ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการยกเลิกใบเคลมประกันชั้นหนึ่งเพื่อให้มีประวัติดี  (อ่าน 3054 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
รถผมทำประกันชั้นหนึ่งกับบริษัทเดิมต่อเนื่องเป็นปีที่สอง วันนึงได้ถอยรถไปชนเสากันชนหลังสีถลอกเป็นรอยเล็กน้อยและไม่มีคู่กรณี ผมเรียกประกันมาเคลม ใบเคลมเลยระบุว่าผมผิด ต่อมารถโดนชนตูดที่รอยเดิมเป๊ะ มีรอยสีถลอกเพิ่มอีกเล็กน้อย แจ้งประกันมาอีกและคู่กรณียอมรับผิด ครั้งนี้ใบเคลมระบุผมเป็นฝ่ายถูก รบกวนสอบถามผู้รู้ว่าผมสามารถยกเลิกใบเคลมแรกที่ระบุว่าผมผิดได้ไหมครับจะได้ประวัติดีเพื่อส่วนลดทำประกันปีต่อไป เพราะคิดว่าไหนๆประกันสามารถซ่อมให้โดยไปเรียกค่าซ่อมจากประกันคู่กรณีได้อยู่แล้วน่าจะวิน วินทั้งผมและบริษัทประกันนะ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
ที่ผมเคยทำมาถ้ายังไม่เอาไปซ่อมก็ยังไม่ได้ลงประวัตินะ ได้ส่วนลดประวัติดีเหมือนเดิม ยังไงรอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ใช่ครับ ถ้าเราไม่เอาเข้าซ่อมก็ไม่มีประวัติครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
ใช่ครับ ถ้าเราไม่เอาเข้าซ่อมก็ไม่มีประวัติครับ
แต่ของผมปีแรกแจ้งเคลมไว้แต่ไม่เอาเข้าซ่อม ปรากฏว่าในใบเสนอราคาปีที่สองของบริษัทกลับมีประวัติเคยแจ้งเคลม พอโทรไปถามกลับบอกว่าบริษัทไม่ได้ยกเลิกเพราะมูลค่าซ่อมไม่ถึง 7000 บ.ถือว่าประวัติยังดีอยู่ได้ส่วนลดปีต่อไปอยู่แล้ว ผมก็งงๆ แสดงว่าถึงแจ้งเคลมแต่ซ่อมไม่มากก็ถือเป็นประวัติดีซะงั้น

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
แต่ของผมปีแรกแจ้งเคลมไว้แต่ไม่เอาเข้าซ่อม ปรากฏว่าในใบเสนอราคาปีที่สองของบริษัทกลับมีประวัติเคยแจ้งเคลม พอโทรไปถามกลับบอกว่าบริษัทไม่ได้ยกเลิกเพราะมูลค่าซ่อมไม่ถึง 7000 บ.ถือว่าประวัติยังดีอยู่ได้ส่วนลดปีต่อไปอยู่แล้ว ผมก็งงๆ แสดงว่าถึงแจ้งเคลมแต่ซ่อมไม่มากก็ถือเป็นประวัติดีซะงั้น
เคลมน้อยประกันก็ไม่ยกเลิกสว่วนลดใช่ครับ แต่ถ้าเราไม่เอาเข้าซ่อมจะถือว่าเราเคลมไม่ได้เพราะไม่ได้เกิดค่าใช้จ่ายจริงนี่ครับ
BMW 750E M SPORT