ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ f30 แล้วกลิ่นเข้ามาในรถไหมครับ  (อ่าน 5350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Onelove7

• Jr. Member
  • **
ใครใช้ f30 แล้วกลิ่นเข้ามาในรถไหมครับ ผมปรับ a  m ก็มีกลิ่นเข้ามาเหมือนเดิมครับ มีท่านใดเป็นบ้างป่าวครับ

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
Re: ใครใช้ f30 แล้วกลิ่นเข้ามาในรถไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 09:31:13 »
ไม่เป็นนะครับ ผมตั้งไว้ที่ m ครับ

F30 นี่ปัญหาเรื่องแอร์เยอะจริงๆ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: ใครใช้ f30 แล้วกลิ่นเข้ามาในรถไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 10:56:40 »
ลองตั้งอุณหภูมิให้ต่ำๆ ไว้ครับซัก 20 องศาเผื่อจะดีขึ้นครับ เพราะจากที่เคยสอบถามมาแอร์ BMW จะทำความลมเย็นไว้ที่ 16 องศาแล้วนำมาผสมกับลมร้อน ซึ่งถ้าเราเปิดอุณหภูมิสูงๆ อากาศข้างนอกจะเข้ามาเยอะทำให้มีกลิ่นเข้ามาด้วย ตอนผมฟังเทคนิคอธิบายผมนี่รักระบบแอร์แคมรี่คันเก่าขึ้นมาทันทีเลย

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 10:57:21 »
เป็นครับ แต่ไมไ่ด้ตลอดเวลา ใครมีวิธีแก้ไขบ้างมั้ยครับที่เป็นแล้วหาย

เอาเข้าศูนย์บอกปกติดี เทสไม่เจออะครับ

ปล. ปกติเปิด 20-22 องศาอยู่แล้วด้วยอะคับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:42:00 »
ไม่เป็นนะครับ ผมตั้งไว้ที่ m ครับ

F30 นี่ปัญหาเรื่องแอร์เยอะจริงๆ

ของผมลองปรับ ทั้ง M กับ A  ก็ได้กลิ่นเข้ามาเหมือนเดิมครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:43:07 »
ลองตั้งอุณหภูมิให้ต่ำๆ ไว้ครับซัก 20 องศาเผื่อจะดีขึ้นครับ เพราะจากที่เคยสอบถามมาแอร์ BMW จะทำความลมเย็นไว้ที่ 16 องศาแล้วนำมาผสมกับลมร้อน ซึ่งถ้าเราเปิดอุณหภูมิสูงๆ อากาศข้างนอกจะเข้ามาเยอะทำให้มีกลิ่นเข้ามาด้วย ตอนผมฟังเทคนิคอธิบายผมนี่รักระบบแอร์แคมรี่คันเก่าขึ้นมาทันทีเลย

เดี๋ยวจะลองตั้งดูครับ แบบนี้ก็มีด้วยผมนี่เพิ่งรู้เลยครับ ยังไงขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:44:03 »
เป็นครับ แต่ไมไ่ด้ตลอดเวลา ใครมีวิธีแก้ไขบ้างมั้ยครับที่เป็นแล้วหาย

เอาเข้าศูนย์บอกปกติดี เทสไม่เจออะครับ

ปล. ปกติเปิด 20-22 องศาอยู่แล้วด้วยอะคับ

ของผมเป็นทุกครั้งที่ผ่านโรงฆ่าหมูเลยครับ คือได้กลิ่นทุกครั้ง เลย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:53:25 »
จากที่ได้เคยคุยกับช่างนะครับ

ระบบแอร์ของ BM จะไม่ได้ปิดสนิท 100% ในการที่จะกันอากาศจากข้างนอกเข้ารถ จะประมาณ 95% (เขาบอกเพื่อความปลอดภัย และเป็นระบบจากเมืองนอก set มา) แม้เราจะกดเป็น M แล้ว ก็ไม่ได้ปิดสนิท เวลาผ่านจุดที่มีกลิ่นฉุนมากๆ ก็จะเข้ามาได้มากกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอนครับ

ส่วนตัวเห็นเป็นทุกคันครับ อาจจะลองทดสอบดูได้ โดยการจ่อตูดรถเมล์ รับรองเจอเกือบทุกคันแหละ หากเป็น accord คันเก่าผม จะไม่เป็น ก็ไม่รู้ทำไม และคัน E34 คันเก่า ก็เป็นนะครับ กลิ่นเข้ามาตลอด แก้ไม่หาย เลยชินแล้ว เข้าใจว่าเป็นระบบของ BM
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:18:16 »
อ่ออ..

