ผู้เขียน หัวข้อ: ---คนที่ใช้ easy pass แล้วชอบยื่นมือออกมานอกรถทำไมไม่ติดไว้ที่กระจกครับ--  (อ่าน 14463 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ตามนั้นเลย ทำไมเวลาเข้าด่านต้องเปิดกระจก ยื่นมือมานอกรถ
ทำไมไม่ติดไว้ที่กระจกรถเลย ถ้าจะบอกว่าติดฟิลม์ V-kool ก็น่าจะเจาะช่อง
ให้สัญญาณมันผ่านได้ เพราะการยื่นมือออกมาแบบนี้ หลายทีทำให้ไม้กั้นมันไม่ยกขึ้น
แล้วคนที่เค้าติดแบบปกติที่ต่อท้ายก็ต้องซวยไปด้วย
เสียเวลาถอยรถกันยาวเลย ทั้งๆที่คนอื่นๆที่เค้าติด easy pass ก็เพื่อความรวดเร็ว
เวลาผ่านด่าน แต่เพราะเจอคนประเภทนี้เลยกลายเป็นว่าลำบากกว่าเดิมอีก
ขอเถอะครับ ติดไว้ที่กระจกเหมือนคนอื่นๆเถอะ บางทีทำรถติดยาวเลย
บางคันต้องถอยเปลี่ยนเลนส์ เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุอีกครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รถบางคันฟิลม์มันดีเกินไปมั๊งครับ

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้้น easypass บางทีมันก็เอ๋อได้เหมือนกัน ผมยังโดนบ้างในบางครั้ง

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมเห็นเวลามีปัญหาพนักงานในด่านก็แนะนำให้เอาออกมาโบกเนี่ยแหละ เจ้าของรถส่วนนึงเลยคิดว่าเป็นวิธีการแก้ปัญหาที่ถูกต้องมั้ง เลยโบกก่อนเข้าซะเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่ติดกับกระจกนะ แต่ใช้วิธียื่นไปที่กระจกหน้าตรงจุดไข่ปลา เพราะใช้รถสลับกันไม่อยากแปะไว้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
แสดงว่ายังไม่เคยโดน อย่าพึ่งไปต่อว่าคนอื่นครับ ผมว่าไม่มีใครอยากจะถอยหรอกครับ รถมาเร็วๆกันทั้งนั้น   บางทีมันไม่ยก แบบไม่รู้สาเหตุ  เจ้าหน้าที่ก็จะให้ถอย  บางคนก็จะเข้าใจว่าติดในรถไม่ผ่าน ลองถอดมายื่นนอกรถดู ที่น่าจะว่า คือรถที่ไม่ติด easy pass แต่มาแทรก ขวางช่องทางมากกว่า

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
น่าจะเป็น แบบว่า อันเดียวแต่ ใช้หลายคัน

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
คือถ้าติดในรถแล้วไม่ผ่าน เอาออกมาโบกข้างนอกนี่พอเข้าใจครับ
แต่ส่วนใหญ่ที่เจอคือยื่นมาโบกตั้งแต่ก่อนเข้าด่านแล้วก็เรียบร้อย
ไม่ผ่านถอยกันยาวๆไป
ของผมติดไว้ตรงกระจกมองหลังผมใช้ตั้งแต่เค้าเปิดตัวใหม่ๆเลย
หลายปีแล้ว ยังไม่เคยไม่ผ่านเลยครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ผมเองครับที่เอาออกมาโบก เพราะว่าบางทีเปลี่ยนรถขับแล้วคับนึงผ่านสบาย อีกคันนึงบางทีมืดไปก็ไม่ผ่าน ผมเลยเลือกชัวร์ด้วยการเอาออกมาโบก อย่างน้อยจะได้ไม่ต้องเสียเวลาลองก่อนครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมโบกมี2เคสครับ

1.เอาอีซี่พาสจากคันที่ใช้ประจำมาใช้กับนถคันอื่นที่ไม่ได้กรีดฟิลมไว้หรือไม่ชัวรว่าฟิลมผ่านมั้ย
ไม่อยากหน้าแตกต้องถอยก็เลยโบกเพื่อความชัวร์

2. เวลาฝนตก ระบบปัดฝนอัตโนมัติมันทำงาน แล้วมักมีผลต่ออีซี่พาสผมอ่ะ
เจอหลายทีละฝนตกที่ปัดทำงานขับเข้าช่องแล้วมันไม่เจอ

