ผู้เขียน หัวข้อ: ---คนที่ใช้ easy pass แล้วชอบยื่นมือออกมานอกรถทำไมไม่ติดไว้ที่กระจกครับ--  (อ่าน 14464 ครั้ง)

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
ใช้ v kool แต่ไม่อยากเจาะรู เลยเอาออกมาโบก

เตรียมพร้อมก่อนเข้าด่านให้เรียบร้อยไม่มีปัญหาครับ ไหลตามไปได้ตลอด

ที่มีปัญหาส่วนมาก มาหาเครื่อง easy pass ที่หน้าช่อง และหยิบออกมาช้า ทำให้เคลื่อนรถเลยจุดที่อ่าน

อยากให้ทำตัวอ่านอีกจุดข้างป้อม จะได้สะดวก กรณีที่ตัวอ่านด้านบนไม่อ่าน จะได้หยิบออกมาแตะกับด้านข้าง ไม่ต้องรอเจ้าหน้าที่ มาเอาไปแตะในป้อม

ออฟไลน์ Dr.Jones

:o :o

อันนี้ขอถามเพิ่มเติมนะครับ สงสัยมานานแล้ว แต่ไม่กล้าตั้งถาม

คือเพื่อนๆที่ใช้ Easy Pass เวลาขับเข้าช่อง "A" แล้วตามรถเก่าๆ ถ้าจะให้พูดก็คือรถกระบะ ทะเบียน ตจว

กล้าขับตามกระชั้นชิดไหม ??? ข้าพเจ้าไม่กล้า เพราะส่วนนึง แต่ไม่ใช่ทุกคัน จะเป็น "รถไม่มี EP แล้วไม่รู้" หลงเข้าไป

ไม่ได้เจตนาดูถูกรถนะครับ ถามประสบการณ์
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ CookiE

เอาจากตัวผมเองนะครับ

ที่บ้านอยู่กัน 2 คน แต่มีรถหลายคัน ไอครั้นจะมาซื้อติดทุกคนก็ไม่ไหว ต้องมาคอยเติมเงินหลายบัตร

เลยใช้แค่ 2 บัตร และใช้วิธีแปะกับกระจกเวลาจะเข้าช่อง easypass

แต่รู้ไหม ตั้งแต่ใช้มาผมไม่ผ่านแค่ครั้งเดียว และวันนั้นทุกคนที่ผ่านช่องนั้นไม่มีใครผ่านเลย เพราะเครื่องมันเอ๋อเอง เนื่องจากมีเสียงตัดเงิน แต่ไม้กั้นดันไม่เปิด ทั้งที่ปกติช่องนั้นผ่านได้ทุกวัน

อีกประการ ผมไม่อยากเอาอะไรมาติดที่กระจกครับ มันเกะกะลูกตาอ่ะ

ออฟไลน์ WTF

แสดงว่ายังไม่เคยโดน อย่าพึ่งไปต่อว่าคนอื่นครับ ผมว่าไม่มีใครอยากจะถอยหรอกครับ รถมาเร็วๆกันทั้งนั้น   บางทีมันไม่ยก แบบไม่รู้สาเหตุ  เจ้าหน้าที่ก็จะให้ถอย  บางคนก็จะเข้าใจว่าติดในรถไม่ผ่าน ลองถอดมายื่นนอกรถดู ที่น่าจะว่า คือรถที่ไม่ติด easy pass แต่มาแทรก ขวางช่องทางมากกว่า

ใช่ผมเองก็เคย ปกติก็ผ่านมาทุกวัน บางวันไม่ผ่านเฉย ก็ต้องยื่นออกมานอกรถ ก็ผ่านนะ(มือต้องนิ่งๆ พาดมือไว้กับประตูรถ) สังเกตุเองว่ามักเป็นช่วงแดดแรงๆ ฟิลม์หน้าอาจจะสะท้อนแสงมากเกินไปก็ได้เลยไม่ผ่าน

