ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการ renovate รถเก่าๆนิดนึงครับ  (อ่าน 6836 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
พอดีผมมีรถ peugeot 404 ปี 1964 อยู่คันนึ่งครับ เป็นรถของปู่ อยากจะเอามารีโนเวทให้มันกลับมาวิ่งได้อีกครั้ง แต่คือรถมันจอดทิ้งไว้เฉยๆไม่ได้ใช้งานมาตั้งแต่ประมาณปี 2005 แล้วอ่ะครับ เลยอยากจะถามว่าถ้าจะจับซ่อมให้เหมือนใหม่โดยที่ใช้เครื่องเดิมเกียร์เดิม จะเป็นไปได้ไหมครับ? ถ้าเป็นไปได้ราคาจะประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ? ถ้าไม่แพงมากเกินไปผมจะได้ลองปรึกษาผู้ใหญ่ดู(เผื่อได้ ;D) หรือใครมีประสบการ์ณ์ renovate รถเก่าๆก็มาแชร์ให้ฟังกันมั่งนะครับ ^ ^

********นี่รูปครับ*********

ปล.จริงๆกะจะถ่ายห้องเครื่องมาด้วยนะครับ แต่ผมเปิดฝากระโปรงหน้าไม่เป็น T^T
呵呵呵

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการ renovate รถเก่าๆนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 22:04:54 »
restoration เป็นเรื่องที่
1 ต้องมีเวลา ค่อยๆหาอะไหล่ อดทนรออู่ที่ไว้ใจได้ ทั้งอู่เครื่อง อู่สี และเก็บงานภายใน
2 ต้องอดทน ยอมรับในสิ่งผิดพลาดที่จะเกิดขึ้นได้เสมอ หรือมีสิ่งที่ไม่คาดคิด เช่นจับเครื่องมาแล้วเ
เครื่องมีข้อบกพร่อง
3 มีกำลังทรัพย์ เพราะงบบานปลายแน่ๆครับ

ดูจากสภาพ ต้องคุยกับอู่ก่อนครับ ว่ารหัสเครื่องตัวไหนที่นำมา restoration ได้
ถ้าไม่ ก็ต้องหาเครื่องญี่ปุ่น ลงแทน

ช่วงล่างเดิมพอหาได้ไหม หรือต้องแปลง

อะไหล่แต่งอื่นๆยังมีไหม เช่นกระจกหูช้างติดรถคันนี้ไม่แท้ครับ

งบประมาณเท่าที่มี ตอนนี้มีแค่ไหน จะแต่งแบบไหน

ส่วนตัวฟื้นแค่ E34 525i ปีแค่ 90 แต่จอดตายไม่ได้วิ่งมา 1 ปี
 ยังเสียเงินไปมากกว่าค่าตัวรถ ณ วันที่ทำ 3 เท่าครับ ยังไม่รวมล้อยางซึ่ง
ออก ecocar ป้ายแดงได้

รายการมี ลงเครื่องใหม่และเปลี่ยนอุปกรณ์ต่อพ่วงใหม่หมด ทำสีขูดถึงเหล็ก
โละช่วงล่างทั้งหมด ทำภายใน ฯลฯ 1 ปี จบ

กำหนดงบก่อนครับ ถ้ามีงบถึง เวลามี ก็ออกมาแจ๋วแน่ๆครับ แต่ความรู้รถฝรั่งเศส ผมไม่มีเลย
: )

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: สอบถามเกี่ยวกับการ renovate รถเก่าๆนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 22:30:25 »
ถ้ากำหนดเวลาภายใน 1ปี กำลังเงินคงต้องหนาแบบซื้อรถ B seg ตัวท็อปสักคันได้ละมัง  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 22:57:23 »
ถ้าให้ผมประเมินอย่างเร็วใช้เวลา6เดือนครับ จะทำเอาเดิมเครื่องเดิมเกียร์เดิมอะไหล่ทุกชิ้นเดิมๆต้องมีเวลาหาอะไหล่นะครับ เคยเห็นบางคนบินไปถึงฝรั่งเศสเพื่อหาซากรถที่นู่นแล้วตัดอะไหล่เข้ามา คุณมีเวลาพอจะทำแบบนั้นหรือเปล่า งบแน่ๆเกิน3แสน คิดดูดีดีครับ ยังไงลองให้คนตัดอะไหล่เช็คดูก่อนว่าที่ญี่ปุ่นมีมาประมูลบ้างมั้ย ถ้าโชคดีอาจจะจบภายใน3เดือนแค่ย้ายสลับของแล้วทำสีจบเลย ถ้าไม่มีผมแนะนำว่าอย่าทำเลยมานั่งหาอะไหล่ทีละชิ้นสองชิ้นกว่าจะครบบางคนทำกันเกือบ5-6ปีก็มี แต่ถ้าจะทำขำๆเอาแค่วิ่งได้หาเครื่องญี่ปุ่นใส่ แปลงช่วงล่างหาของเทียบ อาจจะเสร็จไวกว่าเดิมหน่อย เรื่องบอดี้ถ้าไม่ผุมากก็ปะผุธรรมดาแล้วพ่นสีทับเอาในกรณีที่สีเดิมยังดีอยู่ ไม่จำเป็นอย่าลอกสีเก่าถึงเนื้อเหล็กสีพื้นพ่นทีหลังสักวันมันก็ปูด สีเดิมโรงงานดีที่สุดครับ ไม่ผุก็พ่นทับได้เลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 00:22:07 »
ทำได้ครับ แต่ต้องลองไปหา อะใหล่ดู ที่วรจักร

