โพลล์

สองพี่น้องให้ใครวินครับ

Mazda2 1.5 Skyactiv-D
13 (39.4%)
Mazda3 2.0 Skyactiv-G
20 (60.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 33

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องความสนุกในการขับขี่ล้วนๆ Mazda2 1.5D vs Mazda 2.0G ให้ใครวินครับ  (อ่าน 4191 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
งานนี้ในความเห็นพี่ๆให้ใครวินครับ ;)
ปัจจุบันผมขับMazda3อยู่และพอใจกะมันมาก :D
เลยสงสัยว่าถ้าเป็นMazda2 ที่ตัวเล็กกว่าแรงบิดเยอะกว่าจะสู้Mazda3 ที่มีเครื่องเบนซินความจุสูงกว่าได้มั้ย
เรื่องช่วงล่างด้วย
Mazda2 ตัวเบากว่าแต่ยังไม่ใช่อิสระ4ล้อ จะสู้ Mazda3 ที่ตัวใหญ่กว่าและเป็นช่วงล่างอิสระได้มั้ย?
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยขับ M3 แต่ขับ M2 Skyactiv-D ตัวล่างอยู่
ตัวรถก็ดีสมราคาครับ แต่ผมว่า M3 น่าจะดีกว่าในการเดินทางไกลนะ
ผมคิดง่าย ๆ อย่างนี้ครับ ในเมื่อเป็นยี่ห้อเดียวกันที่ เจตนาเซ็ทรถให้เหมือนกัน ผมว่า M3 น่าจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 16:38:17 โดย chettaphong »

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ผมขับมาแล้วทั้งสองรุ่น..
ผมเลือก MZ3 2.0 ครับ..

เพราะ 1.5 Diesel ไม่ได้แรงอย่างที่คิดเท่าไหร่..   
2.0 ยังรู้สึกดึงดีกว่าครับ ถ้าเทียบกันสองตัวนี้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
ลองแล้วทั้งสองรุ่น ชอบ m2 มากกว่าครับ รู้สึกมันลงตัวกว่าในความรู้สึกผมครับ

ออฟไลน์ ozzy750

• Newbie
  • *
ยังไม่ได้ลองทั้ง 2 รุ่น ไม่มีเวลาไปลองซะที แต่ตามความเห็น MZ2 น่าจะได้ต้นที่เหมือนดึงกว่า แต่ปลาย MZ3 น่าจะไปไกลและนิ่งกว่า เพราะซีซีสูงกว่า

ออฟไลน์ Newhang

ผมขับมาทั้ง2คัน ผมให้ mazda2 ขับสนุกกว่า แต่ไม่มาก แต่ผมให้2สนุกกว่า

ที่น่าตกใจ ผมขับ2 ได้ 14ปลายๆกิโลลิตร แต่3 ผมขับได้8-9กิโลลิตร มันช่างต่างกันมาก

แต่3สวยกว่าในทุกมิติ และมากด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยขับ 2D แต่ยังไงฟิลเบนซินสนุกกว่าอยู่แล้วครับ

นี่เล่น 2.0 เทียบกับ 1.5 รุ่นพี่กินใสๆเลย

ออฟไลน์ Terng

ทดลองขับมาแล้วทั้งสองรุ่น ผมขอเลือก M3 2.0 ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ diow_1991

เคยทดลองขับมาแล้วทั้งสองรุ่น
ถ้าขับในเมืองรถติดๆ เร่งๆเบรคๆ ผมว่ามาสด้า2 สนุกกว่าแรงบิดมารอบต้นช่วยได้
แต่ถ้าทางตรงยาวๆ ออกต่างจังหวัด มาสด้า3 สนุกกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ห่างจากพี่สามมาเกือบปี และยังไม่ได้ลองสอง ถ้าลองจะมาโหวตครับ

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
ทำให้คิดไปถึง CX3 ว่าตกลงจะเอายังไง ผมคิดว่า 2.0G วิ่งกว่าเยอะครับ 1.5D ได้แค่ประหยัด

ออฟไลน์ john

เห็นด้วยนะครับว่าในเมืองรถติดนี่ 2 น่าสนใจกว่า
แต่ถ้าวิ่งระยะไกล ทางโล่ง 3 น่าสนใจกว่า
ที่ถูกใจคือ 2 รุ่นท๊อปแต่งภายในสวยมาก  ;D

ออฟไลน์ H.

ทำให้คิดไปถึง CX3 ว่าตกลงจะเอายังไง ผมคิดว่า 2.0G วิ่งกว่าเยอะครับ 1.5D ได้แค่ประหยัด
ผมว่าตัว CX3 น่าจะได้ดีเซล รถใหญ่กว่า แรงบิดน่าจะเป้นที่ต้องการมากกว่าแรงม้า ซึ่งก็หมายถึงกินมากกว่าด้วย
H.