ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเรื่องรถมือสองครับ Golf GTI MK6, BMW 320D E90, 520D E60, E230 W211  (อ่าน 4596 ครั้ง)

ออฟไลน์ Army2011

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ

พอดีเพื่อนสนิทผม กำลังจะซื้อรถมือสองคันใหม่ครับ มันสนใจรถยุโรปมือสองอยู่ 4 คันครับ งบประมาณล้านนิดๆ โดยปัจจุบัน ที่บ้านมี Accord 2.4G8, City ปี 2013 โดยรถที่เล็งๆไว้มีดังนี้ครับ

1. VW Golf GTI MK6
2. BMW E90 320D
3. BMW 520d E60
4. Benz E230 W211 โฉมสุดท้าย

ปล. สมาชิกในบ้านมีสามคน ผู้ใหญ่ 2 วัยเริ่มทำงานอีก 1 และรถจะสลับใช้กันทั้งครอบครัว ตัวเลือกทั้ง 4 คันที่บ้านโอเคทุหอย่าง ติดตรงที่กลัวซื้อมาซ่อมหนักแม้ว่าจะเตรียมใจไว้บ้างสำหรับมือสองยุโรปครับ

ส่วนญี่ปุ่น D และ C Segment ใหม่ๆคงไม่เอาครับ เพราะว่าใจอยากได้ยุโรปมากกว่า เลยอยากรบกวนถามทุกๆท่านดังนี้ครับ

1. เพื่อนเป็นห่วงว่าคันไหนระยะยาวเรื่อง Maintenance จุกจิกน้อยที่สุดครับ โดยทาง BMW เป็นเครื่องดีเซลก็จริง แต่เพื่อนก็กลัว ระบบไฟครับ ส่วน Golf GTI เป็นรถที่เพื่อนอยากได้และ E60, E90 ถ้าเทียบกับ W211 เรื่องค่าใช้จ่ายต่างกันมากมั้ยครับ ระยะยาวระบบเกียร์ของใครทนทานสุดครับ รวมทั้งเรื่องระบบไฟฟ้ารวนด้วยครับ

2. คำนึงถึงความประหยัดในการใช้งานปกตินิดหน่อยครับ แต่ไม่ใช่ปัจจัยหลักเท่าค่าบำรุงรักษา ครับ ใช้งานประมาณ วันละ 60 กิโล จากบางบัวทอง ไปเกียกกายครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2015, 11:12:19 โดย Army2011 »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
320d E90 น่าสนครับ เหมาพดีไใางอแงมากครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตามลำดับนะครับ

w211
e90
e60

ออฟไลน์ SM.

ถ้าห่วงเรื่องซ่อม คงต้องไป Benz ก่อนละครับ

อีกคันต่อมาก็ E90 ครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
VW GTi Mark VI wins hand down!

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ถ้ามีAccord กับ Cityอยู่แล้วอีกคันเปลี่ยนแนวเป็น Golf GTI MK6 ดีกว่าครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ค่าซ่อมระยะยาว เบนซ์แพงสุด W211 นะครับ MOST Ring เสียก็ซีดแล้ว SBCหมดอายุจ่ายเท่าไหร่รู้ยัง ? YAW Rate Sensor พอเก่า ๆก็เสียอีก เท่าไหร่?

ตัดมันทิ้งไปจากใจหากคิดใช้นาน ๆ

E60 E90 MK6 ถ้าต้องเลือกรถที่มีแนวโน้มจะซ่อมถูกสุดในระยะยาว คงเป็น E90 ครับ แต่รวม ๆมันคงไม่ทิ้งกันมากกับ E60 และ MK6

ถ้าเลือก E90 เผื่องบทำหนัก ๆกับเครื่องไว้ซัก1แสน  มีทอนแล้วแต่สภาพที่ได้มา ทำได้จบ ๆเลยแน่ๆ ใช้ไปอีกสองแสนโลสิบปีด้วยงบเท่านี้ได้ (หัวฉีดดีเซลสี่หัวราว ๆสี่หมื่น มู่เล่หน้าเครื่องแตกอีกหมื่นนึง ซีล ท่อยางดีเซลอีกหมื่น เทอร์โบอีกสองหมื่น) แต่ถ้าเกียร์พัง ก็อีกเรื่องนึงนะครับ

ออฟไลน์ wa330

520d

ออฟไลน์ Anamika

• Newbie
  • *
ตัวเลือกเหมือนผมเลยครับ
แต่ผมมี lexus gs300 2010. อีกตัวครับ
เพื่อนๆพี่เห็นว่าไงครับ :D

ออฟไลน์ localgame

ค่าซ่อมระยะยาว เบนซ์แพงสุด W211 นะครับ MOST Ring เสียก็ซีดแล้ว SBCหมดอายุจ่ายเท่าไหร่รู้ยัง ? YAW Rate Sensor พอเก่า ๆก็เสียอีก เท่าไหร่?

ตัดมันทิ้งไปจากใจหากคิดใช้นาน ๆ

E60 E90 MK6 ถ้าต้องเลือกรถที่มีแนวโน้มจะซ่อมถูกสุดในระยะยาว คงเป็น E90 ครับ แต่รวม ๆมันคงไม่ทิ้งกันมากกับ E60 และ MK6

ถ้าเลือก E90 เผื่องบทำหนัก ๆกับเครื่องไว้ซัก1แสน  มีทอนแล้วแต่สภาพที่ได้มา ทำได้จบ ๆเลยแน่ๆ ใช้ไปอีกสองแสนโลสิบปีด้วยงบเท่านี้ได้ (หัวฉีดดีเซลสี่หัวราว ๆสี่หมื่น มู่เล่หน้าเครื่องแตกอีกหมื่นนึง ซีล ท่อยางดีเซลอีกหมื่น เทอร์โบอีกสองหมื่น) แต่ถ้าเกียร์พัง ก็อีกเรื่องนึงนะครับ

W211 ผมเห็นหัวตัดมากันตรึม อะไหล่ชิ้นไหนแพงมาเปลี่ยนอะไหล่มือสองได้ SBC กับ Yaw Rate sensor ผมว่าอย่างแพงไม่เกิน20,000 หรืออาจจะแค่หมื่นกว่าๆเท่านั้น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
สนใจ GTI ทักมาทางนี้ มามะมามะ ทิ้ง e mail ไว้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องซ่อมบำรุงไม่มีข้อมูลนะครับ

แต่เชียร์ 520D E60 เพราะประหยัดกว่าE230ชัดเจน กว้างกว่าE90

ส่วนกอล์ฟคงไม่เหมาะครับ ถ้าใช้ประจำเองก็จัดไปเลย

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 :-X :-\

ถ้าเอาสบายใจ ลองมอง Camry ตัวใหม่ดีกว่าครับ ได้รถใหม่เอี่ยม+มีประกัน

หรือไม่ก็เพิ่มงบไปล้านปลายๆ เล่น Volvo มือ 1 ก็ยังจะไหวครับ (ไม่ต้องเก็บซ่อม)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Army2011

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านสำหรับความเห็นนะครับ ตอนนี้ให้เพื่อนลองอ่านคอมเมนท์แล้วครับ สรุปถ้าเป็นรุ่นไหนจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