ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ City 2014 มาแล้วเจอปัญหาแบบผมบ้างครับ เสียงอะไรก็ไม่รู้ เต็มไปหมด  (อ่าน 19839 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ใครใช้ City 2014 มาแล้วเจอปัญหาแบบผมบ้างครับ เสียงอะไรก็ไม่รู้ เต็มไปหมด
เหมือนกับว่า รถมันประกอบไม่ค่อยแน่น เซ็งเป็ด ทุกวันนี้เวลาขับไม่เป็นสุขเลย ได้ยินแต่เสียงโน่นนี่นั่นเต็มไปหมด

1. เวลาขับที่ความเร็ว 100+ กระจกมองข้างซ้าย มันสั่น กระพือๆ เวลามองเลยกลายเป็นภาพมัวๆเลย
2. เสียงดังจาก แถวๆ เสาหน้าฝั่งขวา เวลาขับไปแล้วเอามือกดแรงๆ จะไม่ได้ยินเสียง
3. เสียงดังจากแถวๆเครื่องเสียงตรงขอบข้างบน เวลาเอามือกดไปแรงๆ กดๆปล่อยๆ ได้ยินเสียงชัดเจนเลย เวลารถวิ่งลำคาญมาก
4. เสียงดังจากข้างหลังรถ ตรงแถวๆเข็มขัดหลังซ้าย เวลาขับผ่านเส้นขวางที่มีหลายๆเส้นเป็นคลื่น ที่ก่อนจะถึงเข้าโค้ง ได้ยินชัดเจนมากๆ ดังสุดๆ
5. เวลาออกจากรถ กดปุ่มล็อครถที่มือจับประตู บางทีกดไม่ติด ต้องกดซ้ำรอบที่ 2 เป็นค่อนข้างบ่อย (ปกติใช้ Vios G Limited ติดทุกครั้ง 100%)
6. พวงมาลัย หมุนเร็วๆ จะมีเสียงดัง

แปลกใจว่า ทำไมปัญหามันเยอะถึงขนาดนี้ เซ็งมาก ออกมาตั้งแต่วันแรกก็เจอปัญหาซะละ
ก่อนส่งรถจากโรงงาน Honda มา ไม่มีการเช็คก่อนเลยหรอหนิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2015, 02:57:22 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ I-PULSE

ผมก็ดังครับ ดังจากกระจกหน้าด้านคนขับ
ดังจากเสากลางด้านคนนั่ง
ดังจี๊ดๆๆๆๆๆ จะดังมากเมื่อผ่านทางขรุขระ
ดังจนน่ารำคาญ
เป็นตั้งแต่วันแรก ขับมา ห้าเดือน เดียวรอหกเดือนจะเข้าไปเคลมดู

ผมก็ดังครับ ดังจากกระจกหน้าด้านคนขับ
ดังจากเสากลางด้านคนนั่ง
ดังจี๊ดๆๆๆๆๆ จะดังมากเมื่อผ่านทางขรุขระ
ดังจนน่ารำคาญ
เป็นตั้งแต่วันแรก ขับมา ห้าเดือน เดียวรอหกเดือนจะเข้าไปเคลมดู

ไม่รู้ว่า เป็นทุกคัน หรือ เป็นบางคัน งานประกอบชุ่ยมาก

งานประกอบแย่จริงๆแหล่ะครับ งานประกอบภายนอกช่องไฟของแต่ละส่วนมีปัญหาแต่มันแค่ไม่สวยไม่เนี้ยบก็พอทน แต่เสียงดังภายในนี่รับไม่ได้จริงๆ
ผมว่าเป็นกันพอสมควรเรื่องเสียงดังในรถเพราะมีบางคนบ่นในเ็บบอรดอยู่ครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Accord G9 ก็ดังครับ ดังเหมือนรถผ่านการใช้งานมาประมาณ 8 -10 ปีเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
บริโอ้ของแฟน ก็ดังตรงเสาเอที่เดีวกับคุณ ผมเอาซิลิโคนอัดเข้าไปก็หาย ทั้งที่รถยังไม่ถึงสองปีเลยน่ะ
--เคยได้ยินอยู่บ่อยๆครับ เรื่องงานประกอบภายในของฮอนด้าที่ไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่

ออฟไลน์ renew

ใช้ honda คันแรกหรือเปล่าครั้บ
  อยากบอกว่าหน้าตาที่โดดเด่น มันก็ต้องมีจุดด้อยมาแทนกัน
ผมก็ใช้ honda ป้ายแดงคันที่ 2 เริ่มปรับตัวให้ยอมรับในบางจุด
ใด้บ้าง
   ลองหาศูนย์ดีๆเข้าไปคุยดูครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ฮอนด้า ไทยแลนด์  รถออกแบบสวย อ๊อฟชั่นดี
แต่ จะขึ้นชื่อ เรื่องงานประกอบ กับการเก็บเสียงครับ

