรือถ้าไม่พอ ก็วางเครื่อง K14B turbo 136 แรงม้า 220 nm จาก S cross ในจีนไปเลย

หนาขนาดนี้ ได้ข่าวว่า 6 ลำโพง แดมป์ทั้งคัน จริงเปล่าครับ ประตูใหญ่น้ำหนักดีมากครับ  เปิดได้กว้างงมาก เข้าออกดีใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2015, 22:23:02 โดย KIK_BOSE »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ตันเกือบเท่า CIVIC เลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ความยาวช่วงล้อยาวกว่า Altis Gen ที่แล้วเสียอีก
เหลือแต่อัตราเร่ง ถ้าไม่รั้งท้ายกลุ่มคงจะดีมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้าผมซื้อมานี่สงสัยต้องยัด​เทอร์โบสักหน่อย​ล่ะ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Fly to dream

นั่งมาแล้วใหญ่จริงๆครับ เบาะหลังนั่งสบาย แต่เบาะหน้าปีกบีบไปหน่อยนะ มากกว่ารถอย่าเฟียสต้าอีก อยากให้แก้ตรงนี้จริงๆ นอกนั้นโอเค
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณครับ ใหญ่จริงๆเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
จะอืดไหมหนอ

ออฟไลน์ crvela

• Newbie
  • *
เกือบจะ CIVIC แล้ว

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
มันใหญ่มากกกกก

ออฟไลน์ groovy

ใหญ่จริงครับในเซ็กเม้นท์นี้ แต่ไม่รู้เครื่องจะอืดมั๊ย ต้องรอดูผลทดสอบ :D

ออฟไลน์ wa330

ทำชุดkit turbo รุ่นนี้มาขายราคาไม่แพง5-6หมื่นพร้อมกล่องพ่วงน่าจะขายดี

ออฟไลน์ lacked

ขนาดตัวถัง B ค่อนไป C segment เลยนะเนี่ย
อัตราสิ้นเปลืองยังไงก็ต้องดีไม่น้อยกว่ามาตรฐาน ecocar อยู่แล้ว

ออฟไลน์ ozzy750

• Newbie
  • *
จะใหญ่ไปไหนเนี่ย ขายความใหญ่จริงๆ แต่ความหนาของประตูน่าจะมีผลทางด้านการเก็บเสียงรบกวนในห้องโดยสารได้ดีขี้นนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เล็กนะครัช

ออฟไลน์ jumpon77

แต่ว่ามันคงไม่อีดมากนะครับเครีองสวิฟบวกกับเกียร์สหกรณ์เข้าไปครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003