ผู้เขียน หัวข้อ: HRV รุ่น S หรือ E ดีคะ  (อ่าน 20647 ครั้ง)

ออฟไลน์ salapao

• Newbie
  • *
HRV รุ่น S หรือ E ดีคะ
« เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 06:52:18 »
ตามหัวข้อเลยค่ะ สิ่งที่ต่างกันคือ

1. Cruise control & Paddle shift ในรถคันเก่าไม่มี ไม่เคยใช้ ใช้ไม่เป็น ไม่รู้จะใช้ตอนไหน จำเป็นต้องมีหรือไม่ และคุ้มกับส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มมั้ยคะ  อ้อ ส่วนใหญ่จะขับในกรุงเทพ ปริมณฑล ออกต่างจังหวัดน้อยค่ะ

2. อยากได้เบาะหนัง ถ้าเปลี่ยนเองราคาเท่าไหร่ และคุณภาพจะเหมือนที่มาจากโรงงานมั้ยคะ

3. ไฟหน้ามัลติรีเฟลกเตอร์ กับไฟหน้า led + Day light ความสว่างต่างกันแค่ไหน ถ้าเปลี่ยนเองราคาเท่าไหร่คะ

4. ไฟตัดหมอกจำเป็นมั้ยคะ ติดเองราคาเท่าไหร่

5. ระบบปัดน้ำฝนแบบธรรมดา คือ จะมี speed เดียวเหรอคะ ถ้าใช่เปลี่ยนเองได้มั้ยคะ

6. กล้องมองหลังจำเป็นมั้ยคะ รถเดิมมีแค่เซ็นเซอร์ถอยหลังเป็นรถเก๋ง เลยไม่แน่ใจว่ารถรุ่นนี้สูงกว่า กล้องจำเป็นหรือเปล่า ถ้าติดเองราคาเท่าไหร่คะ

7. จอ 5 นิ้ว กับจอ 7 นิ้วทัชสกรีน ที่คิดว่าจะใช้คือต่อกับโทรศัพท์เอา google map ขึ้นจอให้นำทางให้ค่ะ ถ้าเปลี่ยนเองประมาณเท่าไหร่แล้วที่ควบคุมบนพวงมาลัยจะยังใช้ได้หรือเปล่า

คิดว่าจะใช้รถประมาณ 10 ปี HRV จะไหวมั้ยคะ พออายุมากขึ้นค่าบำรุงรักษาจะมากขนาดไหนคะ

ถามหลายข้อเลย รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: HRV รุ่น S หรือ E ดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 07:21:48 »
1.ไม่ค่อยใช้ ไม่ได้ออกต่างจังหวัดเอารุ่น ฆ dHrv8iy[
2.เบาะหนังมีหลายราคาครับตั้งแต่ 4,000 กว่าบาทถึงหมื่นก็มีเพราะเลือกได้ทั้ง PVC หนังแท้หน้าสัมผัสแล้วก็หนังแท้ทั้งหมด
3.อันนี้ไม่ทราบ แต่ถ้าเปลี่ยนเองก็หลายบาทอยู่
4.ไม่ได้อยู่ภาคเหนือก็ไม่จำเป็น ยิ่งใน กทม. ยิ่งไม่ต้องเลย
5.น่าจะมีหลายสปีดนะครับ
6.กล้องมองหลังไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าอยากติดก็มีหลายราคาครับ แต่ราคา 1-3 พันก็ใช้ดีโอเคอยู่ครับ
7.ถ้าเปลี่ยนของยี่ห้อดีๆ หน่อยก็ 15,000+ เกินด้วยซ้ำแต่ได้เสียงดีกว่า รึป่าว??

