ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้กล้องติดรถรุ่นไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 6433 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
ใช้กล้องติดรถรุ่นไหนกันบ้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:05:28 »
มีใครใช้กล้องติดรถบ้างครับ...

พอดีกำลังมองๆ อยู่ อยากได้แบบถ่ายกลางคืนชัดหน่อย แต่ราคาไม่แพงมาก (สมเหตุสมผล)

ท่านใด ใช้รุ่นไหน แนะนำเข้ามาหน่อยครับ

ปล.ขอแบบประสบการณ์ตรงนะครับ ไม่เอาโฆษณา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ใช้กล้องติดรถรุ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:14:44 »
ผมเคยสั่งจากจีนแบบที่มากับกระจกมองหลังเลย มีจอเล็กๆในกระจก ดูไม่เกะกะ กลมกลืนดีครับ
ในบ้านเราก็เห็นขายกัน 2-3พัน
พวกรุ่นเล็กๆแปะกระจก ไม่กี่ร้อย เห็นเพื่อนๆติดกัน ผ่านไปสัก 2-3เดือน แล้วชอบแกะออกแล้วทิ้งไว้ตามช่องเก็บของในรถก็ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ใช้กล้องติดรถรุ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:16:36 »
Worldtech ครับ ของผมรุ่นล่างสุดเลย DVR700H

ถ่ายกลางวันพอได้ แต่มุมกล้องแคบไปหน่อย ผมซื้อมาราคา 1,100 เอง แถมเมม 16GB
ถ่ายกลางคืนมองไม่เห็นป้ายทะเบียน
แต่พอจะบอกเล่าเรื่องราวได้

ตัวนี้ไม่มีแบตในตัว เสียบถ่ายตลอด ใช้มา 7-8 เดือนล่ะครับ จอดตากแดดตลอด อึดใช้ได้

คุณภาพก็ตามราคาอะครับ จำได้ว่ามีอีกรุ่น 2,600 ได้มั๊ง ชัดกว่ามาก ปีหน้าจะลองดู

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:17:32 »
เพิ่งซื้อมา R300 ค่อนข้างผิดหวังกับราคาที่ซื้อมาคือ 1800 ครับ ฟังก์ชั่นเยอะ มี 2 กล้องหน้า-หลัง มีGPS มีG-senser แต่...กล้องไม่ Full HD จริงครับ เซ็งเลยครับ เพราะถ้าเปิดกล้องหน้าหรือหลังรายละเอียดสูงสุดมันแค่ 480P ถ้าเปิดสองกล้องรายละเอียดแค่ HD ธรรมดา  720P แค่นั้นครับ ถ่ายกลางคืนไม่มีดปรแกรมช่วงเร่งแสงหรือไฟ LED หรืออินฟาเรดช่วย ใช้แค่ไฟจากไฟหน้ารถ นอกนั้นมืดตึ๊บครับ ดีแค่ฟังก์ชั่นมันเยอะเฉยๆ

คงต้องไปใช้ต่อไปแหละครับเพิ่งซื้อมาทำไงได้ รถเพื่อนผมใช้ G1W  เห็นไฟล์ละแจ่มขั้นเทพครับ ผมนี่โทษตัวเองเลยไม่ได้สึกษาดีๆก่อนซื้อ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:44:33 »
ราคาไม่เกิน 1500-1700 ต้องรุ่น G1W ครับ...ต้องของแท้นะครับ ของก๊อปมันจะไม่มี WDR
กลางวันชัดเจน กลางคืนปานกลาง มองเห็นป้ายทะเบียนครับ
ผมใช้มา 6 เดือนล่ะ แจ่มครับ มีแฮงก์บ้างประมาณ 2 ครั้ง แค่จิ้มรูมหัศจรรย์(Reset)
วิ่งทั้งวันสบายครับ...จอดตากแดดมา 4-5 เดือนยังไม่พังคร้าบ ;D

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 13:22:20 »
ของผมใช้ Besta CR-S01
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ anglo_vj

