ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี่ NIMH ใน camry hybrid มีพิษไหมครับ?  (อ่าน 2181 ครั้ง)

ออฟไลน์ TitunZ

• Newbie
  • *
แบตเตอรี่ NIMH ใน camry hybrid มีพิษไหมครับ?
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 09:15:15 »
พอดีครอบครัวมีลูกเล็ก เลยจะออกรถcamry hybrid แต่ว่าเวลาแบตเสื่อมจะเปลี่ยนแบตต้องเสียค่าใช้จ่ายกำจัดขยะมีพิษให้toyota เลยสงสัยว่าไอพิษจากแบตเตอรี่ NiMH (ที่เสื่อมแล้ว)จะรั่วเข้ามาในห้องโดยสารหรือเปล่าครับ  เพราะว่าแบตมีส่วนประกอบจาก nikkel oxyhydroxide ซึ่งมีพิษเป็นระบบทางเดินหายใจ
ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: แบตเตอรี่ NIMH ใน camry hybrid มีพิษไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 11:48:45 »
ผมว่าแบตเป็นระบบปิด ไม่น่าจะมีอะไรร้ายแรงมั๊งครับ สิ่งที่น่าห่วงกว่าคือ "ราคา" ของแบตมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: แบตเตอรี่ NIMH ใน camry hybrid มีพิษไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 12:52:35 »
ที่ได้ยินมามันเป็นระบบปิดนะครับ
เคยมีข่าวแบตจมน้ำอยู่ 2 ปี ยังทำอะไรมันไม่ได้เลย
เอากลับมาใช้ได้เฉย

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:07:00 »
ถ้าพิจารณาถึง heavy metal toxicity หรือพิษของโลหะหนักนั้นมีแน่นอนครับ เพราะการใช้งานจริง แบตต้องมีความร้อน เกิดการระเหยคลายความร้อน แต่ด้วยส่วนประกอบของรถอีกหลายๆส่วนท่ี่ส่งผลต่อสุขภาพมากกว่านะครับ เช่น สีของโครเมียม ลายไม่สังเคราะห์ พลาสติกลดต้นทุนและไอระเหยเช่น PVC PPB ฟิล์มปรอทที่เสื่อมสภาพหรือไม่ได้มาตรฐาน กลิ่นของพรมผ้ายางสังเคราะห์ พวกนี้สัมผัส สูดดมและอยู่ในห้องโดยสารและเข้าสู่ร่างกายมากกว่าครับ จึงแนะนำให้พิจารณาปัจจัยตรงนี้มากกว่าแบตเตอรี่ไฟฟ้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2015, 14:09:02 โดย sedan lover »

ออฟไลน์ TitunZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 18:52:11 »
จองเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