HONDA ใช้ 10 ปีสบายแน่นอนครับ

สรุปรุ่น S ก็พอ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:17:20 »
จากประสบการณ์ตัวเองนะครับ แชร์ ข้อ 2, 6
ข้อ 2 เบาะหนังแท้ทำเอง ราคาหลักหมื่นขึ้นครับ แต่พอใช้ไปซัก 2-3 ปี สีที่เคลือบหนังก็จะเริ่มแตกล่อน (แต่ตอนติดต่อจะทำเบาะหนังแท้ ผู้ค้าเค้าจะรับรองและบอกว่าของเค้าดีสุดฤทธิ์ แต่เวลาผ่านไปไม่ได้เป็นอย่างที่เค้าว่า + ไม่รับผิดชอบ)  ต้องไปซ่อมสีเอง(มีร้านรับซ่อมสีเบาะหนัง) ต่างจากเบาะหนังที่มาจากโรงงาน ถึงแม้ว่าจะเป็นหนังแท้+หนังสังเคราะห์ แต่ความคงทนของสีและเบาะดีกว่ามากกกกกกก
ข้อ 6  กล้องมองหลังมีก็ดีครับ ข้อดีของมันมีมากครับ คือ ช่วยจอดรถได้ดีขึ้น ช่วยให้เห็นเด็กเล็ก หรือสัตว์เลี้ยง หรือสิ่งของ ที่บังเอิญมาอยู่ท้ายรถ ช่วยป้องกันอุบัติเหตุที่เราคาดไม่ถึงได้มากทีเดียว ราคาติดเพิ่มไม่แพง แต่ประโยชน์ที่ได้จากมันนั้นมากมายครับ (คามเห็นส่วนตัวผมนะครับ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:19:58 »
1. Cruise control & Paddle shift ในรถคันเก่าไม่มี ไม่เคยใช้ ใช้ไม่เป็น ไม่รู้จะใช้ตอนไหน จำเป็นต้องมีหรือไม่ และคุ้มกับส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มมั้ยคะ  อ้อ ส่วนใหญ่จะขับในกรุงเทพ ปริมณฑล ออกต่างจังหวัดน้อยค่ะ
     - ไม่จำเป็นครับ ยิ่งใช้แต่ในเมืองก็ยิ่งไม่จำเป็น

2. อยากได้เบาะหนัง ถ้าเปลี่ยนเองราคาเท่าไหร่ และคุณภาพจะเหมือนที่มาจากโรงงานมั้ยคะ
     - มีตั้งแต่ 5,000 ยัน 50,000 ตามคุณภาพแต่ส่วนตัว 15,000 - 20,000 ก็แจ่มแล้ว

3. ไฟหน้ามัลติรีเฟลกเตอร์ กับไฟหน้า led + Day light ความสว่างต่างกันแค่ไหน ถ้าเปลี่ยนเองราคาเท่าไหร่คะ
     - ไม่จำเป็นหรอกครับสิ้นเปลืองเปล่าๆ

4. ไฟตัดหมอกจำเป็นมั้ยคะ ติดเองราคาเท่าไหร่
     - ไม่จำเป็นครับยิ่งไม่ได้อยู่ภาคเหนือบริเวณที่มีหมอกบ่อยๆก็ยิ่งไม่จำเป็นถ้าติดเองก็ 5,000

5. ระบบปัดน้ำฝนแบบธรรมดา คือ จะมี speed เดียวเหรอคะ ถ้าใช่เปลี่ยนเองได้มั้ยคะ
     - มีหลายสปีดครับแต่ไม่มีแบบหน่วงเวลาอาจไม่สะดวกนักตอนที่ตกเบาๆ

6. กล้องมองหลังจำเป็นมั้ยคะ รถเดิมมีแค่เซ็นเซอร์ถอยหลังเป็นรถเก๋ง เลยไม่แน่ใจว่ารถรุ่นนี้สูงกว่า กล้องจำเป็นหรือเปล่า ถ้าติดเองราคาเท่าไหร่คะ
     - ไม่จำเป็นนักแต่ถ้ามีก็ดีครับ ซัก 2 พันก็หาได้แล้ว