ถ้าทำจิง ประมาณ 1.5-2แสน เครื่องเดิม เกียร์เดิม ได้อยู่

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:26:25 »
ถ้าเสร็จ รถสวยมากเลยครับ แต่ต้องมีความอดทนสูงมากครับ อย่างแรกเลยครับ หาแหล่งอะไหล่ให้ได้ก่อนเลยครับ หาช่างที่เชื่อใจได้ จบงานได้ (ถ้าไม่งั้นสภาพเครื่องจะทรุดหนักลงไปอีก) จากนั้นหากพบชุดโคมไฟต่างๆ ที่ตรงรุ่นซื้อเก็บไว้เลยครับ ในบ้านเราหาไม่ได้ให้หาใน e-bay รวมๆ แล้วงบที่ใช้มากพอสมควรเลยครับ ถ้าจบได้สิ่งที่ได้มาคุ้มมากๆ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:49:02 »
เห็น cx5 จอดอยู่ข้างๆ เดาว่าพอมีกำลังทรัพย์ที่จะทำ

แต่ก็แบบที่ คห. ข้างบนๆ ว่า ต้องมีเวลากับมัน รวมทั้งศึกษารายละเอียดรถจากเน็ตด้วย

รถเก่ามากน่าจะหาอะไหล่ยาก เครื่องก็คงต้องยกเปลี่ยนใหม่ ไม่รู้จะใช้ได้ดีหรือเปล่า

ปล. รุ่นนี้มันไม่ใช้รถที่นิยม กลุ่มคนเล่นน้อย น่าจะหาอะไหล่ ข้อมูลยาก

เป็นผมคงแปลงเครื่องญี่ปุ่นลง ทำเฉพาะตัวถังด้านนอกเท่านั้น

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:08:37 »
ถ้าไม่ได้รักคันนี้ รุ่นนี้จริงๆ อย่าทำเลย ถ้าเป็นรุ่นที่เขาเล่นๆกัน ถึงไม่รักก้อยังส่งต่อได้

ออฟไลน์ liversa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:54:45 »
ผมละนึกถึง Danny Koker จาก Count's Kustoms

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 19:49:40 »
เปิดประตูที่นั่งฝั่งผู้โดยสารนะครับ ย้ำนะครับว่าฝั่งผู้โดยสาร แล้วก็ก้มไปดูใต้คอนโซล จะเห็นก้านเหล็กขนาดเท่าประแจคีม จับดึงเข้าหาตัว พอเสร็จแล้วก็ไปดูที่ด้านหน้านะครับ คลำหาตัวล็อก จะอยู่ตรงกลาง เป็นลิ้นยื่นออกมา งัดขึ้นแล้วก็ยกฝากระโปรงขึ้นครับ ไม่ต้องหาเสาค้ำนะครับ ไม่มีมาให้ แล้วก็ไม่ต้องหาโช็คค้ำด้วยนะครับ ไม่มีมาให้เหมือนกัน ยกให้สุดแล้วจะมีตัวจับไว้ครับ แล้วมันจะค้ำเอง

วรจักรมีร้านขายอะไหล่เปอร์โยเก่าอยู่ร้านนึงครับ ชื่อร้านผมจำไม่ค่อยได้ น่าจะ จึงเตี่ยเชียง อะไรประมาณนั้น อยู่ถนนหลวง เลยแยกวรจักรไปทางบ้านบาตร แต่ถ้าคิดจะหาอะไหล่ถูกๆรุ่นนี้ ไม่มีแล้วครับ

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 10:47:27 »
ขอบคุณทุกๆ คห. มากๆครับ ....ตอนนี้คงทำได้แค่ทำภายนอก-ภายในให้สวย เรื่องเครื่องกับช่วงล่างไว้ทีหลังละกัน :'(
呵呵呵

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 22:31:36 »
ตาม step ทั่วไปต้องเก็บงานเครื่อง ก่อนครับ เอาให้เครื่องติด
ถ้าไม่ติดจะได้รู้งบประมาณครับ เพราะรถสำคัญคือต้องวิ่งได้ก่อน
หลังจากนั้นก็ดูเบรก ช่วงล่าง เก็บงานบอดี้ เก็บภายใน และหาอะไหล่ตกแต่ง
วาง plan ไว้ยาวๆก็ได้ครับ

แต่ถ้าไม่ผูกพันกับรถ ผมไม่ค่อยเชียร์นะครับ
ลองหา Emotional Connection กับรถก่อนก็ดีครับ
แล้วจะมีแรงทำ
: )