ผมมักได้กลิ่นเวลาสิบล้อมาเทียบข้าง นิแหละครับ สรุปเราก็ทำอะไรกะมันไม่ได้สินะครับ

ยังดีผมขับในเมืองดมควันรถให้ดูติดดินบ้าง ของจขกทผ่านโรงฆ่าหมูคงน้ำตาไหลทุกวัน

ออฟไลน์ Bonds_

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:58:21 »
ของผมไม่เป็นนะครับ ปกติจะตั้งไว้ที่ M แต่เวลาวิ่งผ่านที่กลิ่นฉุนๆมีเล็ดลอดเข้ามาทุกครั้ง ฟังท่านอื่นก็เจอเหมือนกันแสดงว่าน่าจะเป็นระบบปกติของ bmw เค้ารึป่าวนะ

ออฟไลน์ elevenseven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 13:37:00 »

ผมนี่เห็นด้วยเลยครับ 555

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 15:07:42 »
จากที่ได้เคยคุยกับช่างนะครับ

ระบบแอร์ของ BM จะไม่ได้ปิดสนิท 100% ในการที่จะกันอากาศจากข้างนอกเข้ารถ จะประมาณ 95% (เขาบอกเพื่อความปลอดภัย และเป็นระบบจากเมืองนอก set มา) แม้เราจะกดเป็น M แล้ว ก็ไม่ได้ปิดสนิท เวลาผ่านจุดที่มีกลิ่นฉุนมากๆ ก็จะเข้ามาได้มากกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอนครับ

ส่วนตัวเห็นเป็นทุกคันครับ อาจจะลองทดสอบดูได้ โดยการจ่อตูดรถเมล์ รับรองเจอเกือบทุกคันแหละ หากเป็น accord คันเก่าผม จะไม่เป็น ก็ไม่รู้ทำไม และคัน E34 คันเก่า ก็เป็นนะครับ กลิ่นเข้ามาตลอด แก้ไม่หาย เลยชินแล้ว เข้าใจว่าเป็นระบบของ BM

555 สุดท้ายก็ได้คำตอบเสียที ว่าทำไมมีกลิ่นเข้ารถ ... ขอบคุณครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 15:43:20 »
บีเอ็ม เบนซ์ หรือรถหลายๆ รุ่นของยุโรป

ต่อให้ปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้า บางครั้งก็จะแอบเปิดอยู่ดีครับ

มันมีเซนเซอร์ตรวจวัดปริมาณออกซิเจนของอากาศในห้องโดยสาร

บางจังหว่ะ ก็จะเปิดให้อากาศภายนอกเข้ามาไหลเวียน

ป้องกันไม่ให้ไหลตาย หรือเป็นสาเหตุให้ง่วงนอนครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 20:45:25 »
ผมใช้ Benz กับ Audi ก็เป็นเหมือนกันเวลาผ่านที่ๆกลิ่นแรงๆก็มีได้กลิ่นบ้างครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 22:17:43 »
ไปอ่านเจอมา น่าพอจะเป็นคำอธิบายครับ

......Air In Cars

Flow through ventilation is required by law: when the A/C is set to recirculate, all cars still exchange some outside air to maintain adequate oxygen in the vehicle interior....

จาก..http://www.air-purifier-power.com/car-air-purifier.html

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 11:51:53 »
รถผมมีบ้างนะครับ แต่น้อยครั้งมาก ที่เคยเจอคือจอดรถติดไฟแดงใต้ตะแกรงท่อระบายน้ำ บนถนน วูบเดียว กลิ่นเข้ามาเลย
แต่ที่รถผมเจอปัญหา จริง ๆ น่าจะเป็นกลิ่นเหม็นเปรี้ยว ซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นกลิ่นสะสมจากท่อแอร์ หรือว่ากลิ่นปลาหมึกตัวเอง
แต่กลิ่นเปรี้ยวที่ว่านี่ จะได้กลิ่นช่วงเริ่มสตาร์ทรถใหม่ ๆ พอขับ ๆ ไปกลิ่นจะค่อย ๆ หายไป (น่าจะจมูกชินกลิ่น)

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 20:55:27 »
พี่มนถูกต้องนะค้าบบ
เป็นกฎหมายในยุโรปที่บังคับให้รถทุกคันไม่สามารถปิดอากาศจากภายนอก. 100%
ต้องมีอากาศเข้ามาบ้างเพื่อป้องกันการไหลตายในรถน่ะครับ
รถยุโรปถึงปิดอากาศข้างนอกเข้า เวลาจอดติดไฟแดงท้ายรถเมล์ ถึงมีกลิ่นเข้ารถอยู่ดีครับ
M power Thailand
M5 e60 V10