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 13:44:03 »
ราคาไม่เกิน 1500-1700 ต้องรุ่น G1W ครับ...ต้องของแท้นะครับ ของก๊อปมันจะไม่มี WDR
กลางวันชัดเจน กลางคืนปานกลาง มองเห็นป้ายทะเบียนครับ
ผมใช้มา 6 เดือนล่ะ แจ่มครับ มีแฮงก์บ้างประมาณ 2 ครั้ง แค่จิ้มรูมหัศจรรย์(Reset)
วิ่งทั้งวันสบายครับ...จอดตากแดดมา 4-5 เดือนยังไม่พังคร้าบ ;D

จริงๆ ผมก็มองๆ รุ่น G1W นี้เหมือนกันครับ เห็นในกระแสมาดี ราคาไม่แพง

แต่ปัญหาคือ จะดูยังไงว่า แท้ หรือ เทียม ละ?

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 13:48:42 »

จริงๆ ผมก็มองๆ รุ่น G1W นี้เหมือนกันครับ เห็นในกระแสมาดี ราคาไม่แพง

แต่ปัญหาคือ จะดูยังไงว่า แท้ หรือ เทียม ละ?

ขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ด้วยคนครับผม
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 13:59:56 »
ใช้ Transcend Drive Pro 200 มาระยะนึงแล้ว พอใจกับคุณภาพพอสมควร ราคาพอรับได้ 4500 แถม mem16gb ประกัน 2ปี กลางวันชัดดี กลางคืนผมว่าชัดระดับกลุ่มเดียวกับ garmin GDR35 ข้อด้อยน่าจะเรื่อง wifi และน้ำหนัก เพราะเจอตัวดูดกระจกหลุด ห้อยมา 2-3ครั้ง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 14:02:34 »

ขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ด้วยคนครับผม

ถูกและคุณภาพที่ผู้ใช้งานพึงพอใจ  ก็ตัวนี้ครับ  ด้านลบน้อย..

ผม ทั้ง 3 คัน  ผมใช้ ตัวถูก  c 600  ทั้งสามคัน  ตัวละ 700  ตัวแรกใช้มาปีเศษ  ตัวที่สอง เก้าเดือน  ตัวสุดท้าย  เดือนเดียว  ....3 ตัว  เป็น 3 เวอร์ชั่น  ปลอมไม่ปลอมไม่รู้   กลางวันชัดใช้ได้  กลางคืนไม่เคยใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 16:54:44 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Fat Pig

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 14:09:28 »
ผมใช้ Vico vacation 2 ครับ กลางวันดีมาก กลางคืนชัดใช้ได้ เห็นป้ายทะเบียน ที่สำคัญ คือปรับแสงเร็วมาก เช่น ขับเข้าห้างฯ หรือที่จอดรถ กล้องปรับแสงเร็วมากครับ

ไม่มี wifi ไม่เมม แถม GPS บอกพิกัดเป็นอุปกรณ์เสริม

ออฟไลน์ Arte三六九

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 14:45:36 »

ลองอ่านดูเปรียบเทียบนะครับ
http://www.oknation.net/blog/carcamera/2014/05/18/entry-1

ผมก็สนใจอยู่ครับ แต่ไม่ทราบจะหาซื้อ'ของแท้'จากหน้าร้านเลยได้แถวไหนดี พันธุ์ทิพย์พลาซ่าจะมีขายไหมนะครับ มีใครพอแนะนำร้านได้ไหมครับ ร้านขายของปลอมเยอะมากอยู่
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ JoSSar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 15:51:52 »
แนะนำรุ่นนี้ครับ G1W  ครับ
คุณภาพดีมากถ้าเทียบกับราคา 1500 บาท
-กลางวันชัดมาก Fill HD
-กลางคืนชัด มี WDR  เห็นหมด ที่สำคัญที่สุด เห็นป้ายทะเบียน แบบชัดๆ

***แต่  ระวังของปลอมน่ะครับ ถ้าได้ของแท้ใช้ดีมาก ทน ยาวนาน คุ้มเงินแน่นอน***

หมายเหตุ
-G1W เป็นรุ่น หรือรูปแบบเทคโนโลยีของกล้อง ซึ่งมีหลายยี่ห้อมาก เลือกดีแระกัน ส่วนตัวใช้
Morestech G1W  ซื้อจาก LZD 1500 บ. ซ้อม Micro SD card 16G นอกใส่เองอีก 200 บ.
"คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ"
               !!!