7. จอ 5 นิ้ว กับจอ 7 นิ้วทัชสกรีน ที่คิดว่าจะใช้คือต่อกับโทรศัพท์เอา google map ขึ้นจอให้นำทางให้ค่ะ ถ้าเปลี่ยนเองประมาณเท่าไหร่แล้วที่ควบคุมบนพวงมาลัยจะยังใช้ได้หรือเปล่า
     - ซื้อ GPS ดีกว่าครับเอาของ Garmin Nuvi42 ราคาตอนนี้ไม่เกิน 3 พัน

คิดว่าจะใช้รถประมาณ 10 ปี HRV จะไหวมั้ยคะ พออายุมากขึ้นค่าบำรุงรักษาจะมากขนาดไหนคะ
     - สบายมากครับนึกซะว่าใช้ Jazz ยกสูง ตัวปี 04 ผมยังเห็นวิ่งอยู่เลย

ถามหลายข้อเลย รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
     - ยินดีครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:23:16 »
S ก็พอครับ อย่างที่ท่านๆข้างบนว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:04:02 »
คำถามต่อมาคือ
- ขับกลางคืนบ่อยมั้ย >> ไฟ LED มันก็ดีกว่า สว่างกว่า ส่องไกลกว่าจริง
- หมอก?? >> เห็นว่าขับในเมือง ไฟตัดหมอกคงไม่จำเป็น
- เบาะหนัง เบาะผ้า >> นั่งได้เหมือนกัน สบายพอๆกัน เบาะหนังดีกว่าที่เช็ดง่าย ดูดีกว่า
- ใบปัด อันนี้ผมว่ารุ่น S ก็พอครับ
- กล้องมองหลัง จริงๆมีไว้ก็ดีครับ รถสูง เวลาถอยจอด ระวังเด็กตัวเล็กๆ แต่ถ้าติดเซ็นเซอร์ไว้ก็พอ

ส่วนตัวผมคิดว่าประเด็นหลัก ออฟชั่นหลักๆ อยู่ที่ไฟหน้า เบาะหนัง กับ กล้องมองหลัง
ถามว่าส่วนต่างคุ้มมั้ย ลองพิจารณาดูครับ
ผมว่าคุ้ม ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา จะใช้รถเป็น 10 ปี ก็รุ่น E เถอะครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:39:10 »
เป็นโจทย์เดียวกันเลยครับ เพราะรุ่นท๊อปคงไม่เอาแน่ๆ

ส่วนต่างเกือบ 8 หมื่น ที่ต่างกันแบบมีนัยยะ ก็ 3-4 อย่าง

เบาะ  จอ ไฟหน้า เกียร์ paddle shift แบบที่ จขกท ถาม

ทั้ง 4 อย่างไม่เกี่ยวกับสมรรถนะ และ การขับขี่เลย ออปชั่นล้วนๆ

แต่ถ้าอยากได้จริงๆ ไม่แนะนำให้เอาตัวล่าง แล้วไปทำเพิ่มข้างนอก เพราะจะให้เทียบเท่ามันแพงมาก

สรุปถ้าอนาคตไม่คิดจะเอาออปชั่นข้างบน เอารุ่นล่างสุดก็พอครับ

ปล. รถสมัยใหม่ ความคงทน ไม่เท่าสมัยก่อนแล้ว แถมรุ่นใหม่ก็สวยขึ้นกว่าเดิม

ใช้ไปประมาณ 7 ปี ก็พอละ เก็บเงินเอาไว้เปลี่ยนรถใหม่ดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 09:40:50 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:08:12 »
ถามว่ารุ่นไหนคุ้ม ส่วนตัวผมมองว่าขึ้นอยู่กับงบประมาณที่คุณมีครับ
ถ้าซื้อสด มีเงิน 1 ล้านบาท หรือซื้อผ่อนโดยที่ถ้าคุณเลือกตัว E แล้วคุณก็ยังผ่อนสบายๆ ใช้ชีวิตได้เหมือนผ่อนตัว S ผมว่าเคสนี้ตัว E คุ้มกว่า