ออฟไลน์ golf32

ถึงกรีดฟิล์มเปาะกระจกแต่ถ้าตัวด่านมันแฮงค์ยังไงก็ไม่ผ่านครับ

จริงๆแล้วรถจะถอยไม่ถอยมากนั้นคันถัดมาควรเว้นที่ไว้สักนิดเผื่อคันหน้าไม่ผ่านคนข้างหลังก็ไม่ต้องถอยหลายคันแล้วครับ เกือบทุกด่าน เค้าก็มีเขียว่าเว้นระยะห่าง 5 เมตร แต่คนส่วนใหญ่จะขับจี้คันหน้าตลอด เคยสังเกตุไหมล่ะครับว่าบางครั้งถ้าเราจี้คันหน้ามากๆจะมีเสียงติ๊ด ไม้ยกแต่เงินคงเหือไม่ตรงกับของเรา?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมติดกับกระจกรถครับ มีสองคันก็ติดสองคัน
ยกเว้นว่าไปธุระในรถเพื่อน ผมก็ถอดติดมือไป เวลาจะใช้ก็แค่เอาตัวมันแปะบนกระจก
จิมมี่ก็ไม่ได้ติดกระจกครับ เพราะทดสอบรถสับเวียนกันหลายคัน แต่ผมเห็นมันแค่เอาตัว EasyPass มายกๆไม่ต้องแปะกระจกก็ผ่านได้

อาจจะเป็นเพราะผมไม่เคยเจอรถติดฟิล์ม V-Kool น่ะ

ส่วนด่านเอ๋อเอง ผมเจอประมาณ 4-5 ครั้งแล้วตั้งแต่ใช้ EasyPass มา และมันเอ๋อจริง ไม่ใช่ผมเอ๋อ เพราะผมก็ติดไว้ที่กระจก
กลับจากสุวรรณภูมิ ด่านแรกผ่านฉลุย ด่าน 40 บาท เอ๋อซะอย่างนั้น

เคยเจอด่านเอ๋อใส่แบบนี้รอบนึง เบนซ์ CLS คันหลังบีบแตรยังกับผมไปฆ่าพ่อเขามา ผมเลยชู EasyPass ให้เห็นโบกๆว่ามันมีปัญหา
เปิดไฟฉุกเฉินจะขอถอย แม่งก็บีบแตรค้างยาวใส่ผมอีก ผมเลยลงจากรถเดินไปบอกเขาดีๆว่าด่านมันเสีย มึงถอยให้กูออกดิแล้ว
กูให้มึงลองเองบ้าง เอามั้ย . ผมเดินกลับรถเสร็จปิดประตู เจ้าหน้าที่เพิ่งเดินมา โบกให้ผมถอย คราวนี้ CLS ยอมถอยเปลี่ยนด่าน
แต่โดยดี แล้วจะบอกเลยว่าออกจากด่านไปก็ไม่จบ แต่ไม่ต้องเล่าต่อหรอก

ของบางอย่าง คนจะขาดความมั่นใจ เพราะเขาเคยเจอความผิดพลาดแบบนี้มาครับ ผมเลือกที่จะเข้าใจและไม่โกรธไม่เคืองใคร
ถ้ามันจะช้าไปสัก 4-5 วินาที หรือต่อให้ 10 วินาที ผมก็เลือกที่จะเฉย เพราะวิธีอื่นที่มี ผมเสียเวลามากกว่า

ถ้าผมจะเกลียดจริงๆก็มีแค่พวกที่เปิดมาลงเลน EasyPass แล้วไปตัดหน้าชิงคิวคนอื่นเข้าซองจ่ายตังค์นั่นแหละครับ
แต่ก็คิดซะว่า คนมันคงนึกว่าเปิดได้อีกเลน เลยได้แต่เคืองมันอยู่ในรถ ถามว่าให้ลงไปด่าเอามั้ย ก็คงไม่เอา เดี๋ยวไปๆมาๆ
เป็นคนอ่านเว็บเรา เรื่องจะยาว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ dazetos

ผมเองก็ติดที่กระจก เคยไม่ผ่าน 2 ครั้ง
ด่านเดิม ช่องเดิม ช่วงเวลาเดิม ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม ระบบคงรวน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ

แต่ผมเองก็เคยไม่ผ่านนะ 2-3ครั้ง งงเหมือนกัน ระบบมันยังกระจอกอยู่มั้ง

เชื่อว่าหลายๆคนคงเคยเป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

เอารถอีกคันป้าย ตจว มาเข้าช่อง Easy pass เจ้าหน้าที่ไล่ใหญ่เลย พอเราเข้าไป ปี๊ป ผ่าน แลดูเงิบ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jaammaii

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/TwinCotton/

อยากให้ทำตัวอ่านอีกจุดข้างป้อม จะได้สะดวก กรณีที่ตัวอ่านด้านบนไม่อ่าน จะได้หยิบออกมาแตะกับด้านข้าง ไม่ต้องรอเจ้าหน้าที่ มาเอาไปแตะในป้อม

+1 ผมเห็นด้วยนะ น่าจะเป็นการแก้ปัญหาได้ดีกว่าให้รถถอยเข้า-ออกเพื่อหาสัญญาณใหม่