ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ Audi Q3 บ้างไหมครับ  (อ่าน 8400 ครั้ง)

ออฟไลน์ infinite131

• Newbie
  • *
มีใครใช้ Audi Q3 บ้างไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 14:37:34 »
หลังจากขับรถบนถนนประเทศไทยหลายเส้น ก็ตัดสินใจว่ารถคันต่อไปที่จะซื้อต้องเป็น SUV แบบ AWD หรือ 4WD
ผมเป็นคนไม่ค่อยขับรถยนต์เท่าไหร่ออกต่างจากหวัดเดือนละ 1 ครั้ง เดือนหนึ่งคงขับไม่ถึง 1,000km ส่วนมากก็จะวิ่งความเร็วประมาณ 120 - 130 -140 ไม่เร็วไปกว่านี้
ถ้ารถน้อยจะใช้ก็ครูสคอนโทรล หลังจากดูอยู่หลายคันก็มาติดใจ Audi Q3 2.0 TFSI ทั้งหน้าตา ขนาดรถ เครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน ราคา ตอบโจทย์ทุกข้อที่เราต้องการ
แต่ผมไม่สามารถหาข้อมูลทตัวรถที่เป็นประโยชน์และFeedback จากคนใช้ Audi Q3 ในไทยได้น้อยมากๆ พอเปิดเวบ Audi ประเทศไทยถึงกับเอามือกุมขมับ ถ้าในบอร์ดนี้มีคนใช้ Q3 อยู่รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ

1.อยากจะทราบว่า อัตราเร่งเป็นไงบ้างในจังหวะที่เราเหยียบคันเร่งเผื่อเร่งแซงรถบบรทุกรถสามารถตอบสนองคันเร่งได้ดั่งใจไหม

2.ช่วงล่างของรถเป็นไงบ้าง นิ่มรึป่าว รถโยนตัวมากไหม ในจังหวะที่ต้องหักหลับหรือเบรคสุนัขวิ่งตัดหน้า มอไซด์ปาดหน้า รถคันข้างหน้าเบรดกระทันหัน รถมีการเสียการทรงตัวมากแค่ไหน

3.การเก็บเสียงของตัวรถอยู่ในระดับที่พวกคุณพอใจไหม

4.ตั้งแต่ใช้รถมามีปัญหาซ่อมจุกจิกกวนใจรึป่าว เท่าที่ลองหาข้อมูลเขาบอกว่าถ้าซื้อจากตัวแทน จะเป็นรถที่ถูกจูนและเปลี่ยนชิ้นส่วนบางตัวเผื่อให้เหมาะสมกับประเทศไทย ซึ่งต่างจากกรถเกรย์

5.ไม่ชอบตรงจุดไหนของ Q3

6.มีอู่นอกที่ซ่อม Audi Q3 ได้ไหม เผื่อไว้เป็นทางเลือก

7.ศูนย์บริการเป็นเรื่องที่ผมเป็นห่วงมากที่สุด อีกเช่นกันนอกจากยิ้มหวานๆของท่านผู้บริหารแล้วผมไม่สามารถหา Feedback จาก"เยอร์มันมอเตอร์เวิร์ค"ได้เลย
ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง ผมเข้าใจว่า เยอร์มันมอเตอร์เวิร์ค ก็คือยนตรกิจนั่นเอง มีท่านใดเคยเข้าไปใช้บริการแล้วบ้าง ค่าซ่อม ค่าอะไหล่
ค่าเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะทาง ค่าแรง แพงไหม ช่างมีความสามารถในการแก้ปัญหารถได้ดีไหม มีสต็อกอะไหล่เพียงพอไหม

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: มีใครใช้ Audi Q3 บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 14:53:30 »
ผมไม่ได้ใช้Q3แต่ใช้A8อยู่ครับ เท่าที่ใช้งานมาถึงจะเป็นรถเกรย์วิ่งไป3หมื่นกว่าโลยังไม่เจอปัญหาใดๆ ผมมั่นใจกับที่ๆผมซื้อเพราะเจ้าของก็ใช้AudiมานานและมาคุมงานServiceเองด้วย แถมปลดล็อคตัดวิ่งจอDVDเจ้าของก็ทำให้ผมเอง15นาทีเสร็จโดยไม่มทีปัญหาใดๆ Q3ไม่เคยนั่งแต่น้าชายเคยใช้และพ่อเคยนั่งQ5 ทุกคนบอกว่า2.0TFSIดึงแรงดีมากแต่ช่วงล่างหลังQ5จะค่อนข้างแข็งครับ อู่นอกที่ซ่อมAudiที่รู้จักกันมานานก็อู่A8ของคุณเลิศศักดิ์ที่ออกมาจากยนตรกิจครับ เข้าไปดูได้ในAudiclubthailand ก็ได้ครับ แต่ในนั้นผู้ใช้ส่วนใหญ่จะใช้รุ่นเก่าๆและซ่อมกันเองซะมากกว่า เพื่อนผมก็ซ่อมเองเพราะมันลงทุนซื้อSoftware VAGCOM มาเล่นเองเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ thevkel

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครใช้ Audi Q3 บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 14:28:58 »
ผมก็ไม่ได้ใช้ Q3 แต่ใช้ audi อยู่สองคันครับ (A1 กับ A4) มาช่วยตอบบางข้อ
1. เกียร DSG 7-speed ที่มากับรุ่นนี้ฉลาดมากครับ แรงมาตามเท้าเลย ยิ่งเป็นเครื่องเบนซินนี่ผมว่าแซงสบายครับ  เลงเข้าช่องไหนก็เข้าได้แบบไม่ต้องลุ้นเลย
4. ซ่อมบำรุงตามระยะครับ คิดว่าไม่ต่างกับ BM และ MB เท่าไร ส่วนเรื่องการซื้อกับตัวแทน.....ส่วนตัวผมไม่เชื่อนะครับ แต่ขอไม่คอมเมนท์ตรงนี้ละกันครับ
6. ผมเข้ากับอู่ A8 ทั้งสองคันครับ
7. จากประสบการณ์ ช่างมีความรู้ ช่วงที่อยู่ในประกันดูแลโอเคอยู่ครับ แต่หลังจากนั้นเข้าอู่นอกก็ได้ครับ เรื่องอะไหล่นี่ต้องทำใจครับ ถ้าไม่ใช่เป็นชิ้นที่เสียบ่อยจริงๆทำใจรอ 2+ เดือนได้เลย ทั้งอู่ออดี้หรืออู่นอก/อู่เกรย์ครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 20:02:30 »
ผมชอบทรงของQ3 มากว่า X1 นะครับ ณ เวลานี้ ปัจจุบันนี้นะครับ สวยดูลงตัวดี

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 21:28:44 »
เคยขับสั้นๆ
1.แรงพอสำหรับคนทั่วๆไป spec เคลม 0-100 7.6วิ
2.ขับง่ายมุดสบาย พวงมาลัยเบา
3.รถไม่ย้วยนะครับแข็งพอควร
4.ผมไม่ชอบตรงมันเล็กมากนั่งแล้วอึดอัด ชอบq7มากกว่านุ่มนั่งสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 12:20:27 »
จากที่ผมเคยใช้ Q5 2.0TFSI อยู่พักนึงนะครับ เครื่องแรง ดึงดีมาก แต่เบาะแถว 2 leg room ค่อนข้างแคบ
ช่วงล่างหลังแอบเด้งนิดนึง ถ้านั่งหน้าไม่รู้สึก แต่นั่งหลังรู้สึกแน่ๆครับ
ปัญหาที่เจอมีแค่น้ำมันเครื่องหายครับ