ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าLEDครับ  (อ่าน 4839 ครั้ง)

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าLEDครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 15:01:26 »
ผมสงสัยว่าไฟหน้าLEDนั้นทำไมถึงไม่เหมือนกัน ยกตัวอย่างเช่น ไฟหน้าแคมรี่ไฮบริดกับอัลติสหรือHRVกับCRV  คือมี1ดวงกับ2ดวง ทำไมไม่ทำออกมาเหมือนกันน่าจะลดต้นทุนไปได้เยอะอยู่

-ที่ออกแบบไม่เหมือนกันเพราะความสวยงาม? แล้วแบบไหนจะสว่างกว่ากัน?

ขอบคุณครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าLEDครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 18:19:41 »
จากประสบการณ์นะครับ ผมเคยใช้ทั้ง Xenon และล่าสุดใช้ LED จากโรงงานอยู่

-Xenon มันต้องชาร์จตอนเปิดใหม่ๆครับ เหมือนต้องเบิร์นหลอดนิดนึง 555+ แต่ LED เปิดปุ๊บมาปั๊บเลยครับ
-Xenon ผมสังเกตุว่าโคมจะค่อนข้างร้อนครับ แต่ LED ไม่ได้ร้อนเท่า
-LED สว่างกว่านะในความคิดของผม
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าLEDครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 19:06:00 »
ถ้าหมายถึง หบอดไฟ ต่ำ ไฟสูง ณ ตอนนี้

ผมว่า xenon สว่างกว่าคับแต่ ร้อนกว่าจริง(55Wมั้ง) และ เหมาะกะไฟที่เปิดแช่นิ่งๆ

LED มักทำให้กินไฟแค่ 35-40 w เอง เลยเยนกว่า แต่หลอด LED เปิดปิดไวๆได้

เทคโนโลยี หลอด LED ตอนนี้ ต้อวพึ่งพา heat sink มากๆ ถ้าพื้นที่ติดตั้งไม่มี

พนที่ให้  ติดตั้งheatsink ให้มากพอ

LED สว่างๆทุกวันนนี้  จะแปลงไฟ 12V ไปแถวๆ 40V กระแสลดลงจึงร้อนน้อยกว่าหลอดไส้

แต่แสงที่ให้มีแค่ยางความถี่ ไม่ค่อยไม่ค่อยมีอินฟ่เรด

แต่ xenon ที่จิงแปลวไฟสูงกว่ามากดระแสต่ำแต่ ลักษณะการทำงานแบบพลาสม่า

ปบ่อยแสงหลายความถี่มากกว่า มีอินฟาเรดด้วย เลยร้อนกว่า

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 19:43:05 »
อันนี้เดานิดๆอึงความจริงหน่อยๆนะ มั่วบ้างกืออย่าว่านะ

ที่ถาม1ดวง 2ดวง  xenon or led จากรถที่บอกมาคือ
camry hybrid vs camry vs altis
hrv vs crv
คือ ในนี้มีแค่ camry and hrv ที่เปน led นะ อันที่มันเปน 2ดวง กลมหรือเหลี่ยมนั่นแหละ คาดว่าเนื่องจากความเข้มแสงของ led ยังไม่เข้ามากถ้าให้1ดวงจะเข้มไม่เพียงพอ(ความสว่างในภาษาชาวบ้านนั่นแหละคือๆกัน) คือตอนนี้ led มันยังสว่างได้ไม่มากเท่าแค่นั้นแหละเลยต้องหลายๆดวง
ส่วน camry and altis and crv บางอันเปน ไฟ hid คือหลอดที่มีความเข้าแสงสูง ก้อคือๆกะ xenon นั่นแหละ ความเข้าแสงมันสูง มันก้อสว่าง เพียงพอสุดๆเทียบกะ halogen หลอดใส้ธรรมดาหลอดเดียวเพียงพอที่จะขับและถ้าสองหลอดมันจะร้อนเกินไปต้องใช้พลาสติกทำโคมไฟที่ทนร้อนมากขึ้น ก้อแพงขึ้น สุดท้ายก้อคือมันดูความสว่างพอๆกันต่างกันนิดหน่อย ขึ้นกะการตั้งโคมละมั้ง

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 20:53:42 »
Altis 2014 ก็เป็นled projector เช่นกันครับเฉพาะตัว top กับตัวesport ส่วนcrv  แค่xenon
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 22:08:57 »
55 ครับผมคงสื่อความหมายกว้างไป

เอาตรงๆเลยก็ไฟหน้าของแคมรี่ไฮบริด2ดวงกับอัลติส1ดวงที่เป็น LED เหมือนกัน

อัลติสมาทีหลังเทคโนโลยีเหนือกว่าเลยทำให้เหลือแค่ดวงเดียวได้ ?

ทำไมไม่ยกไฟของแคมรี่ที่มี2ดวงมาใส่อัลติสเลย ?

ในขณะที่นิสสันทั้งนาวาร่าและx-trail ต่างก็เป็นLEDแบบดวงเดียว
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 23:46:11 »
เท่าที่เจอบนถนน

ผมว่า LED Camry สว่างกว่า Altis นะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 00:31:16 »
ต้นทุนสินค้า กับ ความแตกต่างแต่ละรุ่น

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 09:15:45 »
ถ้าหมายถึง หบอดไฟ ต่ำ ไฟสูง ณ ตอนนี้

ผมว่า xenon สว่างกว่าคับแต่ ร้อนกว่าจริง(55Wมั้ง) และ เหมาะกะไฟที่เปิดแช่นิ่งๆ

LED มักทำให้กินไฟแค่ 35-40 w เอง เลยเยนกว่า แต่หลอด LED เปิดปิดไวๆได้

เทคโนโลยี หลอด LED ตอนนี้ ต้อวพึ่งพา heat sink มากๆ ถ้าพื้นที่ติดตั้งไม่มี

พนที่ให้  ติดตั้งheatsink ให้มากพอ

LED สว่างๆทุกวันนนี้  จะแปลงไฟ 12V ไปแถวๆ 40V กระแสลดลงจึงร้อนน้อยกว่าหลอดไส้

แต่แสงที่ให้มีแค่ยางความถี่ ไม่ค่อยไม่ค่อยมีอินฟ่เรด

แต่ xenon ที่จิงแปลวไฟสูงกว่ามากดระแสต่ำแต่ ลักษณะการทำงานแบบพลาสม่า

ปบ่อยแสงหลายความถี่มากกว่า มีอินฟาเรดด้วย เลยร้อนกว่า

Factory Xenon = 35W   มีหลอดเยอะน่าจะทำให้ควบคุมแสงได้ดีกว่า ทำactive high beam ได้ (เดาจากพวก matrix led)