ผู้เขียน หัวข้อ: ยางเบอร์เดียวกันแต่คนละยี่ห้อ+รุ่น สามารถใส่ได้ไหมครับ  (อ่าน 11715 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
พอดีรถเพื่อนผมยางแตกที่2ล้อหน้าครับ ทีนี้มันเลยอยากจะเปลี่ยนยางใหม่เฉพาะ2ล้อหน้าครับ ยางเก่าเป็น Michelin PS3 และจะเปลี่ยน2ล้อหน้าเป็น Bridgestokne GR100 เลยอยากถามเพื่อนๆว่า การเปลี่ยนยางแบบนี้จะมีผลเสียอะไรไหมครับ เพราะเพื่อนผมเองก็ค่อนข้างขับรถเร็วครับ ปล.เพื่อนผมไม่ค่อยปลื้ม PS3 มันบอกไม่ค่อยทน อยากได้ยางที่ทนๆถึกๆ เลยไม่เอาตัวนี้อีกแล้วครับ เลยอยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำยางที่ค่อนข้างเกาะถนนและทนให้หน่อยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนล่วงหน้าครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2015, 23:45:35 โดย Mon8118 »
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Untouchable

อย่าเลยครับอันตราย เปลี่ยนทั้งสี่ล้อเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ายางเก่าอายุยังไม่เยอะ เปลี่ยนแค่ 2 ล้อก็ได้

แต่ถ้าอายุกลางๆ แล้ว ก็ตัดใจเปลี่ยนหมดสี่ล้อก็ดี

ยาง 4 ล้อ ไม่เหมือนกันก็วิ่งได้    ถ้ารู้ limit รถ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนได้ครับ
แต่ต้องเอาไว้คู่กัน
คู่หน้าหรือคู่หลัง

ออฟไลน์ Yangyang

ยิ่งเป็นคนขับรถเร็วยิ่งไม่ควรครับ โดยเฉพาะเมื่อรถเริ่มจะเสียการทรงตัว ลายดอกยางที่ต่างกันอาจมีผลให้ควบคุมรถได้ยากขึ้นครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าไม่ได้ขับเร็วผมก็ใช้แก้ขัดได้ แต่ถ้าขับเร็วๆ อย่าเสี่ยงเลยครับ
ยางแต่ละยี่ห้อ พวกดอกยางก็ไม่เหมือนกัน การเกาะถนนก็ต่างกัน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

สบาย ตามนี้ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ madboy

สบาย ตามนี้ครับ

เอาคู่ใหม่ไว้หน้าก็ไหวอยู่ ใช้ได้สบายครับ  ;D

ออฟไลน์ sukhontha

ขอให้คุณภาพใกล้เคียงกัน เป็นใช้ได้   ยกตัวอย่าง 

ผม...  ใช้ นิตโตะ  เอ็นที 850  ชุดหนึ่ง เทรดแวร์  500 ด้วยซ้ำ    เสียไปเส้นหนึ่ง  เปลี่ยนยกคู่  เป็นคู่หน้า เป็น  อาร์อี 002  หลังยังเป็นคงเดิม  ใช้มาจะสามหมื่นโล  ยังควบคุมรถได้ดีอยู่

อีกคัน  ได้มาเมื่อสามเดือนที่แล้ว   เป็นมิชลิน ....  มีแก้มฉีกเส้นหนึ่ง  เลยเปลี่ยนคู่  เป็น  แอลเอ็ม 704  ก็ดีครับ....

สรุป รถที่จอดที่บ้านสามคัน  มีคันเดียว  ที่ใช้ยางเหมือนกันทั้งสี่เส้น  อีกสองคัน  เป็นคู่....เท่านั้นครับ    หากไม่วิ่งร้อยเจ็ดร้อยแปด ไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ nut25784

ผมว่าสิ่งสำคัญกว่าตามที่เพื่อนๆได้ตอบมาแล้วนั้น คือประเภทของยางและยี่ห้อที่จะเปลี่ยนมากกว่าครับ

ถ้าใจรัก Bridgestone ไป RE003 ไม่ดีกว่าหรือครับ

เดิมใช้ยาง sport มาใช้ Comfort มันจะขับแย่ลงนะ  อันนี้แหละที่แย่กว่าการเปลี่ยนยางไม่เหมือนกันตามที่ถาม ถ้าเป็นคนเท้าหนักนะครับ แต่ถ้าไม่จี้ ไม่ปาด ไม่มุดโค้ง ขับเรื่อยๆ ไม่เร็ว อยากเปลี่ยนทางนุ่มๆ ก็ลองได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2015, 21:17:55 โดย nut25784 »

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนคู่ได้ครับ เข้าศูนย์ ถ่วงล้อ ด้วย ก็ใช้งานไม่มีปัญหาครับ