แต่ถ้าคุณเลื่อนจาก S เป็น E แล้ว ต้องกระเบียดกระเสียดค่าใช้จ่าย เคสนี้ตัว S คุ้มกว่าครับ

สรุปง่ายๆ สำหรับผมมองเงินในกระเป๋าเป็นหลัก รุ่นที่คุ้มคือรุ่นที่เราซื้อแล้วไม่เดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 13:40:36 »
ข้อ1. นี่ขอบอกว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์เลย เดี๋ยวนี้รถต่างจังหวัดก็เยอะมาก โอกาสจะได้ใช้น้อยมาก
     2.ติดเองดีกว่า
     3.มันคือความสวยงาม ชอบรถสวยมีก็สำคัญนะ
     4.ไฟตัดหมอกเมืองนอกช่วยลดอุบัติเหตุ ไฟตัดหมอกบ้านเราช่วยเพิ่มอุบัติเหตุ
     5.ระบบปัดน้ำฝนมี 3 สปีด ระบบหน่วงเวลาจะช่วยหน่วงเวลาเพิ่ม ช้ามาก-ช้า ปานกลาง-เกือบเร็ว เร็ว-เร็วมาก
     6.สำคัญมากๆ แต่เราไม่ตระหนักว่ามันสำคัญแค่ไหน จนกว่าเราจะถอยเหยียบเด็กตายซักคน คนเราไม่ได้มีสติ 100% ตลอดเวลานะ แต่ติดเองก็ถูกมาก
     7.จอใหญ่กว่าก็ดีกว่า ติดเองก็ไม่แพงอีกเหมือนกัน
รถผมตอนซื้อน่ะอยากได้ระบบโน่น นี่ นั่น แต่พอใช้จริงไม่เคยได้ใช้เลย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 14:25:46 »
ตามหัวข้อเลยค่ะ สิ่งที่ต่างกันคือ

1. Cruise control & Paddle shift ในรถคันเก่าไม่มี ไม่เคยใช้ ใช้ไม่เป็น ไม่รู้จะใช้ตอนไหน จำเป็นต้องมีหรือไม่ และคุ้มกับส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มมั้ยคะ  อ้อ ส่วนใหญ่จะขับในกรุงเทพ ปริมณฑล ออกต่างจังหวัดน้อยค่ะ
++++ไม่จำเป็นเลยครับ ขนาดผมวิ่งในภาคเหนือตอนบน ขับขึ้นดอยลงดอยแทบไม่ได้ใช้เลย ครูซคอนโทรลก็หาถนนโล่งๆใช้นานๆทีครับ

++++แล้วแต่เกรดครับ มันก็จะตามมาด้วยราคา มีตั้งแต่ ล่าง กลาง ดี ดีมาก หรู ใส่แบบกลางๆค่อนไปล่างๆแบบโรงงาน งบไม่เกิน10000ครับ(กทม+ปริมณทลนะ)

++++ขับในกทม ไม่จำเป็นเลยครับ อีกหน่อยโคมไฟแต่ง หน้า + หลัง ก็มี ออกมาขายเองแหละครับ ส่วนเดย์ไลท์ หาร้านดีๆติดตั้ง ก็ดูสวยลงตัวกว่าติดตั้งจากโรงงานอีกครับ

++++ขับใน กทม จะได้ใช้ก็ต่อเมื่อฝนตกหนักนะครับ ไฟตัดหมอกเปิดพร่ำเพรื่อไม่ได้นะครับ ผิดกฏหมาย ค่าติดตั้งมีตั้งแต่2500บาทขึ้นไปครับ อยู่ที่ว่าเราต้องการ
หลอดไฟแบบไหน และ ติดตั้งไว้ตรงไหน หากยกก้านที่แผงคอมาใส่ให้เหมือนรุ่นคงใช้งบเยอะหน่อย หาติดตั้งแบบแยกกดปุ่มเอาก็เริ่มต้น2500ครับ