อย่าว่าแต่ซี้ตี้เลย    แอคคอร์ด  เห็นบ่นกันเพียบ เรื่องเก็บเสียง กับเสียงก๊อกแก๊กๆ

ออฟไลน์ Teera

อย่าว่าผมกวนน๊ะ. เปิดวิยุดังๆครับ !!!
ผมแบ่งเป็น2ปัญหา เรื่องสวิตกดไม่ติด กับกระจกกระพือ ไปเคลมครับ
เรื่องเสียง หายาก และหายยาก ต้องจู้จี้ไม่ยอมกับศูนย์ คุณอาจเสียเวลา ต้องทิ้งรถไว้ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ปล่อยๆ ไปบ้างเถอะครับ
แคมรี่ผมขับๆอยู่ บุประตูเสา A ร่วงมาเฉยเลย แปะกลับมันก็ร่วงอีก ต้องใช้กาว 2 หน้า ติดกลับไป
ไอ้เสียงก๊อกๆแก๊กๆ ออดๆแอดๆ มีอยู่โดยท่วนทั่ว แต่ผมก็รับมันได้

ยกเว้นถ้าไม่ไหว ห่วยแตกจริงๆก็ด่าเถอะครับ ผมก็ด่าหลายรอบ ไม่ใช่คำก็เจ้าตลาด 2 คำก็เจ้าตลาด
ทำรถออกมาขายไม่ใช่บาท 2 บาท ถ้าห่วยมาก ก็ด่าไปครับ อันไหนปล่อยได้ก็ปล่อย จะได้ทีความสุขกับการใช้ชีวิต
ไม่งั้นเครียดตาย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nut_K

ของผมมีเสียงจากเสา a ฝั่งซ้ายตอนออกมาใหม่ๆ แต่ตอนนี้เสียงหายไปแล้วครับ

ออฟไลน์ john

เท่าที่ทราบนี่น่าจะปกตินะครับ เพราะเห็นคนบ่นหลายคนว่าเสียงมันเยอะ

ออฟไลน์ tap-mzr

ผมก็เป็นครับ

คิดว่าว่างๆ สงกรานต์ จะถอดมาอัดฟองน้ำให้แน่นๆ ไปเลยตรงเสาเอ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ใช้ honda คันแรกหรือเปล่าครั้บ
  อยากบอกว่าหน้าตาที่โดดเด่น มันก็ต้องมีจุดด้อยมาแทนกัน
ผมก็ใช้ honda ป้ายแดงคันที่ 2 เริ่มปรับตัวให้ยอมรับในบางจุด
ใด้บ้าง
   ลองหาศูนย์ดีๆเข้าไปคุยดูครับ

Honda คันที่ 5 ของบ้านแล้วครับ ^_^ คันอื่นๆ ใช้มาประมาณ 3-4 ปีถึงจะเป็น
แต่ไม่คิดว่า Honda City จะเจอตั้งแต่ออกป้ายแดงวันแรก แจ็คพอดจริงๆ

ปัญหาเจอ 2รุ่น
Jazz GE เจอปัญหา เวลาขับทางขรุขระ หรือเวลารถบิดตัว มีเสียงพลาสติกเสียดสีรอบคันเลย
Accord G8 มีเสียงดังจากลิ้นชักผู้โดยสารด้านหน้า , เสียงจากหลังรถ แถวๆลำโพง

อยากทราบว่า BMW , Benz , Volvo จะมีปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
Jazz Ge ของผมนี่งานประกอบดังดีทุกอย่างแผงประตูฝั่งผู้โดยสารด้านหน้า ด้านหลัง พลาสติกเสียดกันอย่างว่าครับ ยกเว้นเครื่องเสียงที่ดังแบบแห้งๆไม่ค่อยจะเสนาะหูเท่าไหร่ การเก็บเสียงสู้รถกระบะที่ใช้มา 12 ปีที่บ้านยังไม่ได้เลย  :'(  ต้องยอมรับสภาพครับเพราะเรามันอยากได้เอนกประสงค์ดีจริง

ออฟไลน์ YAmodels

ลองใช้เทปสองหน้า3Mแปะช่วยมั้ยครับ อาจจะพอช่วยได้
ชิ้นเสาเอแกะไม่ยากเท่าไหร่ ดึงยางขอบประตูตรงเอาเอลงจะเห็นช่อง
ออกแรงแงะนิดนึงครอบเสาเอก็หลุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

อยากทราบว่า BMW , Benz , Volvo จะมีปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ

มีครับ ไปอ่านในคลับดู E-Class ดังก๊อกๆ แก๊กๆ ก็มี
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ panu017

• Newbie
  • *
Jazz GK ผมก็เป็นดังหลายจุด ยิ่งตอนเจอถนนไม่เรียบ งานประกอบก็ไม่ได้เรื่อง