บางด่านที่ใช้ประจำเช่นตรงช่องนนทรี ผมโบกเลยทุกครั้ง
เพราะมักจะมีปัญหากับด่านนี้ ไม่รู้ทำไมเปนกันประจำ เวลาระบบรวน
มันไม่เจอเลย และเป็นปัญหา แค่ด่านเดียวด้วย
ด่านอื่นๆไม่เจอปัญหานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 18:40:46 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ของผมวางไว้ตรงกลางคอนโซลหน้า ก็ผ่านปกติทุกด้านครับ ส่วนที่ไม่ติดกระจกนั้น คุณพ่อท่านห้าม ท่านบอกว่า "ติดกระจกนานๆมันร้อน เดี๋ยวละลาย 5555" ผมนี่งงเลย :D :D :D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมก็ใช้วิธีโบกเอาครับ ชัวร์สุด

เคยติดที่หน้ากระจกและค่อยๆขับผ่าน ระบบดันไม่อ่านซะงั้น ดีที่ยังเป็นช่วงตี 3 ไม่มีรถตามหลัง เลยถอยหลังเพื่อให้เครื่องอ่านอีกรอบ ไม่งั้นคงได้โกลาหลแน่ๆ

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
ผมติดไว้กระจกหน้า ไม่ผ่านครับ แล้วก็ต้องเอาออกมา ทุกที

ตอนนี้มันพังไปละครับ กะว่าจะไปเปลี่ยนตัวใหม่ เผื่อมันจะแรงขึ้นกว่าเดิม

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
ผมแปลกใจอันนี้มากกว่า กดรีโมทล็อคประตู แล้วชี้รีโมทไปที่รถ  คงนึกว่าเป็นรีโมททีวี
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมแปลกใจอันนี้มากกว่า กดรีโมทล็อคประตู แล้วชี้รีโมทไปที่รถ  คงนึกว่าเป็นรีโมททีวี

รถรุ่นเก่าเวลาล็อครถต้องทำแบบนี้จริงๆนะครับ ด้านหน้ารีโมทมีหลอด IR เหมือนรีโมททีวีเป๊ะ ถ้าไม่หันด้านหลอดเข้าหารถกดให้ตายมันก็ไม่ล็อคครับ บางคนเลยชินกับการกดรีโมทแบบชี้ไปที่รถครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมยื่นออกมานอกรถทุกครั้งครับ
ชัวร์กว่าการติดไว้ในรถอีกครับ
สาเหตุที่ยื่นออกมานอกรถ
1.รถผมติด V-Kool VK30 ครับ ถึงจะเจาะก็มีผ่านบ้างไม่ผ่านบ้าง
2.ผมใช้รถคนเดียวหลายคันครับต้องมีการย้ายไปมาเลยเลือกเปิดออกมาโบก
ชัวร์ที่สุดแล้วครับเปิดทุกครั้ง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kohcomsci

• **
ผมจะยื่นแค่เวลาไม่ผ่านครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไรมันเป็นบางช่อง บางด่าน แต่ส่วนมากก็จะตัดได้หมดเป็นบางด่านต้องถอดเอาออกมาโบกกันเลยทีเดียว  :-\

ออฟไลน์ yod artstu

V-Kool ทุกคัน ไม่ผ่านครับ และไม่ชอบเจาะช่องฟิล์ม
มี EasyPass อันเดียว รถ 4 คัน หงาย EasyPass  (เอาด้านโลโก้คว่ำ)
ผ่านทุกครั้ง ไม่เคยติดครับ ต้องหงายให้ถูกด้าน
: )

ออฟไลน์ localgame

Easy Pass บางอันมันเอ๋อไม่เจอกับตัวเองไม่รู้หรอกครับ ส่วนตัวของผมคิดว่าสัญญานแรงผ่านทุกคัน แต่เจอของเพื่อนติดกระจกก็ไม่ผ่านยื่นออกมาข้างนอกก็ต้องลุ้นบ้างว่ามันจะผ่านหรือเปล่า

onnonn

• บุคคลทั่วไป

รถรุ่นเก่าเวลาล็อครถต้องทำแบบนี้จริงๆนะครับ ด้านหน้ารีโมทมีหลอด IR เหมือนรีโมททีวีเป๊ะ ถ้าไม่หันด้านหลอดเข้าหารถกดให้ตายมันก็ไม่ล็อคครับ บางคนเลยชินกับการกดรีโมทแบบชี้ไปที่รถครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ Arado_kung ครับ รถรุ่นเก่าๆ ประมาณใกล้ๆ 20 ปีละ อย่างบ้านผมมี Audi A6 C4 ปี 97 ตัวสุดท้าย ต้องทำอย่างนี้ครับ เพราะมันใช้คลื่นวิทยุ ซึ่งตัวรับมันเป็นแบบฝังมันไม่ค่อยจะดีแล้ว ที่ทำท่านั้นเพราะมันไม่ติดจริงๆ มันความเคยชินครับ เห็นคนทำก็อย่าไปแขวะเค้าเลยครับ อยากให้มองแง่บวกสักนิดนึง หลายคนก็มีความสุขกับรถรุ่นเก่านะครับ