++++รถสมัยนี้ มีหน่วงเวลา และ หลายสปีดครับ ไม่ต้องเป็นกังวลในส่วนนี้นะครับ

++++ในส่วนนี้แล้วแต่คนขับครับ อย่างผมใช้แคปติว่ามาก็ไม่มีกล้องมองหลังครับ แต่ก็เข้าจอดสบายนะ HR-Vเล็กกว่ารถผมเยอะ ถ้าคนขับรถเป็น คงไม่มีปัญหาครับ
รถไมไ่ด้คันใหญ่โตอะไรมากมาย แต่ถ้าจะติดตั้งเพิ่มก็ได้ครับ กล้อง+จอ งบเริ่มต้นประมาณ15000บาท(เกรดต่ำภาพไม่คมชัดเท่าไร)

++++ในส่วนนี้ ซื้อเนวิฯ แบบพกพาเลยครับ ของ การ์มิน ราคาเริ่มต้น1500บาท ขึ้นไปเองแหละครับ ราคาเดี๋ยวนี้ไม่แพงครับ 3000-4000นี่ ดีใช้ได้เลย ดีกว่าไปอาศัยโทรศัพท์นะครับ เกิดไปอยุ่จุดที่อับสัญญาณ มันจะเป็นปัญหายุ่งยากเอาได้ครับ

++++สบายมากครับ ใช้เครื่องยนต์ของซีวิคFDแปลงมาใส่ในซีวิคFB ในส่วนนี้ มีคลิปในยูทูป ใช้เครื่องยนต์เป็นล้านกิโลเมตร เชียวนะครับ

++++ช่วยตอบให้แล้วครับ แนะนำว่าเอารุ่นS ก็พอครับ รุ่นS สำหรับคนทั่วไปผมว่ามันก็เหลือๆแล้วนะ ผมกลับมองว่าระบบเยอะเกินไปกลับทำให้สมาธิไขว้เขว่นะ

ขอเสริมในส่วนที่บอกว่า ซีวิคFD ขับได้ทะลุเกิน1ล้านกิโลครับ ^^

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:51:57 »
เบาะหนัง(แท้50:เทียม50)(~13000-15000) ตัดหมอก (~1600- 2500) กล้องมองหลัง (~1200)  ไม่เกิน 20000 +-1000
เบาะหนัง รง.  30:70
ไม่แนะนำข้อ 7 ใช้ตัววิทยุเดิม เพราะต้องละสายตาครับ หา stand มาั้ตั้ง เอา navi มาวางดีกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:55:05 »

1. Cruise control & Paddle shift ในรถคันเก่าไม่มี ไม่เคยใช้ ใช้ไม่เป็น ไม่รู้จะใช้ตอนไหน จำเป็นต้องมีหรือไม่ และคุ้มกับส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มมั้ยคะ  อ้อ ส่วนใหญ่จะขับในกรุงเทพ ปริมณฑล ออกต่างจังหวัดน้อยค่ะ

ผมมองว่า cruise เดินทางไกล สบายกว่ามาก
LED ก็สว่างกว่าฮาโลเจน ปลอดภัย สบายตากว่า
เบาะหนังก็ดูดีกว่า
กล้องมองหลังนี่ สะดวกกว่ามากๆ ยิ่ง ผญ แล้ว

รุ่นแพงกว่า ราคาขายต่อก็ดีกว่ารุ่นต่ำกว่าแล้วติดอุปกรณ์เพิ่มเองนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 20:13:05 »
1. 2อันนี้บางคนใช้รถมา5-6ปี ใช้แบบนับครั้งได้ ยิ่งขับรถไม่เร็วไม่ซิ่งและไม่ออกตวจ.ไม่ต้องใช้เลยด้วยซ้ำ