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
City 2012  ก็ดังเยอะจากหลายจุด จนเซ็งในตอนแรก ส่วนตอนนี้ทำใจกับมันสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
นี้มันปี 2015 ปัญหาพวกนี้น่าจะแก้ให้หายได้แล้วนะครับ

ออ พวกพลาสติดพวกนี้ผมสังเกตุตอนเที่ยวเหนืออากาศหนาวบนดอย ทางขรุขระยังไงก็ไม่มีเสียง

พอกลับบ้านแค่นั้นแหละเสียงมาเหมือนเดิม คาดว่าน่าจะเกิดจากการที่พลาสติกโดนความร้อนแล้วเปลี่ยนรูปทรงผิดเพี้ยนไป

ออฟไลน์ Rock795

GEของผมก็เป็นตั้งแต่ออกศูนย์วันแรกเลยครับ ยิ่งทางขรุขระเสียงมารอบคันเลยครับ
ทั้งเสาคอนโซล  ตัวยิดเบาะเหมือนจะหลุดออกมาตอนแรกๆโครตรำคาญเลยครับ
แต่ตอนนี้วิธีแก้คือเปิดเพลงไม่ต้องไปสนใจมันครับใช้มาจะ6ปีละยังปกติดีครับ
ผมก็งงเหมือนกันViosตัวแรกของอาใช้มา10ปียังไม่เป็น
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ BoMBkung

• Newbie
  • *
เป็นเหมือนกันครับ ดังจากกรอบเสาเอ คอนโซลหน้าเหมือนประกอบชุดเครื่องเสียงไม่แน่น แผงประตูก็ดังสั่นๆ ประตูรถหลังขวาประกอบไม่เรียบร้อย เผยออกมาก  ซื้อตั้งแต่มีนาปีที่แล้ว ดังตั้งแต่วันแรกที่ออกจากศูนย์ เคยส่งกลับไปซ่อมที่เทคนิคบางนา(จากนครพนม) พอเอากลับมาใช้ก็ดังอีก เคยตามเรื่องจนเสียสุขภาพจิต จนตอนนี้ปลงแล้วครับ คิดซะว่ามันเป็นสินค้าชิ้นนึง ขับขี่ได้ ปลอดภัย แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ เหนื่อยปล่อยยวางไปเอง เห้อออออ

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
ดีใจกับท่าน จขกท. ด้วยครับ ท่านได้เข้าถึงHondaอย่างสมบูรณ์แล้ว 555
ของผมตรงไหนที่มันดังก็เอากระดาษพับๆแล้วยัดไปครับหายสนิด

ออฟไลน์ nimnim_thailand

รถที่คอนโซล และแผงประตู เป็นพลาสติกล้วนๆ จะดัง ทุกคันเมื่อใช้งานไปนานๆ  แต่ถ้าเป็นหนังด้วย ในรถแพงๆหน่อย จะไม่ค่อยดึง หรือถ้าดัง ก็ใช้เวลานานกว่า

สังเกตุรถแพงๆ สมัยก่อน ที่หุ้มด้วยหนังทั้งหมด  ผ่านมา 10 ปี จะดังน้อยกว่าพวก รถใหม่ๆ ราคาไม่ถึงล้าน ที่ใช้แค่ 1-2 ปี ก็ดังหลายที่ หาจุดแก้ไม่ค่อยเจอ

สรุปคงต้องทำใจสินะ5555

ออฟไลน์ pongsakorn11

ของผมเป็นเเต่ขอ2 รุ่นSV

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
city2012ของผมโชคดี(หรือยังไม่ถึงเวลา)ไม่มีเสียงก๊อกแก๊กอะไรเลย เพราะเวลาขับรถผมไม่เปิดเพลงเปิดหนัง
เลยได้สังเกตุการเก็บเสียงของรถได้เต็มๆ ใช้มาเกือบ3ปีแล้วก็ยังปกติดีคับ แต่ไม่รู้อนาคตมันจะมีเสียงโผล่มามั้ย
แต่สำหรับ จขกท.ที่เจอกับรถใหม่นี่บอกตรงๆว่าเซ็งแทนคับรถใหม่ๆไม่น่าเจอเรื่องแบบนี้เลย

ผมได้เอาข้อความที่โพสต์อยู่นี้ ไปโพสต์ในกลุ่ม Honda City 2014
ปรากฏว่า เสียงตอบรับดีมากครับ มีคนเป็นปัญหาแบบนี้กันล้นหลามเลย ^_^
ไม่น่าเชื่อว่า จะเกิดขึ้นกับรถจำนวนมากได้ขนาดนี้ แปลกใจจริงๆ

https://www.facebook.com/groups/hondacityclub.group/1566262143634268/?notif_t=group_comment

ออฟไลน์ KinGmO

civic FB ก็เป็นครับ เสียง กร๊อบแกร๊บบนหลังคา เสียงเหมือนคอนโซลหลวม เสียงด้านหลังแบบ จขกท. ครับ
Civic FB 2013