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 15:53:28 »
ของผมใช้แบบฝังอยู่ในกระจกมองหลังครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 17:06:58 »
ใช้ Transcend Drive Pro 200 มาระยะนึงแล้ว พอใจกับคุณภาพพอสมควร ราคาพอรับได้ 4500 แถม mem16gb ประกัน 2ปี กลางวันชัดดี กลางคืนผมว่าชัดระดับกลุ่มเดียวกับ garmin GDR35 ข้อด้อยน่าจะเรื่อง wifi และน้ำหนัก เพราะเจอตัวดูดกระจกหลุด ห้อยมา 2-3ครั้ง

+1 ครับ ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน ราคาเท่ากัน แถมเมม 16 ประกัน 2 ปี เหมือนกัน แต่ของผมติดตั้งเข้ากับไฟรถเลย ไม่ต้องเสียบที่เขี่ยบุหรี่ จากที่ใช้มา ชัดทั้งกลางวันกลางคืน ส่วน Wifi ต้องใช้ร่วมกับแอพ Drive Pro จะสามารถโหลดคลิปได้ เป็นคลิปละ 1 นาที Full HD แล้วที่ชอบสุดๆ คือ Emergency Record จะวัดผ่านแรง G ที่เกิดขึ้น และคลิปนั้นจะไม่ลบจนกว่าเราจะเข้าไปลบเองในแอพ แต่ฟังก์ชั่นนี้มัน Sensitive เกิน บางทีแค่ขึ้นลูกระนาดแรงๆ หรือกระแทกกับทางขึ้นลานจอดรถนิดหน่อย ก็ Emergency แล้ว 555

ปล. ที่ติดกระจกผมใช้เป็นเทป 3M ที่แถมมาในกล่องเลย ไม่มีหลุดครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 17:12:53 »
เมื่อก่อนใช้จีนแดง ราคาไม่ถึงพัน ไม่เวิร์คเลยครับ

ตอนนี้ใช้ตัวนี้อยู่ ผมสั่งจากอเมซอนแล้วหิ้วมาจากเมกา

คุณภาพสมราคาครับ ถูกใจใช่เลยทั้งกลางวันกลางคืน

ไว้ว่างๆ จะรีวิวให้ดูครับ

E-PRANCE® Mini 0801 Original Ambarella A2S60
http://www.amazon.com/gp/product/B00F2GMX1Q/ref=ox_sc_act_title_3?ie=UTF8&psc=1&smid=A3I7NVQYVTT49L

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 18:56:47 »
ของแท้จะระบุว่าใช้ชิพเซ็ทเบอร์อะไรครับ
ต้องเป็น Novatek NT96650 และเซ็นเซอร์รับภาพ Aptina AR0330 คู่นี้จะแมทกันพอดี
ของแท้ต้องมีฟังก์ชั่น WDR ซึ่งตัวนี้แหละทำให้ภาพคมชัดครับ ของปลอมจะไม่มีครับ
G1W เป็น OEM มีการจัดจำหน่ายมาหลายยี่ห้อ ทั้ง morestech, thaidvrs, Groovy และอื่นๆ อีกหลายเจ้า
ฉะนั้นถ้าเป็นโรงงานเดียวกันรุ่นนี้จะมีหลายยี่ห้อครับที่เป็นของแท้
ต้องเลือกเจ้านิดหนึ่งถ้าจะซื้อแนะนำให้เป็นเจ้าที่มีความน่าเชื่อถือ ขายมานานครับ
ผมซื้อกับ lazada เป็นของ morestech พร้อมเมม 16G ช่วงลดเพิ่มอีก 10% จ่ายไป 17XX บาทครับ
และสั่งให้น้องชายกับน้องที่ทำงานเจ้าเดียวกันนี้ไม่มีปัญหาครับ
ถ้าคิดไม่ออกเข้าเวป 2 เจ้าแรกที่ผมลงไว้ได้เลยครับ...น่าเชื่อถือครับ
ปล.ไม่ได้มีส่วนได้อะไรกับผู้จัดจำหน่ายที่กล่าวมานะครับ...มาแชร์ข้อมูลเพื่อให้หลายๆ ท่านได้ทราบ
 :D