2. ไม่ทราบว่าเท่าไหร่แล้วแต่รุ่น แต่ถ้าเปลี่ยนกับเซลโดนฟันหัวแบะแน่นอนครับ ไปเปลี่ยนเองร้านข้างนอกดีกว่าถูกกว่าเยอะ คุณภาพไม่หนีกันหรอก

3. ต่างกันเยอะครับสว่าง+สวย ถ้าจะทำเองร้านข้างนอกก็แล้วแต่คุณภาพของอุปกรณ์อีกว่าต้องการเกรดไหน

4. อยู่ในเมืองไม่ได้ใช้หรอกครับ ติดเองไม่กี่พัน

5. แบบธรรมดาคือไม่มีออโต้มั้งครับ ผมเข้าใจแบบนี้ รถเดี๋ยวนี้มี3-4จังหวะครับ

6. แล้วแต่คนขับเลยครับ ถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องดูของเดิมว่าเป็นจอสัมผัสหรือเปล่า ถ้าเป็นก็หาตัวกล้องมาใส่ไม่กี่พันครับ

สรุปง่ายๆครับถ้าไม่ซีเรียสเล่นรุ่นล่าง ถ้าอยากเผื่อเหลือเอาไปทำข้างนอกต่อยังไงก็ดูแล้วพอๆกัน อาจจะถูกว่าเล็กน้อย ไหนจะเรื่องคุณภาพอีกเล่นตัวกลาง ผ่อนคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

10ปีสบายๆเลย

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 20:31:46 »
S อย่าเลย

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 22:18:10 »
E  ไปเลยครับพอหารออกมาเป็นงวดแล้ว ตัวเลขจะไม่ต่างเท่าไหร่
เพราะถ้าเกิดวันนึงอยากจะใช้ อยากจะมีจะเสียดายทีหลังนะครับ  เพราะบางอย่างมันติดเพิ่มเองไม่ได้

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 22:56:14 »
1.Cruise control ใชัล็อกความเร็วรถให้วิ่งด้วยค่าความเร็วตั้งไว้
Paddle shift ใช้เพิ่ม/ลดตำแหน่งเกียร์
มันทำงานได้แบบนี้ คุ้มหรือไม่ต้องชั่งใจดูเองครับ

2.ราคาส่วนมากตามคุณภาพครับ ถามตามร้านหุ้มเบาะดู

3.ผมยังไม่เคยเทียบตัวๆ ไม่รู้ว่าสว่างกว่าแค่ไหน ราคาถามที่ศูนย์ดูครับ ว่าเบิกคู่ละเท่าไหร่
ถ้าข้างนอกแล้วแต่ร้าน

4.ถ้าวิ่งที่หมอกลงจัดก็จำเป็น ราคาตามข้อข้างบน

5.รถผมอายุ 16 ปีแล้ว ยังปรับได้ตั้งสามจังหวะ
ในโบรชัวร์ไม่ได้บอกไว้ ผมว่าคงไม่น้อยกว่านี้หรอก

6.มันก็ไม่ได้สูงกว่าไม่เท่าไหร่หรอกครับ จำเป็นหรือไม่ แล้วแต่คน
ราคาตามข้อข้างบน

7.เปลี่ยนเองบางรุ่นก็คุมจากพวงมาลัยไม่ได้
ราคาตามข้อข้างบน

ค่าบำรุงรักษาก็ตามการใช้งานของคุณเลย
ส่วนใช้ได้ถึงสิบปีมั้ย ถ้าคุณไม่ได้รูดมันไปซะทุกหลุม มุดๆ ซิ่งๆ
ใช้ทิ้งๆขว้างๆ สิบปีก็ยังไม่น่าห่วงเท่าไหร่