ออฟไลน์ mick

ที่เจอเลวๆ มัวแต่หา easy pass จนรถไหลถอยมา โดยไม่ได้เข้าเกียร์ถอย  2-3 เมตรจะชนรถผม ต้องถอยหนี บีบแตรค้างแล้ว ยังถอยมา จนท้ายผมแทบจะชนคันหลังแล้ว ถ้ามาชนจริง ลงมวยแน่ๆครับ พวกเอาแต่ได้

ออฟไลน์ FyGI

บางวันเอาคันที่ไม่มี easy pass ออกมาใช้

แต่ดึงเอา easy pass มาด้วย

ก็ต้องทำอย่าง จขกท. ว่าครับ

ออฟไลน์ Hot Hatch

• **
รถผมติดที่กระจกทุกคัน ผ่านเกือบหมดครับ

เว้น Volvo V60 ที่บางด่านผ่าน บางด่านไม่ผ่านครับ 

บางทียก Easy pass ขึ้นมาโบกยังไม่ผ่านเลยครับ (เส้นกาญจนา ด่านเทพารักษ์ขาขึ้น)

นั่นคือสาเหตุที่ต้องยื่น Easy Pass ออกมานอกรถครับ

ออฟไลน์ Koong

คงไม่มีใครอยากให้มันเป็นเช่นนั้น   
ทุกคนๆก็ คงเคยทำผิดพลาดกันมาทั้งนั้น อาจจะไม่ได้ตั้งใจ  หรือเผลอเรอ
ใช้รถใช้ถนนร่วมกัน  อภัยกันได้ก็อภัยให้กัน 
บางทีเร่งรีบ เกินไปก็เครียดเปล่าๆ

ออฟไลน์ capton

รถผมติดvkool ทุกคัน ไม่ผ่านซักคัน ก็ทำแบบนี้แหละครับ กลัวรถเยอะๆแล้วทำคันหลังเสียเวลา
ที่ผมแปลกใจมากกว่าคือ บางคัน เข้าช่อง easy pass แล้วไปเบียดเข้าช่องจ่ายเงิน อันนั้นเครื่องเสีย หรือว่ายอดเงินในบัตรหมดครับ สงสัย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ใช้ V-Kool เหมือนกัน มีรถสองคัน ก็ซื้อ Easy Pass สองตัว
เจาะช่องฟิล์มขนาดเท่ากับตัว Easy Pass ผ่านฉลุยถ้าด่านไม่ได้มีปัญหาซะเอง

ผมว่าก็ช่วยๆ กันก็ดีครับ ลงทุนไม่ได้แพงอะไร ของต้องใช้อยู่แล้ว
บางคันยื่นออกมาโบกมันก็ไม่ผ่านจริงจริงนะ ถอยกันยาว สงสารคนอื่นครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
เรื่องเข้าด่านแล้ว easypass. ไม่อ่านผมพอเข้าใจนะครับ
แล้ว่ที่รำคาญมากกว่าคือ มักจะมีพวกโง่ๆทีีไม่มีeasypass ดันเข้าช่อง easypass
หร่อเวลารถติดๆมาเข้าช่อง easypass แล้วค่อยไปเบียดแทรกชาวบ้านเค้าด้านหน้า
อยากจะลงจากรถไปหวดสักที
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ 0%

มีรถหลายคัน สัปดาห์นึงเปลี่ยน 3-4 คัน ไม่ซ้ำกัน

อีกอย่างเวลาแปะ แล้วเอาออก ไม่ได้นะ กาวติว ดึงฟิลม์ติดลอกออกมาอีก ทีนี้งานออกอีก ใช้ยื่นๆเอา ก็ไม่มีพลาด

ออฟไลน์ PAN

พูดถึง easy pass เคยไม่ติดประมาณ 3 ครั้งได้ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ต้องถอยแล้วเข้าช่องอื่น เกรงใจคันข้างหลัง :-\

ออฟไลน์ No Trespassing

เรื่องเข้าด่านแล้ว easypass. ไม่อ่านผมพอเข้าใจนะครับ
แล้ว่ที่รำคาญมากกว่าคือ มักจะมีพวกโง่ๆทีีไม่มีeasypass ดันเข้าช่อง easypass
หร่อเวลารถติดๆมาเข้าช่อง easypass แล้วค่อยไปเบียดแทรกชาวบ้านเค้าด้านหน้า
อยากจะลงจากรถไปหวดสักที

เห็นด้วยครับ

เคยเจอตรงด่านพระรามเก้าฝั่งที่มุ่งหน้าไปรามอินทรา (ด่าน 25 บาท) อยู่หักออกเฉยๆ เลยบีบแตรแช่ยาว ยังมีการหันมามองหน้า

ถ้าผมเป็ฯกระบะ หรือ หกล้อใหญ่ จะล่อให้ตูดหายยันประตูหลังเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

สรุปต้องแก้ที่ระบบ Easy pass.
ให้มันจับสัญญาณได้ 100%
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0