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 20:28:59 »
พึ่งติด g1w มาอาทิตย์กว่าๆ กลางวันชัดมาก กลางคืนเห็นทะเบียนคันหน้า noise เยอะแอบเหมือนกัน แต่ดูรู้เรื่อง

ของผมสั่งจาก thaidvrs เพราะเห็นว่า feedback ดีใช้ได้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 22:56:54 »
Transcend DrivePro 200 เหมือนกันครับ
มีอะไรไม่ดีบ้าง ก็คงเป็นเรื่อง G-Sensor ที่ไวเกิน หลั่งไว เอ้ย จับไวมาก สะดุดสายไฟก็บันทึกละ ผมปิดไปละ

MicroSD ที่แถม เป็นเกรด MLC ด้วย ความทนทานจะดีกว่าปกติครับ
อย่างน้อยๆ จะได้ราวๆ 1,000 ลูป ของ 16 GB (ประมาณ 28 ไฟล์ x 5 นาที) ก็ราวๆ 2,400 ชม. ครับ คุ้มมาก
กลางคืนชัด เจอฝนก็ยังไหว ละสามารถซิงค์ไว-ไฟ กับสมาร์ทโฟนที่ลงแอพได้เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 23:17:36 »

sj4000 คับ,,,

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:40:02 »
ผมใช้GWมาเกือบจะปีแล้วครับ ยังเก็บภาพได้โอเคอยู่(แต่ช่วงหลังๆนี่เสียงหายแฮะ)
กล้องตัวนี้จะมีการบูสแสงเพิ่มน้อยซ์จะมาเยอะหน่อยแต่ก็แลกกับการที่ภาพสว่างขึ้น
กลางวันหายห่วงกลางคืนพอพึ่งพาได้ถ้ารถคันหน้าไม่ห่างมากเกินไป
ส่วนการดูของดีไม่ดีนั้นมีวิธีดูเบื้องต้นแบบง่ายๆก่อนนะครับ
-หน้าเลนส์จะมีกระบอกสีเงินล้อมชิ้นเลนส์อยู่ ตัวดีเลนส์ข้างในจะยื่นออกมาพอดีๆกับขอบของกระบอกสีเงิน
 ส่วนตัวไม่ดีนั้นหน้าเลนส์จะผลุบเข้าไปข้างในค่อนข้างมาก(ประมาณ2มม)
-เมื่อเปิดเครื่อง สแตนบาย ที่หน้าจอจะมีคำว่า WDR ที่บ้านบนของจอ

คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ ผมซื้อให้เพื่อนๆให้ญาติๆมาซักสิบตัวได้แล้ว ยังไม่เจอปัญหาเลยซักตัวเดียว
แต่ตอนนี้มีรุ่นใหม่ที่น่าสนใจขึ้นไปอีก เป็นตัว G50 ครับ เลนส์กว้างขั้น การจัดการน้อยซ์ดีขึ้น
ราคาสูงขึ้นนิดหน่อย แต่ข้อที่ด้อยกว่าG1Wน่าจะเป็นเรื่องขาจุ๊บติดกระจกที่ดูไม่แข็งแรงเท่าG1Wครับ

ออฟไลน์ Fat Pig

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 09:43:30 »

sj4000 คับ,,,

ผมเคยลองแระ กลางวันแจ่มมาก แต่กลางคืนไม่ค่อยไหวครับ แต่ดีกว่ากล้องจีน การปรับแสง จากที่แจ่งไปที่ร่ม ยังช้าอยู่ครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 13:56:26 »
ผมใช้ vico marcus 1 ครับ ภาพชัดดี GPS ซื้อเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 23:44:53 »
Wolfeye รุ่นล่างสุด ซื้อมา 490 ครับ ยังไม่ได้ติดหน้ารถจริงๆก็เอามายึดกับหมวกจักรยานซะแล้ว
ไม่ผิดหวังเลย

เพราะไม่ได้หวังคุณภาพมันอยู่แล้ว -_-