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 02:28:47 »
E  ไปเลยครับพอหารออกมาเป็นงวดแล้ว ตัวเลขจะไม่ต่างเท่าไหร่
เพราะถ้าเกิดวันนึงอยากจะใช้ อยากจะมีจะเสียดายทีหลังนะครับ  เพราะบางอย่างมันติดเพิ่มเองไม่ได้
เห็นด้วยครับงบถึงจัดไปเลยไฟ LED สว่างกว่าเยอะ
อย่างอื่นก็ได้ใช้เบาะโรงงานคุณภาพดีครับทำข้างนอกมีตั้งแต่เกรดล่างยันดีครับดีกว่าก้มีแต่คุณจะเพิ่มตังทำไมสู้ซื้อแบบมาจากโรงงานเติมงบอีกหน่อยได้อย่างอื่นด้วย
จบไปเลยเท่าที่ดูจากคำถามน่าจะไม่ได้สนใจเรื่องรถเท่าไหร่อย่าไปทำไรข้างนอกเลยครับสี่ยงเปล่าๆยิ่งไม่รู้เอาไปเพิ่มเติมทีหลังนี้เจอร้านแย่ๆฟันหัวแบะ

เสียดายเงินเจ็บใจเปล่าๆวิ่งต่างจังหวัดแล้วคุณจะรัก LED ครับของดีๆเค้าก็ใส่มาให้ตัวแพงกว่าเป็นธรรมดาผมถือว่าเป็นเรื่องความปลอดภัยจะมองว่าแค่ออปชั่นเพิ่มเติม
ไม่จำเป็นระบบไฟหน้าต้องยกเว้นครับคุณถามถึงไฟตัดหมอกจำเป็นไม๊ติดเองเท่าไหร่ใจก็อยากได้ไปแล้วเดี๋ยวก็ต้องหามาติดอยู่ดีจำเป็นมากเวลาหมอกลงบ้านเราอาศ
แปรปรวนมีไว้ไม่เสียหานครับเชื่อเถอะเงินถึงจัดไปครับเดี๋ยวจะมาเสียดายทีหลัง

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:57:29 »

- ถ้าอยู่แต่ในกรุงเทพฯเป็นส่วนใหญ่ แล้วโอกาสที่จะได้ใช้ความเร็วคงที่น้อย(วิ่งบนทางด่วนความเร็วนิ่งๆ รถไม่เยอะ) ก็คงไม่จำเป็นครับ
  อีกอย่างบางคนก็ไม่ชอบนะครับ  เขาชอบควบคุมคันเร่งด้วยเท้าตัวเองมากกว่า

- ขึ้นกับคนทำครับ  จะเอาให้ดีกว่าของติดรถก็ยังได้ครับ  ขึ้นกับงบที่จะจ่ายได้ครับ  ขอแค่อย่าเอาหนังเทียมมาก็พอ 
   เคยเจอกับ Mazda 2 มาแล้ว  เบาะหนังเทียมนั่งแล้วปวดหลัง ร้อนเสื้อเปียก แย่กว่าเบาะผ้ามากๆๆครับ

- HRV ผมยังไม่เคยขับนะครับ  แต่ไฟหน้า LED มันสว่างกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ  ส่วนไฟฮาโลเจนในรุ่น S นั้น  ถ้ามันออกแบบโคมมาดีๆ ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหานะครับ

- ไม่จำเป็นเท่าไรนะครับ  ถ้าคุณใช้งานแค่ในกรุงเทพฯ  ถ้าจะได้เปิดก็แค่ตอนฝนตก กับ หมอกลงแค่นั้นเองครับ

- มีตำแหน่ง INT แบบ FIX ระยะเวลาค่าเดียวครับ  ไม่สามารถปรับ Variable Time ได้ครับ   บางคนก็บอกไม่จำเป็น  แต่ผมชอบครับ

- รถทรงแบบนี้ คันที่ผมใช้ประจำก็มีแต่ Sensor ถอยหลังนะครับ  ไม่มีกล้อง  ก็ไม่เจอปัญหาอะไรกับการถอยนะครับ
  แต่อาจจะเพราะผมชินกับรถ Size แบบนี้แล้วก็ได้นะครับ เลยไม่มีปัญหา  ผมจะมีปัญหาก็รถเล็กอย่าง Swift , March , Swift มากกว่าครับ
  เวลาถอยนี่เหมือนคนหัดขับเลยครับ

- ไม่มีปัญหาหรอกครับ ถ้าดูแลมันตามระยะเช็คตามคู่มือ 
   น้ำมันเกียร์รถ Honda แทบทุกรุ่น  นี่ก็จับเปลี่ยนทุก 20,000 - 30,000 กิโลเมตรเลยครับ  น้ำมันเกียร์ Honda มันราคาถูกครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 14:36:40 »
Option ที่ถามมา ถ้าเดิมไม่เคยใช้ ก็ไม่จำเป็นครับ

แต่หากได้ลองใช้แล้ว จะติดใจและจะต้องมีในรถคันถัดไปทุกครั้งไปครับ

ที่ จขกท ถามมาผมใช้แล้วติดไปแล้วครับ ก็เลยจำเป็นหมดสำหรับผมครับ

;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 17:17:09 »
เป็นผมๆ เอา E ครับ เพราะห่างกัน  8 หมื่นกว่าๆ แต่สิ่งที่ได้มาผมว่าถ้าไปทำเองสำหรับผมมันไม่คุ้มครับ อย่างเช่นตัว e ได้ลำโพง 6 ตัวในขณะที่ตัว s ได้แค่ 4 ตัวและจอวิทยุก็ขนาดต่างกันแถมมีพอร์ต hdmi ให้ต่อกับระบบมือถือหรืออุปกรณ์เพื่อความบันเทิงอีก คือผมเป็นประเภทถ้ารถใหม่ๆ ผมไม่อยากให้ใครมาแกะหรือถอด console หน้า ไม่ว่าจะมาแต่งเพิ่มอะไรก็ตามเพราะไม่รู้ว่าตอนประกอบมันจะเนี๊ยบเหมือนออกมาจากโรงงานรึเปล่า แถมผมก็ไม่ชัวร์ว่าไปทำแบบนั้นแล้วจะมีประกัน่สวนไหนของรถที่หมดทันทีบ้าง   นอกจากที่กล่าวมาแล้วผมว่ายังมีฟังชั่นอื่นๆ ที่มันก็คุ้มค่ากับเงินที่เสียเพิ่มนะครับ ไม่ว่าจะเป็น กล้องมองหลัง ไฟแบบ led มี cruise control พร้อม paddle shift ไว้ให้เล่นอีกซึ่งบางคนอาจจะมองว่าไม่จำเป็นในส่วนพวกนี้ แต่ cruise control สำหรับผมเวลาออก ตจว ถ้ามีถือว่าสบายเท้าจริงๆ   ผมเลยคิดว่าเพิ่มแปดหมื่นกว่าๆ ไม่แพงเท่าไร แต่ยังไง จขกท ก็ลองชั่งใจดูนะครับ ว่ามันคุ้มกับสิ่งที่ได้มารึเปล่า

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 23:51:29 »
ถ้าผ่อนไหว  E ดีกว่า
ครุยคอนโทล ช่วยได้เยอะเลยเวลาขับตจว.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 12:32:52 »
รวมๆแล้วเหมือน จขกท. จะเอนเอียงไปทาง S นะ ที่ว่าๆมาผมว่ามันโอเคหมดละ ใช้ขับขี่ได้ปลอดภัย
ยกเว้นแต่เบาะหนัง อันนี้ต้องดูดีๆ ส่วนใหญ่มักเจอเบาะหนังเกรดต่ำราคาถูกเจ้าของคิดว่าแค่หนังก็พอ งานออกมาตึงแข็ง นั่งแล้วปวดหลังอมความร้อนลวกขาดึงตัวเบาะเสียรูปอีก

อันนี้อาจจะต้องทุ่มทุนหาดีๆหน่อย
H.